[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Thế sao thằng chủ đống của cải kia lại lấy đc cụ nhỉ? Nó khấn thế nào mà ma giữ của ko hại nó ah? Nhẽ cô gái đồng trinh kia phải bóp cổ lè lưỡi mối thằng trấn yểm chứ?
thằng chủ nó biết câu "Vừng ơi, mở ra" cụ ạ :D
trong thời gian khế ước vẫn còn, thì "gái" ấy ko thoát ra được. nhưng khi khế ước được hủy bỏ/giải trừ, sao "gái" ấy ko đi tìm thầy trấn yểm mà báo thù nhỉ ? oán khí ngút ngàn vậy cơ mờ ! hay khi đó, "gái" ấy cũng tự tan biến ?

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Dã man quá Mợ nhỉ. Biết sẽ chết mà không thoát ra được, sống nào khổ sở ngày đó. Con người với nhau mà ác quá thể đang tâm đẩy người khác xuống vực :(
tầng lớp ấy có coi "gái" kia là người đâu. "gái" kia chỉ được coi là công cụ, hay 1 dạng nô lệ cỏ rác thôi.

HoaMaudon

Xe tăng
Dã man quá Mợ nhỉ. Biết sẽ chết mà không thoát ra được, sống nào khổ sở ngày đó. Con người với nhau mà ác quá thể đang tâm đẩy người khác xuống vực :(
tầng lớp ấy có coi "gái" kia là người đâu. "gái" kia chỉ được coi là công cụ, hay 1 dạng nô lệ cỏ rác thôi.
Cũng tùy vào chủ kho báu (đôi khi là chủ mộ) thuộc tầng lớp nào, quy mô, giá trị của kho báu ra sao nữa ạ
Em bị cuốn hút với câu chuyện về Thần giữ của từ nhỏ. Quê em ở đồng bằng sông Hồng, mỗi lần về quê hoặc bà lên ở nhà em, là lại những đêm đèn dầu (hồi 8x giữa mất điện tối thường xuyên và ở quê thì hoàn toàn không có điện), bà và mẹ em rì rầm, cậu dì em thì thầm về những câu chuyện làng, tất nhiên có trong đó rất nhiều chuyện liêu trai, truyền thuyết làng quê: miếu thờ Cô bị hổ vồ, Đền thờ Thánh là Tướng đánh trận tử thương cưỡi ngựa về đến đó uống nước xong thì hóa, tiếng Vọng khóc, tiếng cú đêm ...rồi rùng rợn bí hiểm hơn cả là Mả Tàu, Gò Tàu, Gò Mả - những tên gọi của những gò đất khum khum rải rác trong vùng mà dân tình bao đời truyền miệng lại là Mộ của Tàu, có cực nhiều vàng nhưng có Thần giữ của
Em đã bị lôi cuốn từ những câu chuyện như thế, và những năm 8x cuối, 9x đầu, với làn sóng tạp chí, sách mới sau mở cửa, em háo hức tìm, ngấu nghiến đọc tất cả những gì em thích ...từ các tạp chí Thế giới mới, Kiến thức ngày nay, KCT ...các tác phẩm truyện của các cụ Thế Lữ, Tchya ...
Hơn 20 năm sau, khi Ma Thổi đèn làm mưa làm gió dòng truyện trộm mộ Trung quốc (các Cụ mợ chắc không lạ gì chuyện này), thì những hình ảnh hình dung, những mảnh ghép của em về câu chuyện Thần giữ của - Bảo vệ mộ đã được hoàn thiện rõ ràng hơn
Nay và mai, em nghỉ sẽ tranh thủ chia sẻ những kiến thức chủ quan, nông cạn của em về mảnh này
Kính xin các Cụ, Mợ thâm uyên phân tích và chỉ rõ thêm cho em ạ

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Cũng tùy vào chủ kho báu (đôi khi là chủ mộ) thuộc tầng lớp nào, quy mô, giá trị của kho báu ra sao nữa ạ
Em bị cuốn hút với câu chuyện về Thần giữ của từ nhỏ. Quê em ở đồng bằng sông Hồng, mỗi lần về quê hoặc bà lên ở nhà em, là lại những đêm đèn dầu (hồi 8x giữa mất điện tối thường xuyên và ở quê thì hoàn toàn không có điện), bà và mẹ em rì rầm, cậu dì em thì thầm về những câu chuyện làng, tất nhiên có trong đó rất nhiều chuyện liêu trai, truyền thuyết làng quê: miếu thờ Cô bị hổ vồ, Đền thờ Thánh là Tướng đánh trận tử thương cưỡi ngựa về đến đó uống nước xong thì hóa, tiếng Vọng khóc, tiếng cú đêm ...rồi rùng rợn bí hiểm hơn cả là Mả Tàu, Gò Tàu, Gò Mả - những tên gọi của những gò đất khum khum rải rác trong vùng mà dân tình bao đời truyền miệng lại là Mộ của Tàu, có cực nhiều vàng nhưng có Thần giữ của
Em đã bị lôi cuốn từ những câu chuyện như thế, và những năm 8x cuối, 9x đầu, với làn sóng tạp chí, sách mới sau mở cửa, em háo hức tìm, ngấu nghiến đọc tất cả những gì em thích ...từ các tạp chí Thế giới mới, Kiến thức ngày nay, KCT ...các tác phẩm truyện của các cụ Thế Lữ, Tchya ...
Hơn 20 năm sau, khi Ma Thổi đèn làm mưa làm gió dòng truyện trộm mộ Trung quốc (các Cụ mợ chắc không lạ gì chuyện này), thì những hình ảnh hình dung, những mảnh ghép của em về câu chuyện Thần giữ của - Bảo vệ mộ đã được hoàn thiện rõ ràng hơn
Nay và mai, em nghỉ sẽ tranh thủ chia sẻ những kiến thức chủ quan, nông cạn của em về mảnh này
đã quá trời đã luôn. em mài răng sẵn, chờ gặm nhấm mợ biên chuyện.

minh_viet.78

Xe buýt
Bạn mình bên Thiên chúa giáo thì bàn thờ thường để T1 chỗ trang trọng, bên Phật giáo thì thường để tầng cao đại ý tránh sinh hoạt các kiểu bên trên các cụ, còn thì tùy hoàn cảnh gia đình, tùy tư duy của cụ nữa, theo mình vẫn nên để T4
Cảm ơn bạn, cái chính là để ở t4 vì nình sống cùng mẹ mà mỗi sáng cụ hay lên thắp hương mà leo 4 tầng cầu thang nghĩ cũng thương nhưng để tầng thấp thì ở trên đầu các cụ thì cũng không hợp lý

minh_viet.78

Xe buýt
Trong sách em đọc ( cuốn phong thủy trong kt và xd..của cụ Trần Văn Tam và 1 cuốn của cụ Nguyễn tiến Đích ) thì em nhớ là không đề cập phải bắt buộc tầng trên cùng.cụ có thể đặt ban thờ các cụ ngay tại tầng 1 cũng đc..2,3 cũng chẳng sao.
Tuy nhiên vị trí trên và dưới ban k đc là nhà vs,giường ngủ,ghế bàn ngồi,Tủ q áo vv.
Tường sau ban k đc có lỗ hay cửa sổ hở trên hay hở dưới .
Mặt ban k đc đặt kính hay các vl phản quang.
Trên ban nên đủ ngũ hành ( kim mộc thủy hoả thổ.kim có thể là đồng.mộc là ban bằng gỗ ,thủy là chén có nước,hoả là đèn có lửa,thổ là đồ gốm sứ vd như bát nhang,lọ hoa..)
Bạn em đi TQ về bảo thấy họ chủ yếu để ban thờ ngay t1.
Có lý luận rằng ban thờ thuộc về âm..nên tốt nhất là để t1.
Nơi đặt ban trong từ hán việt là Minh Đường..ý chỉ nơi thoáng sáng ,trung tâm vv của ctr.nên k hay nếu cho ban thờ vào 1 gian như kiểu gian phụ sau nhà.
Nếu để ở luôn p khách thì trông trang trọng ,sáng thoáng,dễ bề chăm sóc dọn dẹp ,tuy nhiên ngày nay khách khứa đôi khi vô ý và nói năng chuyện trò bậy bạ..chị em thì lúc sạch lúc không nên cũng là cái khó..bởi lẽ ngày nay pk thường cũng nhỏ nên bàn ghế hay kề cận ban thờ..
Vài dòng lõm bõm góp vui cùng thí chủ..he
Cảm ơn cụ em cũng nghiêng về để t1 và các tầng trên sẽ tránh kê giường và bàn ghế như trên

prado2012

Xe điện
Góp chuyện cùng các cụ mợ. Quê ngoại em là làng Đường lâm, hà Tây. Các cụ kể lại có đoàn Tàu đang nói đi tìm mộ. Đến lúc đào lên thấy toàn chum to lại rỗng, dân làng hóng thấy chum không có gì, lại được đội Tàu kia đãi rượu thịt nên ngủ mất. Sáng tỉnh dậy đội Tàu kia đã rút, vứt lại đống vỏ chum nhưng ko có nắp chum. Sau có một bác trong làng nhặt được 1 nắp chum sót lại đem về đập ra thì toàn vàng trong đó. Lúc này các bô lão mới ngã ngửa vì bị lừa.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
trong thời gian khế ước vẫn còn, thì "gái" ấy ko thoát ra được. nhưng khi khế ước được hủy bỏ/giải trừ, sao "gái" ấy ko đi tìm thầy trấn yểm mà báo thù nhỉ ? oán khí ngút ngàn vậy cơ mờ ! hay khi đó, "gái" ấy cũng tự tan biến ?
Phải nói bọn Tàu khựa này thâm nho nhọ mít thật, thời đấy nó đã áp dụng 4.0 vs người âm rồi. Kinh thặc:P:P:P

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Góp chuyện cùng các cụ mợ. Quê ngoại em là làng Đường lâm, hà Tây. Các cụ kể lại có đoàn Tàu đang nói đi tìm mộ. Đến lúc đào lên thấy toàn chum to lại rỗng, dân làng hóng thấy chum không có gì, lại được đội Tàu kia đãi rượu thịt nên ngủ mất. Sáng tỉnh dậy đội Tàu kia đã rút, vứt lại đống vỏ chum nhưng ko có nắp chum. Sau có một bác trong làng nhặt được 1 nắp chum sót lại đem về đập ra thì toàn vàng trong đó. Lúc này các bô lão mới ngã ngửa vì bị lừa.
:)):)):)) tàu nó lừa thành công nghệ tới tận bi giờ đó cụ.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Về Ban thờ gia tiên trong nhà, thì phú wuy sanh lễ nghĩa. Chứ cứ chỗ nào trang trọng nhất, thanh tịnh nhất có thể với cái tâm thành kính nhất là ông bà chứng giám thoai các lão ợ
Cuối thời pao cấp, đầu kỳ đổi mới,nhà tập thể tin hinh 12m2, vợ chồng con cái nằm đất, có cái giường mộc để bố mẹ nằm,ban thờ là miếng gỗ để lên trên hai thanh sắt chôn tường hoặc có nhà để lên nóc tủ, góc nhà là ổ chó nhật hôi rình. Vậy mà có ông bà tổ tiên nào quở trách con cháu đâu, kinh tế khá dần lên như ngày nay
Cái tâm nhớ tôn kính là wuan trọng nhứt

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi thơ của Mợ đầm ấm quá. Bố mẹ em đi làm tối ngày nên chỉ có bà Chị Cả kể chuyện ma vén váy cho em nghe:). Em vẫn đọc các còm của Mợ ạ :)

114hangbong

Xe cút kít
Wow! Ờ mây zing! Gut chóp cụ Thế chột :)) thực sự dễ hiểu dễ hình dung.

Không biết khoảng thời gian mấy trăm năm có đc tính là hữu hạn thời gian hay thuộc về vô hạn rồi ạ. Nếu mà đầu thai chuyển kiếp vào kiếp nhân sinh, tuổi thọ TB 70 tuổi thì chắc cũng phải trải qua vài kiếp luôn rồi.

Truớc em cũng thử tìm hiểu đọc qua qua, Thần giữ của đều là trinh nữ rất trẻ < 19 tuổi, phải ngậm sâm đủ 100 ngày không ăn không uống, rồi sau đó chết đi linh hồn mới trở thành Vị Thần giữ của. Thật tàn nhẫn, đáng thuơng mà cũng quá đáng sợ :(
Muốn có oán hồn để phục vụ mục đích thì họ phải sử dụng các cách sao cho người chết thống khổ nhất Meo ạ. Có thời gian đọc Mao sơn tróc quỷ nhiều kiểu lắm.

114hangbong

Xe cút kít
Cảm ơn cụ em cũng nghiêng về để t1 và các tầng trên sẽ tránh kê giường và bàn ghế như trên
Em thấy mẹ em còn đi sang nhà bên cạnh xem họ bố trí tường giáp nhà mình ntn nữa. Nếu họ đặt WC thì tránh hướng đó đi.

moonlight

Xe tăng
Tối nay hóng các cụ post nốt chuyện đi ạ

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em xin nói về Ban thờ gia tiên tiếp nhé các cụ

Sau đổi mới, phú quý sinh lễ nghĩa, khi con cháu có của ăn của để, cũng là bắt đầu quan tâm đến Ban thờ thờ cúng trong nhà
Thời điểm những năm 90, các nhà riêng xây toàn mặt tiền 4m, đua cao 5, 6 tầng, và cũng rước các cụ cùng ban thờ lên tầng cao nhất cho tôn kính
Lúc đó sinh khí mới, no đủ, ăn mặc đẹp thì cũng làm chỗ thờ cúng đẹp, hoan hỉ cả người dương lẫn người âm
Nhưng đến tầm những năm 2007, 2010, thế hệ xAy nhà đó đã già, lọm khọm bưng mâm cỗ lên cúng từ tầng 1 lên tầng 5 là cả 1 wá trình, thang máy thì ko thiết kế, bọn trẻ thì cũng chưa wan tâm, vậy là bắt đầu có quan điểm đưa ban thờ xuống tầng 1
Thời điểm này, chung cư mới bắt đầu phổ biến, khu thờ cúng cho chung cư bắt đầu đàng hoàng hơn, chu đáo hơn

Đến tầm những năm 2017-2020, thì thiết kế chung cư đã cực đẹp, các căn hộ rộng 200m2 ++ dễ dàng có 1 phòng thờ phù hợp, còn các căn 100-150m2 thì khu thờ cúng cũng đã rất lịch sự chu đáo với các chất liệu gỗ công nghiệp, cắt cnc

Chốt lại, em nghĩ việc thờ cúng là chước hết là ở Tâm thành, rồi sau đó là tùy tiền biện lễ, các cụ mợ không cần câu nệ để cao, thấp tầng nào, vì như chung cư, thì sao mà không có người trên đầu được?

Đúng không các cụ mợ nhệ

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Về Ban thờ gia tiên trong nhà, thì phú wuy sanh lễ nghĩa. Chứ cứ chỗ nào trang trọng nhất, thanh tịnh nhất có thể với cái tâm thành kính nhất là ông bà chứng giám thoai các lão ợ
Cuối thời pao cấp, đầu kỳ đổi mới,nhà tập thể tin hinh 12m2, vợ chồng con cái nằm đất, có cái giường mộc để bố mẹ nằm,ban thờ là miếng gỗ để lên trên hai thanh sắt chôn tường hoặc có nhà để lên nóc tủ, góc nhà là ổ chó nhật hôi rình. Vậy mà có ông bà tổ tiên nào quở trách con cháu đâu, kinh tế khá dần lên như ngày nay
Cái tâm nhớ tôn kính là wuan trọng nhứt
Nhà e hợp hướng tây nhưng nhà hướng đông, bếp núc cũng hướng tây nên ko thuận lắm, lại có ông bác tên Đính trên vùng cao phán mày cao số phải thờ Đức Thánh Trần mới yên ổn làm ăn con ah. Vậy nhà e 2 án gian vuông góc.
E ko thích chung cư, cứ nhà đất cho tự do. Còn 1 năm bưng bê 5-7 lần là chuyện bình thường, khác gì cụ đi bộ đâu, càng tốt cho khớp gối.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Khủng khiếp và man rợ.chắc lại là tác phẩm của bọn TQ hả mợ.
E thấy bảo bên Anh họ không cho phổ biến cuốn Thủy Hử .lý do là hảo hán trong đó là dạng như hiệp sĩ bên châu âu.nhưng khác nhau là hiệp sĩ là nghĩa hiệp nhân văn..còn lũ hảo hớn tàu kia bị cho là lũ thảo khấu man rợ..chúng giết ng vô tội để làm lễ ra mắt nhau..chúng lừa gạt đẩy người trung lương tan nát đến vong gia bại sản đến đường cùng mà phải theo chúng..và cuối cùng chúng chẳng qua là lũ côn đồ vì gạo vì tiền nên chủ tớ phần lớn lại nô bộc cho vinh hoa phí quý.
Em thấy đúng thật.một phường trộm cướp .một băng xhđ..đương nhiên chúng sao địch nổi trí tuệ triều đình.
Ý cụ là trí tuệ của băng cao cầu?

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Truyện cụ kể về người giữ của khá giống truyện e nghe về những ngôi mộ tàu trên hoà bình.thường chôn của cải và chỉ con cháu(người tàu)đó mới lấy được

uoat_LX

Xe điện
Em cũng nhớ rõ vụ đó nhất vì có nhiều chi tiết khá dị, từ công giáo kiểu chỉ vào ngày cuối tuần cho đến mùi tỏi tuơi nồng nạc, bức tranh chân dung/ ký họa u sầu ng đàn ông đeo kính nhìn thẳng xuống giường. Thực sự chẳng hiểu sao xây nhà nghỉ nhà công vụ mà làm những cái kỳ dị như vậy.

Thớt chìm quá, em mới đọc mấy truyện về ma duới nuớc, miền Bắc mình gọi là ma da đúng ko ạ? Có cụ mợ nào đuợc nghe kể lại hình dáng ma da ra sao chưa ạ?
Ma da nhìn giống như mớ giẻ rách , màu đen , có 2 mắt đỏ và lồi , toàn thân nhớt và rất tanh . Dưới đây là hình ảnh ma da chụp vào ban đêm

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng