[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày 2019 version

kienvinh

Xe lăn
Tôi hỏi cậu nếu sau này dân số trái đất lên 18 tỷ, 20 tỷ thì mấy tỷ linh hồn thêm ở đâu ra? Xét chuyện tâm linh đừng có áp dụng kiểu định luật bảo toàn vào chớ. Mà xét thế giới vô hình mà cậu nói mỗi trái đất thôi à. Tự nghĩ đi còn không nghĩ được thì chịu. Vô minh là tất yếu thôi.
Bạn không có câu trả lời thì cũng đừng trả lời bằng một câu hỏi vậy chớ? Như vậy là tỏ ra bí hiểm, như tôi đã nói đấy, nếu bạn không nhận ra.

Human010all

Xe đạp
Cùng các cụ bàn luận chút
Đồng ý với lời đức Phật nói, con người khi mất đi thì phần thức vẫn còn tồn tại và trong 49 ngày tuỳ vào nghiệp lực mà tái sinh vào sáu cõi lục đạo
Và cũng thống nhất cõi ngạ quỷ là cõi ma đi, và trong vòng 49 ngày khi chưa tái sinh thì cũng cho là ma đi
Như các cụ nếu đọc thì cũng đều biết là để tái sinh làm kiếp người là rất khó và xác xuất rất nhỏ, chắc chỉ súc sinh, ngạ quỷ và địa ngục chắc tỷ lệ nhiều hơn
Lại nữa khi tái sinh thì kiếp sau sẽ không nhớ và không biết gì về kiếp trước của mình, kiểu kiếp trước làm trâu kiếp này làm người
Vậy thì xác xuất để nếu cùng một kiếp mà có oán thù nhau mà cùng tái sinh vào một cõi lại còn nhỏ hơn nữa, rồi nếu việc tái sinh không cùng một cõi hoặc kiếp khác nhau thì chắc gì đã có khả năng để hai nhau, ví dụ con gà chắc không giết được con hổ rồi
Lại nữa nếu có oán thù và nguyện sẽ trả thù thì việc tái sinh lại càng khó hơn, vậy căn cứ vào đâu để giải thích cho việc quả báo nhỉ, em rất lăn tăn điểm này
Mà càng đọc lại càng thấy mông lung, khó hiểu
Vấn đề cụ này đang thắc mắc thì tôi cũng đang lăn tăn.

Khoa học đã có bằng chứng (về genes) cho thấy rằng trong suốt lịch sử tồn tại khoảng 6 triệu năm của mình, con người (homo sapiens) là loài quý hiếm, thường xuyên đứng trên bờ vực tuyệt chủng vì bị thiên nhiên và các loài khác đe dọa. Có thời điểm loài người chỉ có vài nghìn cá thể. Mãi gần đây dân số thế giới mới tăng nhanh. Năm 0 (BC), thế giới có 200 triệu người. Đến năm 1800, có 1 tỷ người. Sau WW2 (Chiến tranh thế giới thứ 2) có khoảng 2 tỷ người, còn hiện tại thì ngót 8 tỷ. Ta cứ nói chuyện gần đây thôi.

Vậy 6 tỷ người thêm ra này (1945-2019) từ đâu ra? Không thể nói đây là 6 tỷ vong người trong quá khứ chờ mãi và vừa đến lượt đầu thai, vì trong quá khứ, nhân loại không hề có số lượng như vậy (xem lập luận ở đoạn trên).

Vậy đây là 6 tỷ vong của những con gà, con lợn, con bò... (nhiều) kiếp trước đã sống tốt, kiếp này được đầu thai làm người.

Vậy thế nào là một con gà, con lợn, con bò sống tốt, thiện lành?

Truyện Tây Du Ký có lý giải: Ngọc Hoàng thượng đế là nhân vật mà đã sống tốt, thiện lành 1500 kiếp liên tục. Như vậy tôi tạm đưa ra khái niệm "tổng điểm hạnh kiểm". Tổng điểm hạnh kiểm sẽ được tích lũy qua từng kiếp. Làm việc tốt được cộng, làm việc xấu bị trừ.

Nếu đã sống thiện lành ở nhiều kiếp trước, để rồi (những chúng sinh là bò, lợn, gà ấy) kiếp này được lên làm người, logic mà suy thì tổng điểm hạnh kiểm của những chúng sinh ấy là số > 0. Tức là tốt trở lên. Vậy vì sao có những người vẫn phải trả giá cho hành vi xấu trong kiếp trước?
Muốn hiểu điều cụ Phật dạy thì tất cả người học Phật, phải thực hành theo cách tu của cụ Phật, Đó là: Tam Vô Lậu học. Nếu không học Phật và thực hành các Pháp tu do cụ Phật truyền lại, thì không có cách nào hiểu được thấu đáo. Đối với các Phật tử hay Tu sỹ hiểu nhầm dẫn đến làm sai pháp rồi sa vào cạm bẫy thế gian do Nhân Quả luân hồi sắp đặt sẵn. Như vụ chùa 3 AU.
Đối với học giả hoặc các nhà lý luận ngiên cứu, sẽ hiểu nhầm tư tưởng dẫn đến mê chấp.
Riêng ý 2 bạn hỏi trên thì muốn trả lời được phải quán chiếu lý Duyên Khởi. Nên bắt đâu từ Kinh Chuyển Pháp Luân.

Big Bang

Xe điện
Bạn không có câu trả lời thì cũng đừng trả lời bằng một câu hỏi vậy chớ? Như vậy là tỏ ra bí hiểm, như tôi đã nói đấy, nếu bạn không nhận ra.
Các Cụ đang xem xét thế giới bằng hệ không gian 3 chiều, việc này không khác gì chỉ dùng hình học phẳng để giải quyết hình học không gian.

Thuyết lượng tử giờ đã giải thích được, tại một thời điểm cùng một quả bóng, nhưng lại xuất hiện ở nhiều vị trí khác nhau.

Human010all

Xe đạp
Có mỗi đoạn như này mà em đọc được lúc lại phải nghỉ, tìm hiểu dần

Câu thứ 2 trong 260 chữ của bát nhã tâm kinh cụ ạ
Đại loại là sắc, sắc , không không, không tức là sắc, sắc tức là không...
Câu giải thích này nhầm lẫn rồi bạn nhé. Nếu người trong hình là bạn, thì mình giải thích cho bạn là: đây là 1 đoạn trong Bát Nhã Ba La Mật Đa Tâm Kinh. Nội dung là "Tướng của các Pháp không sanh, không diệt, không bẩn, không sạch, không tăng không giảm."

honda acura

Xe điện
Câu giải thích này nhầm lẫn rồi bạn nhé. Nếu người trong hình là bạn, thì mình giải thích cho bạn là: đây là 1 đoạn trong Bát Nhã Ba La Mật Đa Tâm Kinh. Nội dung là "Tướng của các Pháp không sanh, không diệt, không bẩn, không sạch, không tăng không giảm."
Cảm ơn cụ, em nhìn thấy mấy chữ không nên đoán thế, nói chung là không, tất nhiên không phải không theo nghĩ không có

kienvinh

Xe lăn
Các Cụ đang xem xét thế giới bằng hệ không gian 3 chiều, việc này không khác gì chỉ dùng hình học phẳng để giải quyết hình học không gian.

Thuyết lượng tử giờ đã giải thích được, tại một thời điểm cùng một quả bóng, nhưng lại xuất hiện ở nhiều vị trí khác nhau.
Cụ đã nói đến lượng tử thì tôi cũng phải dẫn ra thế này: cả những người sở hữu những bộ não kiệt xuất của thời đại như Albert Einstein và Niels Bohr cũng phải cãi nhau như mổ cò vì những điều cụ nói và làm như bí hiểm ấy đấy. Tôi không nghĩ là một người bình thường lại... :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ đã nói đến lượng tử thì tôi cũng phải dẫn ra thế này: cả những người sở hữu những bộ não kiệt xuất của thời đại như Albert Einstein và Niels Bohr cũng phải cãi nhau như mổ vì những điều cụ nói và làm như bí hiểm ấy đấy. Tôi không nghĩ là một người bình thường lại... :D
Klq nhưng em chỉnh chút: cãi nhau như mổ bò chứ mổ cò thì ko ai cãi nhau đâu ạ :D.

kienvinh

Xe lăn
Klq nhưng em chỉnh chút: cãi nhau như mổ bò chứ mổ cò thì ko ai cãi nhau đâu ạ :D.
Chỉnh chuẩn lun :D

Nhân thể bổ sung: Thuyết lượng tử, Vật lý lượng tử chưa được chứng minh... đã có bằng chứng (thí nghiệm) chứng tỏ Einstein sai... thế mà gúc lượng tử phát ra các bài viết tiếng Việt liên kết sự "bí hiểm" của lượng tử với Phật giáo hơi bị nhiều! Chứng tỏ các bác nhanh nhạy phết. Không như bên Thiên Chúa giáo cả mấy trăm năm sau (chỉ mới đây vào năm 2008) sau khi con người đã bay lên mặt trăng, thám hiểm sao hỏa v.v. các bác ý mới phục hồi nhân phẩm cho vị Galileo, người mà ai cũng biết là làm gì đấy... :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chỉnh chuẩn lun :D

Nhân thể bổ sung: Thuyết lượng tử, Vật lý lượng tử chưa được chứng minh... đã có bằng chứng (thí nghiệm) chứng tỏ Einstein sai... thế mà gúc lượng tử phát ra các bài viết tiếng Việt liên kết sự "bí hiểm" của lượng tử với Phật giáo hơi bị nhiều! Chứng tỏ các bác nhanh nhạy phết. Không như bên Thiên Chúa giáo cả mấy trăm năm sau (chỉ mới đây vào năm 2008) sau khi con người đã bay lên mặt trăng, thám hiểm sao hỏa v.v. các bác ý mới phục hồi nhân phẩm cho vị Galileo, người mà ai cũng biết là làm gì đấy... :D
Bên TCG thường phủ nhận các nghiên cứu, công bố khoa học,... Mà thôi, em đề nghị các cụ quay trở lại chủ đề chính. Vấn đề liên quan 3 vàng hay phật giáo hãy để thread khác ạ. Trân trọng!

despacitorico

Xe tải
Tỏ ra nguy hiểm là điển hình của mấy bác theo trường phái tâm linh, không phải tất cả đều thế, ahihi

Gosu2016

Xe tăng
Lần đó khoảng 12h-1h đêm em đi xe máy qua đường liên xã 2 bên là cánh đồng không có đèn đường. Đi qua 1 khu mộ thấy có ánh đèn (như đèn quả nhót). Tò mò nhìn về phía đấy thì thấy như có hình khung ảnh mờ mờ. Ngay lập tức sống lưng lạnh toát, tóc gáy dựng ngược. Cái lạnh chạy từ đùi - sống lưng lên tận mang tai. Cảm giác như có người ngồi sau xe luôn. Em cảm thấy có vấn đề và cố bình tĩnh đi tiếp (k dám nhìn gương hậu).
Cái lạnh này theo em khoảng 500m khi gặp ánh mắt sáng quắc của con mèo hoang bên đường.
Sau lần đó đi đêm em k dám nhìn linh tinh nữa.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em đào thread lên. Dạo này các cụ mợ im ắng quá :(

thanhtps

Xe buýt
Em vào ủn thớt.