[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Khoai Cún

Xe tăng
Bá cáo các cụ mợ. Nay quả thực xuôi phía nam ks là chợ cóc, em gặp đủ thiếu niên, thiếu nữ, thiếu phụ, thiếu bà bà... xách rau.

datinh

Xe container
À, chuyển sang giờ Thân mới ổn áp. Giờ mùi hôm nay là giờ địa hung thần, nhiều việc tai ương mợ nhé. Tham khảo thôi
hay quá. trả là đương có chút bạc vụn. định lò dò ra aeon nhập một cái quần uli quy nô. đúng giờ thân em đi vậy.

Đầu xù

Xe buýt
Đêm qua cccm đón tết thế nào ? Bên gia đình, ông bà, bên vợ con , chồng con hay ai nữa ?

Em có lẽ lâu rồi mới lại ra đường giao thừa . Bọn trẻ con đã xin bố mẹ cho thức khuya, cho đi xem bắn pháo hoa.. nhớ con chị ngày chưa đc 3 tuổi bố cho cưỡi cổ chen lấn vào xem, pháo mới nổ nó khóc ré lên đòi về ..nay nó đã cao gần bằng mẹ..
Nhà em năm nay cải cách.không đợi đúng giờ. Hơn 22 h là cúng giao thừa trước là ngoài trời sau là trong nhà.. mọi nghi lễ vẫn vậy.. bọn trẻ đc hứa cho đi chơi nên hăng hái , sai vặt dễ hơn..
Em vẫn mang cuốn Văn Cúng của nhà xb ra đọc..chỉ thay chữ : Nay phút Giao Thừa đã đến bằng cách ....Nay phút Giao Thừa " Sắp " đến..
Đọc to hết sức vang nhà vang xóm như khi đọc báo cáo toàn văn trước hội nghị ... âm lực vang tỏa cả hàng xóm 3 bên..

Đi xem pháo hoa khi 23h..dự tính vào gần rồi cho trẻ con leo qua kính lên nóc ngồi ..nhưng đông nên CA không cho, mọi người đi bộ tầm km vào thôi..đến trong mới thấy họ làm như thế là rất đúng .. pháo xong chúng lại đòi đi chơi..ừ thì đi. Đi ăn kem, đi ăn vặt...bọn chúng chỉ sợ bố mẹ hết tiền lo cho chúng ..nghĩ cũng thương cảnh con nhà nghèo nên cứ phải tính suy cho cha mẹ...
Qua bờ hồ, qua Giám, vài vòng phố xá rồi công viên Thống Nhất ...chẳng có gì nhưng miễn chúng thích..

Đường về nhà đã 2h30 sáng..vừa đi vừa nc , thấy chẳng ai nói gì ..ngoảnh sang vợ con ngủ tất tự bao giờ.. vừa lái vừa nghĩ, cảm giác bồi hồi...ấy vậy mà đã già 30 năm...vẫn những con đường ấy , vẫn phố phường này mà cậu bé 19 20 giao thừa những năm ấy giờ đã thành ông bố ...
Bọn trẻ con háo hức lúc đi , nhìn qua cửa kính chúng nói :
-kinh quá chị Bông ơi..mấy anh kia đi sợ quá.. đi gì mà vượt đèn đỏ bố nhỉ.
- Ừ ..đi thế nguy hiểm chị nhờ..phóng kinh thật ...thằng em nói theo

Em buồn cười mím miệng nhìn sang ..
-Bố cười gì.
- không có gì..
Bọn nó đâu có biết..các anh , các chú kia còn văn minh lịch sự gấp mấy lần cái cậu già đang làm bộ làm tịch chững chạc ..ngồi lái bên chúng đây.
Cũng đành chê bai các chú các anh hùa theo chúng ...giấu mịa đi quá khứ giao thừa của 1 ông bố ...giờ là mình phải dài mỏ chê bai ..he he 🤣
TN bây giờ đẹp và văn minh lên nhiều quá. Tuyệt nhiên không gây gổ, không cãi cọ và không bẻ cành vặt hoa dù chỉ là 1 nhánh ..
Cccm lx cẩn thận ngày tết nha , và tết nhất để bình an thì diệu vào đừng ai nt cho ng yêu cũ...bình an cho mọi nhà.👍
Nghe nhẹ nhàng và an bình quá, chúc Cụ và gia đình thật vui trong năm 2024 này ạ :)

Yeuaibaygio

Xe container
Nhân việc mợ MuathuHN252 tủi thân việc với anh nhà 1 tí ..thì mợ nhìn em đây, cũng là 1 cụ men . Liệu có hơn gì đâu.

Từ 29 nhìn nhà tung tóe.
Vợ đâu rồi , lũ trẻ đang chơi.
Muốn sắp xếp sợ vợ không vui.
Thân lủi thủi tìm cfe nương náu.

Sáng 30 lũ trẻ vẫn đang chơi.
Mẹ đâu con ..sao nhà vắng vậy.
Mẹ ra chợ từ khi mới dậy.
Bố ăn đi..mẹ vội - bố ăn mì .

Chiều cuối năm chẳng biết làm gì .
Hót vài câu thế là bị quạu.
Biết thân rồi nên alo đi nhậu.
Lũ bạn thân từ chối phải lau nhà.

Tối 30 pha hẳn 1 ấm trà.
Vợ ngó cổ ..không cắm đào đi hả ?
Ra cái vẻ nhanh tay vội vã.
Thể hiện mình như gia trưởng anh minh.
Hô hoán vợ con tấp nập trợ mình.
Mang bánh kẹo bày lên các cụ.

Biết thân mình là vô tích sự .
Lấy niềm tin bằng cách hứa đi chơi.
Yên tâm đi - ra chỗ đông người.
Mẹ mày thấy- đời lấy tao là đúng.
Hơn 10 giờ - đã mời cụ lên cúng .
Lòng thành tâm nên tiếng khấn vang trời..
Cụ chắc biết cúng sớm để đi chơi.
Nên phù hộ bình an con cháu.

Tao có lười thì mẹ mày được gấu..
Tao có nhát thì vợ đc hiện tài.
Cố lên em tết còn buổi mốt mai.
Anh hứa đi đâu cũng khen em tất..

Đấy..tết và vai trò của em đấy..các mợ tc các cụ nhà đê.
Cụ vất vả quá 😂

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đang "in the train, on the way", một mình một khoang 4 giường.
Các cụ các mợ có chuyện gì kể em nghe với nhé.
Xin cạm ơn ;))
Kể nằm một mình một khoang thế cũng buồn, nhưng nhỡ có thêm ông râu xồm nữa thì cũng lo. Đêm nằm mà giật mình thấy như có kiến bò từ dưới chân lên cũng nhột phết mợ nhỉ :))

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi thêm hướng là hướng từ nhà phi ra hay là hướng cả chặng ạ? (Vì đường đi vòng vèo ạ 😂).
Hướng của giờ ngọ đấy thuộc thực hướng, là đông tây nam bắc định vị theo quy chuẩn chung nhé. Xem như điểm đến nằm ở hướng Tây Bắc so với nơi mình ở

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hướng của giờ ngọ đấy thuộc thực hướng, là đông tây nam bắc định vị theo quy chuẩn chung nhé. Xem như điểm đến nằm ở hướng Tây Bắc so với nơi mình ở
Em hiểu rồi. Em cảm ơn cụ nhiều ạ :)

Khoai Cún

Xe tăng
Gửi các cụ mợ chút nắng Tây Nguyên

Chùa Minh Thành - Pleiku, rất nhiều thiếu nữ checkin nhé.
Thôi thế này ngồi bệt bền vững rồi cún ;))
😆😆😆 Bệt em sợ cũng ê mông nhắm, thôi cứ thẳng thắn nằm thẳng, yên tâm bền vững luôn chị nhỉ.

Skyfall_80

Xe buýt
Cậu thì liên quan gì đâu mợ. Đối tượng phải kiêng là vợ con cháu chắt của cậu hoặc ông bà ngoại sinh ra cậu.
Em năm ngoái làm ăn không ra gì, mẹ em mất, em thì méo miệng suy gan...tết năm đó làm gì có ai vận đen xông nhà đâu. Mọi sự đều do trên là thiên dưới là nhân tính toán cả..tính đúng thì 1 ăn 70 mà tính sai 70 chẳng ăn đc 1.
Hương nhang thì đi đâu về hoặc ở nhà lâu lâu lại thắp các cụ 1 nén, nhà em 3 bát nhang chỉ thắp đại diện bát giữa ( thần linh ) là có cây hương vòng..
Không lẽ cứ ngồi nhìn canh nhang ban thờ cả ngày sao.. miễn sao đừng để cả ngày không thắp các cụ nén nào là được..

Ngày tết cũng nên có góc nhìn duy vật trong duy tâm...
Có cụ ở thớt nào kia ..đang lo vì mùng 1 vỡ bát. Em thì có năm sáng mùng 1 đã có chuông, mừng quá ra mở cửa .. 1 thằng lạ hoắc nó đứng lè nhè xin tiền. Cả năm đó em chẳng làm sao ...nhưng nghĩ vẫn tức ..pá pa nhà nó chứ.
Thờ cúng tại nhà, để ý xây cất, sửa sang phần mộ tổ tiên là để nhắc nhở con người về đạo Hiếu. Nhiều người thờ chỉ chấp hình tướng không khác gì học luật mà vi phạm luật (cái này nhiều đấy). Nên nhớ muốn về cõi Cực lạc thì trước tiên phải thực hiện đúng Pháp luật đã, sau đó mới tiến mức cao hơn để được Phật A Di Đà tiếp dẫn! Niệm Phật mà còn vi phạm luật cõi người, niệm cả đời mà mong mang theo nghiệp vãng sanh thì quá là hên xui! Niệm Phật đạt được thành quả là Phật phải xuất hiện và xác nhận ngày giờ Phật tiếp dẫn.

phuongan

Xe điện
Kể nằm một mình một khoang thế cũng buồn, nhưng nhỡ có thêm ông râu xồm nữa thì cũng lo. Đêm nằm mà giật mình thấy như có kiến bò từ dưới chân lên cũng nhột phết mợ nhỉ :))
Cụ cứ làm em phải tưởng tượng =))

Trạng thái
Thớt đang đóng