[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em nhờ các bác giải thích giúp em hiện tượng bướm bay vào nhà a. Vừa nãy nhà em trên chung cư tầng 6 mà có 1 con bướm bay vào trong nhà rồi bay vào phòng ngủ lớn nhà em, mà cửa sổ nhà em thì đóng hoàn toàn, logia thì em làm lưới mắt cáo kín bưng không hiểu nó bay đường nào vào được a.
Theo đường thang máy cụ ạ :D.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Cccm nào biết xin chỉ giùm cách gộp các bát hương lại.Tôi muốn gộp 2 bát hương của bố mẹ lại còn 1 bát.Cám ơn cccm.
Trích bài cúng, nếu mỗi vị một bát hương thì bạn thờ phải như chung cư. Theo mình để 1 bát chung là được, nếu tâm thành thì xôi, gà, hoa quả... Làm mỗi thứ một cặp.

“Nam mô A Di Đà Phật! (3 lần)
Con lạy chín phương Trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương.
Con kính lạy Hoàng thiên Hậu Thổ chư vị Tôn thần.
Con kính lạy ngài Bản cảnh Thành Hoàng, ngài Bản xứ Thổ địa, ngài Bản gia Táo Quân cùng chư vị Tôn Thần.
Con kính lạy Tổ tiên, Hiển khảo, Hiển Tỷ, chư vị Hương linh (nếu bố, mẹ còn sống thì thay bằng Tổ Khảo, Tổ Tỷ)....
Em nhờ các bác giải thích giúp em hiện tượng bướm bay vào nhà a. Vừa nãy nhà em trên chung cư tầng 6 mà có 1 con bướm bay vào trong nhà rồi bay vào phòng ngủ lớn nhà em, mà cửa sổ nhà em thì đóng hoàn toàn, logia thì em làm lưới mắt cáo kín bưng không hiểu nó bay đường nào vào được a.
Không nên tưởng tượng các cụ là Bướm.

giả.thành

Xe tải
Trích bài cúng, nếu mỗi vị một bát hương thì bạn thờ phải như chung cư. Theo mình để 1 bát chung là được, nếu tâm thành thì xôi, gà, hoa quả... Làm mỗi thứ một cặp.

“Nam mô A Di Đà Phật! (3 lần)
Con lạy chín phương Trời, mười phương Chư Phật, Chư Phật mười phương.
Con kính lạy Hoàng thiên Hậu Thổ chư vị Tôn thần.
Con kính lạy ngài Bản cảnh Thành Hoàng, ngài Bản xứ Thổ địa, ngài Bản gia Táo Quân cùng chư vị Tôn Thần.
Con kính lạy Tổ tiên, Hiển khảo, Hiển Tỷ, chư vị Hương linh (nếu bố, mẹ còn sống thì thay bằng Tổ Khảo, Tổ Tỷ)....
Cụ và các cụ cho em hỏi, tín ngưỡng thờ cúng tổ tiên tại sao bài khấn cúng lại phải bắt đầu bằng câu nam mô?

cuhaifus

Xe container
Cụ và các cụ cho em hỏi, tín ngưỡng thờ cúng tổ tiên tại sao bài khấn cúng lại phải bắt đầu bằng câu nam mô?
Đối với dân “lương” thì đa phần đều tự nghĩ mình theo đạo Phật nên câu cúng cửa miệng là nam mo adidaphat, còn dân Công giáo ko có câu đó đâu cụ ạ

cuhaifus

Xe container
Cccm nào biết xin chỉ giùm cách gộp các bát hương lại.Tôi muốn gộp 2 bát hương của bố mẹ lại còn 1 bát.Cám ơn cccm.
Bố mẹ thì đương nhiên sẽ cùng nằm trong bát Gia tiên cụ ơi. Việc tích hợp các cụ vào 1 bát thì có thể tự làm thành tâm là được, cẩn thận hơn thì làm tí thầy chắc mất độ 1 củ thôi cụ

Xe nội lước

Xe container
Có chuyện quan trọng em mang hỏi cccm đây . Ai rành chuyện này chỉ em với .
Con gái em nay tính như cc ngày xưa là cháu 12 tuổi ( sn 2012 ). Khi cháu còn bé , vì ốm yếu nên vc em nghe có người nói lên chùa làm lễ bán khoán, và nói khi đã bán khoán thì 12 tuổi bắt buộc phải lễ chuộc . Giờ thấy cháu đến tuổi nên nhớ ra em mới viết bài nhờ cccm tư vấn.
1 có bắt buộc làm lễ chuộc năm 12 tuổi không ?
2.làm ở chùa nào cũng được hay lễ bán ở chùa nào thì chuộc ở chùa đấy..? Hay làm ở nhà cũng được ?
3. Lẽ chuộc gồm sắm sanh những gì.?
4. Mình tự lễ hay phải nhờ sư .?
5. Khi làm lễ có cần cháu đi ngồi cùng không ?

Em cám ơn cccm.

slaz8

Xe ba gác
Theo tín ngưỡng dân gian thì sau ngày giỗ đầu, tất cả các vong trong họ tộc đều thờ chung vào1 bát nhang gia tiên được.( co vài trường hợp có thể thỉnh thờ riêng, như bà cô, ông mãnh, ông hoàng tại gia... tùy theo quan điểm gia chủ. cái này nếu cần sẽ bàn thêm)
Do vậy trương hợp của cụ hoàn toàn có thể nhập vào 1 bát nhang thờ chung trên ban thờ.
1/ Cách làm là có thể nhờ thầy
2/ Hoặc cụ tự làm thì chuẩn bị
-Ban thờ nếu nhỏ và cũ thì có thể thay mới( nếu có đièu kiện), or tận dụng ban cũ cũng chả sao
-một ít nước ngũ vị hương để tẩy uế,or riệu gừng
-1 bát nhang to vưa phải( to hơn bát cũ 1 chút, cũng không nên nhỏ quá mà hương khói nhiều thì sau này nhanh phải hóa chân nhang)
nguyển liệu làm bát nhang cụ có thể ra ngoài chợ mua sẵn, họ có yểm thất bảo bài vị và gio đóng gói sẵn
- đồ cúng thông thường( làm gì cũng được, ( mâm cơm cúng hay thanh bông hoa quả..)
Chuẩn bị bàn thờ và làm vs sạch đồ thờ ( bát nhang và đồ thờ, di ảnh..)
bày lên ban thờ thăp hương và khấn.khán nôm thì nghi sao khấn vậy. nhưng nhất thiết là phải thỉnh thứ tự

slaz8

Xe ba gác
Bày cỗ cúng xong lên hương
Lạy 3 lậy
đầu tiên thỉnh vị nào cao nhất tam giới?( tùy vào tôn giáo tín ngưỡng)
Nhưng vẫn là Nam mô A DI Đà Phật!
Con lại chín phương trời mười phương đất chư Phật mười phương( đây là tín ngưỡng thờ tổ tiên nên buộc phải khấn như vậy, bất luận có theo Phật giáo hay không.Vì PG đã giao thoa với tín ngưỡng bản địa VN hình thành và phát triển từ thời ngài Khương Tăng Hội thế kỷ 1
còn các tôn giáo khác đơi sau truyền vào thì họ có bài khấn riêng, không cần lên đây hỏi)

tiếp đến thỉnh các quan thần linh bao gồm trong trời đất, khu vực và thần linh tại gia
Con lậy Hoàng Thiên, Hậu thổ chư vị tôn thần.
Con lạy ngài kim niên đương cai thái tuế chí đức tôn thần
Ngài bản cảnh thành hoàng, bản xứ thổ địa bản gia táo quân cùng chư vị tôn thần cai quản trong khu vực này
tiếp đến thinh gia tiên họ tộc
Con lạy gia tiên cao tằng tổ khảo cao tằng tổ tỷ. Cô di tỷ muội, thúc bá huynh đệ á thân liệt thích cùng đẳng đẳng chư vị chân linh hai họ( đọc họ bố và mẹ)
rồi xưng tên họ người cúng, ngày tháng và địa chỉ nơi cúng( tên gia chủ)
nay là cát nhật con sửa soạn mơm cơm lễ bạc lòng thành cung thỉnh
Ngài kim niên đương cai thái tuế chí đưc tôn thần
Các ngài bản cảnh thành hoàng, chư vị đại vương
bản xư thổ địa, long mạch tôn thần, ngũ phương ngũ thổ phúc đức chính thần. Táo quân cùng các tôn thần trong khu vực này
Cung thỉnh các ngài lai lâm thụ hưởng lễ vật chứng giám lòng thành cho tín chủ
Chúng con thành tâm kính mời tổ tiên hai họ... giáng lâm trước án thụ hưởng lễ vật
Đồng kinh thỉnh vong ( đọc đúng tên húy đày đủ của cha mẹ tên , mất ngày, táng tại đâu?..) rồi xin vong (ten cha .., tên mẹ.. ) ứng giáng vào lô hương cùng gia tiên.(đoạn này khấn như sau: thỉnh hương linh ông Nguyễn Van A và thỉnh hương linh bà Trần thị B xinh ứng giáng vào lô hương gia tiên họ Nguyễn tại nhà chúng con)
mời gia tiên cùng vong cha mẹ thụ hưởng lễ vật
Cúi xin các ngài giáng lầm trước án thụ hưởng lễ vật. Phù trì cho tín chủ ( càu xin gì...) vạn sự như ý
Cúng xong lạy 3 lạy
đủ 3 tuần hương( thắp hương 3 lần) thi hóa vàng( trong lúc lên hương có thể khấn nguyện xin các điều mình thầm mong muốn)
Toàn bộ đoạn trên này có thể mua sách cúng vê đọc và làm theo.
Chú ý:
trước bày nay làm, không tín thì thôi, đã làm thì nhất thiết phải theo thứ tự. không thì cứ theo bất cứ ông thày nào đó bày sao làm vậy.
Tuyệt đối không nửa vời, không theo chắp nỗi râu ông nọ cằm bà kia cháp nối không theo logic nào cả

Thông htường là trước khi bỏ bát cũ thì cũng phải thắp hương xin chuyển
Xong việc hóa chân nhang ban thờ cũ, rồi đem bát cũ và tro rải ra sông
Trường hợp chỉ thờ cha mẹ( con thứ hoặc có nguyên nhân khác) thì khi thắp hương xin chuyển ở bát nhang cũ, rút 1 nén nhang đang cháy dở ( hoặc chân nhang) cắm sang bát mới. còn nhập với gia tiên thì không cần chuyển chân hương từ bát nhang cũ, mà chỉ đọc tên vong như nói ở trên
Vấn đề cốt lõi có làm cái gì cũng phải xuất phát từ nội tâm của mình, tưởng nhớ công ơn tổ tiên và cha mẹ, khởi lòng nuối tiếc những việc khi ông bà còn sống đã không chu đáo. nay thác rồi mong ông bà về với gia tiên hưởng phúc bình an thanh thản. đưng luyến tiếc thế gian cõi tạm( sông gửi thác về)
xong việc cứ đến ngày kỳ giỗ chạp cúng như bình thường

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Con gái em nay tính như cc ngày xưa là cháu 12 tuổi ( sn 2012 ). Khi cháu còn bé , vì ốm yếu nên vc em nghe có người nói lên chùa làm lễ bán khoán, và nói khi đã bán khoán thì 12 tuổi bắt buộc phải lễ chuộc . Giờ thấy cháu đến tuổi nên nhớ ra em mới viết bài nhờ cccm tư vấn.
2.làm ở chùa nào cũng được hay lễ bán ở chùa nào thì chuộc ở chùa đấy..? Hay làm ở nhà cũng được ?

Em cám ơn cccm.
1/ bắt buộc phải chuộc. Nhỡ để quá cũng phải làm lễ mà chuộc. Đây là thủ tục cam kết trước. Mình đã hứa là phải làm.( thông thường chỗ cụ bán sẽ có hỗ trợ chuộc, em tháy chả cần lễ to tát gì cả chi cần có mặt khi thầy làm lễ chuộc)
2/bán ở đâu thì về đúng chỗ đó chuộc. Không làm được ở nhà
3/ Cách tốt nhát là
ra chỗ chùa bán hỏi các bác chấp tác ở đó. Họ sẽ bảo cách
Không thì đúng ngày đúng tháng cụ làm lễ hoa quả lên chùa cầm cái điệp bán khoán theo đặt lên lễ( chỗ ban đức ông) rồi khấn.
Tên là gì , ở đâu, có con tên là gì , sinh năm, bán khoán ngày tháng năm. Nay đến hạn xin chuộc
Con xin cảm tạ ngài che chở cho cháu trong thời gian qua. Nay có chút lễ bạc lòng thành mong ngài chiếu cố, cho con xin chuộc cháu về.
Thành tâm khấn xong thì hạ lễ ( khi cúng phải có thưa gửi, ..)
4/ thì xem 3/
5/ không cần có cháu đi cùng cũng được. Có cho cháu ra chơi cũng tốt.
Tốt nhất cụ ra chùa bán khoán hỏi luôn thủ tục đi. Họ sẽ tư vấn cụ thể. Em thấy rất đơn giản

Xe nội lước

Xe container
1/ bắt buộc phải chuộc. Nhỡ để quá cũng phải làm lễ mà chuộc. Đây là thủ tục cam kết trước. Mình đã hứa là phải làm.( thông thường chỗ cụ bán sẽ có hỗ trợ chuộc, em tháy chả cần lễ to tát gì cả chi cần có mặt khi thầy làm lễ chuộc)
3/ Cách tốt nhát là
Không thì đúng ngày đúng tháng cụ làm lễ hoa quả lên chùa cầm cái điệp bán khoán theo đặt lên lễ( chỗ ban đức ông) rồi khấn.
Tên là gì , ở đâu, có con tên là gì , sinh năm, bán khoán ngày tháng năm. Nay đến hạn xin chuộc
Con xin cảm tạ ngài che chở cho cháu trong thời gian qua. Nay có chút lễ bạc lòng thành mong ngài chiếu cố, cho con xin chuộc cháu về.
4/ thì xem 3/
Tốt nhất cụ ra chùa bán khoán hỏi luôn thủ tục đi. Họ sẽ tư vấn cụ thể. Em thấy rất đơn giản
Dạ . Em cám ơn cụ .

cuhaifus

Xe container
3/ Cách tốt nhát là
4/ thì xem 3/
Em có mấy đứa chơi cùng con khó nuôi cũng bán khoán lên chùa nhưng nó để đến 18 mới chuộc về lão ạ

slaz8

Xe ba gác
Em có mấy đứa chơi cùng con khó nuôi cũng bán khoán lên chùa nhưng nó để đến 18 mới chuộc về lão ạ
em thấy tục lệ các cụ xưa nhà ta toàn bán khoán đến 13 thì chuộc.
Nếu muốn "nương tiếp cửa thánh cửa chùa", thi cha mẹ lại bán tiếp. Từ lúc đó (13T)trở đi thì thích chuộc lúc nào thì chuộc, không thì cứ nương cả đời vào nhà thánh cũng không sao.( có thể con của bạn cụ cũng là trong trường hợp này)
thời điểm chuộc này hợp với phong tục ngày xưa," gái thập tam, nam thập lục" là đên tuổi dựng vợ gả chồng( và phù hợp với khoa học là đến tuổi dậy thì)
"Bán khoán" là 1 phong tục dân gian, theo đó người ta tin rằng các em bé sau khi bán khoán sẽ được thánh thần che chở và bảo vệ. ( bán khoán vào chùa và bán khoán và đền đều được)
trong tín ngưỡng thi còn có một phép khác giống bán khoán, để dễ nuôi con là cho làm con nuôi khác họ. Với hi vọng đứa bé đó được hưởng phước dễ nuôi hơn.( những điểm này hay thấy nhắc trong Tử Vi, Đẩu số, Bói dịch..)

chickbong2106

Xe tải
Con nhóc nhà em cũng bán khoán cửa Đức Ông khi cháu chưa được 1 tháng. Hiện cháu qua tuổi 18 tuổi rồi nhưng em chưa chuộc về, chắc em để đến khi cháu tốt nghiệp ĐH rồi ra Chùa xin làm lễ chuộc sau.

ganghiadan

Xe buýt

Em cám ơn cccm.
con em cũng bán lên chùa vì hồi nhỏ ốm đau dặt dẹo, cứ tầm 3-4 tuần là lại đi viện, mấy phòng khám nhi ở HN lúc đó như ông Tuấn Đội Cấn (sau em ko khám nữa vì lão ấy khám công nghiệp quá), ABCD... em đều nhẵn mặt.

Em xin phép được trả lời cụ như sau:
1. Khuyến cáo là nên đúng năm 12 tuổi, còn sau đó nhớ lúc nào thì chuộc lúc đó. Em chuyển vào ĐN lúc cháu 3 tuổi; đến năm 13 tuổi mới nhớ ra rồi nhờ mợ em làm lễ chuộc
2. Bán ở chùa nào thì chuộc chùa ấy cụ ạ
3. Phần này thì em ko rõ vì em nhờ mợ em ở ngoài HN làm, em chỉ cung cấp thông tin của cháu để mợ làm lễ thôi
4. Theo em hiểu thì lúc bán như thế nào thì lúc chuộc nên như thế ấy; ví dụ lúc bán nhờ sư thầy làm lễ thì lúc chuộc cũng vậy
5. Không cần cụ ạ.

Có ít kinh nghiệm từ bản thân em, hi vọng là giúp cụ được đôi chút nào đó.

Xe nội lước

Xe container
con em cũng bán lên chùa vì hồi nhỏ ốm đau dặt dẹo, cứ tầm 3-4 tuần là lại đi viện, mấy phòng khám nhi ở HN lúc đó như ông Tuấn Đội Cấn (sau em ko khám nữa vì lão ấy khám công nghiệp quá), ABCD... em đều nhẵn mặt.

Em xin phép được trả lời cụ như sau:
1. Khuyến cáo là nên đúng năm 12 tuổi, còn sau đó nhớ lúc nào thì chuộc lúc đó. Em chuyển vào ĐN lúc cháu 3 tuổi; đến năm 13 tuổi mới nhớ ra rồi nhờ mợ em làm lễ chuộc
2. Bán ở chùa nào thì chuộc chùa ấy cụ ạ
3. Phần này thì em ko rõ vì em nhờ mợ em ở ngoài HN làm, em chỉ cung cấp thông tin của cháu để mợ làm lễ thôi
4. Theo em hiểu thì lúc bán như thế nào thì lúc chuộc nên như thế ấy; ví dụ lúc bán nhờ sư thầy làm lễ thì lúc chuộc cũng vậy
5. Không cần cụ ạ.

Có ít kinh nghiệm từ bản thân em, hi vọng là giúp cụ được đôi chút nào đó.
Em cám ơn cụ.

cuhaifus

Xe container
em thấy tục lệ các cụ xưa nhà ta toàn bán khoán đến 13 thì chuộc.
Nếu muốn "nương tiếp cửa thánh cửa chùa", thi cha mẹ lại bán tiếp. Từ lúc đó (13T)trở đi thì thích chuộc lúc nào thì chuộc, không thì cứ nương cả đời vào nhà thánh cũng không sao.( có thể con của bạn cụ cũng là trong trường hợp này)
thời điểm chuộc này hợp với phong tục ngày xưa," gái thập tam, nam thập lục" là đên tuổi dựng vợ gả chồng( và phù hợp với khoa học là đến tuổi dậy thì)
"Bán khoán" là 1 phong tục dân gian, theo đó người ta tin rằng các em bé sau khi bán khoán sẽ được thánh thần che chở và bảo vệ. ( bán khoán vào chùa và bán khoán và đền đều được)
trong tín ngưỡng thi còn có một phép khác giống bán khoán, để dễ nuôi con là cho làm con nuôi khác họ. Với hi vọng đứa bé đó được hưởng phước dễ nuôi hơn.( những điểm này hay thấy nhắc trong Tử Vi, Đẩu số, Bói dịch..)
Quê em thì còn có tục nhận "Con mày". Ví dụ Ông bà nội của em có nhận vài CON MÀY hiểu nôm na là như nhận con nuôi, có nuôi ngày nào ko thì em không rõ nhưng ngày xưa các cụ hay nhận con mày những người kiểu khó khăn hay yếu thế, sau này vẫn sống Tết chết Giỗ như con cái ruột trong nhà vậy

DurexXL

Xe lăn
Quê em thì còn có tục nhận "Con mày". Ví dụ Ông bà nội của em có nhận vài CON MÀY hiểu nôm na là như nhận con nuôi, có nuôi ngày nào ko thì em không rõ nhưng ngày xưa các cụ hay nhận con mày những người kiểu khó khăn hay yếu thế, sau này vẫn sống Tết chết Giỗ như con cái ruột trong nhà vậy
Quê em ở Hải Dương cũng vậy, ông ngoại em có nhận 1 cậu làm con nuôi, cậu ấy khi nhỏ ốm đau quặt quẹo, ông ngoại em biết chút thuốc, có chữa giúp vài lần, sau cậu ấy xin được làm con nuôi
Suốt bao năm, rằm giỗ lễ tết cậu ấy vẫn lên nhà ông ngoại em như con cháu trong nhà, ông ngoại em mất cậu cũng về đội khăn, tình cảm gắn bó với các cậu dì nhà em gần như anh em ruột

slaz8

Xe ba gác
Quê em ở Hải Dương cũng vậy, ông ngoại em có nhận 1 cậu làm con nuôi, cậu ấy khi nhỏ ốm đau quặt quẹo, ông ngoại em biết chút thuốc, có chữa giúp vài lần, sau cậu ấy xin được làm con nuôi
Suốt bao năm, rằm giỗ lễ tết cậu ấy vẫn lên nhà ông ngoại em như con cháu trong nhà, ông ngoại em mất cậu cũng về đội khăn, tình cảm gắn bó với các cậu dì nhà em gần như anh em ruột
em mi dịu các cụ rồi, mẻ mới em dót sau

hungdien123

Xe máy
Đọc qua các bài của các cụ có nhiều chuyện trùng hợp xảy ra rất khó giải thích. Có cụ nào đã trải nghiệm từng gặp linh hồn người thân hoặc ma quỷ xin các cụ chia sẻ lại giúp e mấy câu hỏi tò mò này với ạ:
1, Linh hồn (ma) thường xuất hiện khi nào (khoảng mấy giờ đêm, nơi nhiều người có hiện không, thường xuất hiện ở khu vực nào...?)
2, Hình dáng ma như thế nào? có mặt mũi gì không? trang phục thế nào? bước đi bình thường hay là bay là là...
3, Có cụ nào đã chụp, quay lại hay tìm thấy tài liệu nào chứng minh đc việc đã xuất hiện ma không?
P/s: Các cụ đừng hiểu lầm là e đả kích và bắt các cụ tin vào tâm linh chứng minh, chỉ là e tò mò muốn biết xem ma nó như thế nào thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng