[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

prado2012

Xe điện
Thời 79 mà bộ đội VN lại đc phép lấy quần áo của quân đội VNCH để ra trận hả cụ?
Như kiêur thiếu quân trang nhỉ. Em nghĩ tận dụng cũng tốt mà. Cụ angkorwat còn chuổng cời kìa. Thời 79 là hết viện trợ Tàu rồi nên thiếu thốn. Em đồ vậy.

Thời điểm cụ Angkorwat kể thì mẹ em hay đi trực ở bệnh viện quân y, buổi tối em toàn ra sân viện chơi với các bác các chú thương bệnh binh ngồi xe lăn trong lúc mẹ làm việc. Lúc đó bé, chỉ thấy vui khi vui đùa cùng các chú mà chả hiểu gì vè chiến tranh và mất mát.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Mợ phuctapboiphan ơi... bận gì mà em không thấy lên hình vậy
Như kiêur thiếu quân trang nhỉ. Em nghĩ tận dụng cũng tốt mà. Cụ angkorwat còn chuổng cời kìa. Thời 79 là hết viện trợ Tàu rồi nên thiếu thốn. Em đồ vậy.
Đúng đó mợ. Việc này cụ wat đã có nói trong 1 thớt nào đó..quân đội thiếu thốn nên buộc phải sd 1 phần quân trang của qđ mnvn.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
DurexXL , mai là giỗ bố em buổi trưa nên các cụ mợ có tăng 2 thì em xin chầu xin cốc trà ở quán cà phê nào đó sau 13:30.

Apache01

Xe tải

Thời điểm cụ Angkorwat kể thì mẹ em hay đi trực ở bệnh viện quân y, buổi tối em toàn ra sân viện chơi với các bác các chú thương bệnh binh ngồi xe lăn trong lúc mẹ làm việc. Lúc đó bé, chỉ thấy vui khi vui đùa cùng các chú mà chả hiểu gì vè chiến tranh.

Súng, đạn, máy bay... tận dụng của VNCH thì rất bình thường, nhưng đến quần áo đồng phục mà cũng phải tận dụng thì em thấy hơi lạ.

prado2012

Xe điện
Súng, đạn, máy bay... tận dụng của VNCH thì rất bình thường, nhưng đến quần áo đồng phục mà cũng phải tận dụng thì em thấy hơi lạ.
Nếu cụ 6x 7x thì sẽ nhớ lúc đó mua được vải khó ntn . Tức là cả nước thiếu thốn. Vải quân trang khéo còn mỏng te ấy. Tư duy thực dụng tí thì cứ tạn dụng đồ quân trang VNCH chất lượng tốt, lại bỏ không trong kho. Bọn pot nó mặc khác là đủ để phân biệt không bắn vào quân mình là được rồi. Phú quý đủ đầy mới sinh lễ nghĩa được ấy cụ, hic.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Nếu cụ 6x 7x thì sẽ nhớ lúc đó mua được vải khó ntn . Tức là cả nước thiếu thốn. Vải quân trang khéo còn mỏng te ấy. Tư duy thực dụng tí thì cứ tạn dụng đồ quân trang VNCH chất lượng tốt, lại bỏ không trông kho. Bọn pot nó mặc khác là đủ để phân biệt không bắn vào quân mình là được rồi. Phú quý đủ đầy mới sinh lễ nghĩa được ấy cụ, hic.
Hồi em bé..các gia đình đông con thường may áo quần cho con dài rộng để theo đc độ lớn ..1 bộ quần áo từ anh rồi em đều mặc qua , cái miếng vải nào cùng loại sẽ đc sd vá vào những chỗ dễ rách như mông và gối..
Nhưng xh 1 phần là an toàn hơn giờ . 1 phần là cha mẹ cũng không chăm chút đc con cái kỹ như giờ nên bọn em thoải mái chơi bên ngoài hơn.. đứa nào cũng có 1 chìa khóa nhà đeo ở cổ.
Khi lớp 5 ..bạn gái cùng bàn thò tay trong ngăn đưa vụng cho em 1 cái gói bé tí..em mở ra thấy 1 viên màu đẹp lắm..giấy ghi " kẹo cao su đấy , ấy ăn đi " .. Em lén cho vào miệng nhai hết cả ngọt vẫn ko chịu nhè vì tiếc 😆😆..
Hôm sau lại đc 1/2 cái kẹo cs nhưng ở dạng lá bẹt bẹt.. Bạn ấy bảo : bố L ở Ăngola hay (Angeri gì đó ) mua mang về ( cụ là bs ) , mai L cho cái bút chì.
Hôm sau . Cái bút chì nó đẹp em chưa từng thấy ..nó như bút chì bây giờ ..hình lục giác, có tẩy ở đuôi...vì nó đẹp quá nên em còn không dám nhận .

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Thời 79 mà bộ đội VN lại đc phép lấy quần áo của quân đội VNCH để ra trận hả cụ?
Có thể Cụ nghĩ là quân phục quần áo
Nhưng theo em hiểu chi tiết "bộ quần áo bay" của viên xạ thủ mà Cụ angkorwat nói là bộ quần áo bay của kíp lái, đây là trang bị kỹ thuật (kiểu như mặt nạ phòng hóa của bộ binh) chứ ko phải là quân phục

MuathuHN252

Xe cút kít

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhìn ngon nhỉ. Ở đâu đó mợ ?
Dạ. E ăn ở Tân Mai gần nhà e cụ ah. Sáng e vật vờ ở K Tân Triều cả sáng, ko thấy ai í ới kèo gì, lúc gần trưa có chị cùng cty rủ rê nên phi về Tân Mai ạ.

Apache01

Xe tải
Nếu cụ 6x 7x thì sẽ nhớ lúc đó mua được vải khó ntn . Tức là cả nước thiếu thốn. Vải quân trang khéo còn mỏng te ấy. Tư duy thực dụng tí thì cứ tạn dụng đồ quân trang VNCH chất lượng tốt, lại bỏ không trông kho. Bọn pot nó mặc khác là đủ để phân biệt không bắn vào quân mình là được rồi. Phú quý đủ đầy mới sinh lễ nghĩa được ấy cụ, hic.
Vâng. Nhưng quân đội chính quy mà thế thì nhìn ô tạp, lôm côm quá, mợ nhỉ... Như kiểu dân quân, du kích vậy. Hình dung một đơn vị, ông chỉ huy thì mặc quần áo "chuẩn", mấy ông lính thì mặc quần áo VNCH... Ông thì đi giầy vải, ông thì dép xăng đan ...

Xe nội lước

Xe container
Dạ. E ăn ở Tân Mai gần nhà e cụ ah. Sáng e vật vờ ở K Tân Triều cả sáng, ko thấy ai í ới kèo gì, lúc gần trưa có chị cùng cty rủ rê nên phi về Tân Mai ạ.
Sáng nay em rảnh...và ở ngay cây xăng XaLa..cf vỉa hè . Nhìn ng qua lại khéo có cả mợ mà ko biết.😆

ZynZyn

Xe lăn
E nghĩ là, trong chiến tranh, trên chiến trường giữa bom rơi lửa đạt, đói rét, bệnh tật, cái chest cận kề. Thì mọi người chỉ mong giữ được mạng sống để trở về quê hương với người thân gia đình, ko ai quan tâm đến quy chuẩn hình thức đâu ạ
Vâng. Nhưng quân đội chính quy mà thế thì nhìn ô tạp, lôm côm quá, mợ nhỉ... Như kiểu dân quân, du kích vậy. Hình dung một đơn vị, ông chỉ huy thì mặc quần áo "chuẩn", mấy ông lính thì mặc quần áo VNCH... Ông thì đi giầy vải, ông thì dép xăng đan ...

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ạ cụ, đến gạo, rau còn thiếu đói mà cụ đòi trang bị như tư bản ^:)^

MuathuHN252

Xe cút kít
Sáng nay em rảnh...và ở ngay cây xăng XaLa..cf vỉa hè . Nhìn ng qua lại khéo có cả mợ mà ko biết.😆
Èo. Thế mà chả gọi e. Tối qua em có bảo trưa nay e rảnh ai ọp ẹp gì ko mà chả thấy cụ ới

Sáng e xong việc ngồi trong viện đi ngắm hoa mãi

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng