[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 5

mypleasure

Xe buýt
Thích theo đạo lý nào thì cứ theo nhưng là trong tâm thôi chứ không cần đến các “trụ sở”, thực tế theo đạo lý trong tâm còn hiệu quả hơn, có thể là hiệu quả nhất không cần các hình thức khác.
Cụ Trâu không phiền có thể khai sáng cho em cách thực hành nguyên tắc này được không ạ. Em cảm ơn cụ nhiều.

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy à mợ, hồi đi Đà Nẵng em không biết có vụ như thế, nhưng như thế em cho là rất thoải mái, có giao ước rõ ràng mọi chuyện cũng dễ nói chuyện hơn.
Sau khi còm thì tự nhiên em nhớ lờ mờ tên địa điểm đó là ... Quán chứ không phải chùa nên cố gắng lục lại trí nhớ.
Chính xác là Hội Quán Phúc Kiến ở Quảng Nam cụ ạ. Cụ có thể tìm hiểu thêm trên google cũng có thông tin ạ.

trauxanh

Xe lăn
Cụ Trâu không phiền có thể khai sáng cho em cách thực hành nguyên tắc này được không ạ. Em cảm ơn cụ nhiều.
Cái này bình thường mà cụ, đâu phải là nguyên tắc nào đâu.
Ví dụ cụ thích tư tưởng Phật giáo thì cứ tự nghiên cứu cái tinh thần tối cao của nhà Phật, đưa vào thành hiện thực tinh thần trong tâm mình thôi, chứ không phải đến chùa mới được nhận cái tư tưởng đó.
Các lối chuyên tu thì dành cho những người chuyên tu, không phải dành cho đại chúng. Mà kể cả chuyên tu suốt trong chùa thì chắc gì đã có thành tựu cao đâu, số người đạt thành tựu cao cũng ít lắm.
Cái gì phù hợp thì tự mình chọn lấy mà làm thành triết lý sống, tại đầu mình và ngay ở cuộc sống của mình, chứ đâu phải cứ đến chùa mới gần Phật, vì Phật trong tâm mà. :D

meotamthe

Xe cút kít
Bên Đài thì do xu hướng thoát ly Đại lục nên chùa cũng khác với truyền
thống Trung Hoa, thường có hình thức “dữ dội” hơn (có vẻ do lựa chọn thêm Thần đạo vào để tạo ra bản sắc riêng). Đài Loan là vùng luôn có xu hướng tách biệt và đối nghịch với Đại lục, từ thế kỷ 17 ông Trịnh Thành Công đến thế kỷ 20 ông Tưởng Giới Thạch…
Cụ có điều kiện đến chơi chùa (quán) Hành Thiên Cung xem sao, cái tên cũng thấy hay rồi, quan điểm rất mở rộng, giáo nào cũng ok, miễn là tôn trọng luật Trời. :D
Hành Thiên Cung em đến nhiều lần cụ ạ, vì ở Đài Bắc mà, Hành Thiên Cung là một trong những Thành hoàng của Đài Bắc nhưng có vẻ đứng đầu vì lễ mùng 1 Tết Âm lịch các Tổng thống của Đài Loan đều đi lễ Hành Thiên Cung từ sớm.

meotamthe

Xe cút kít
Sau khi còm thì tự nhiên em nhớ lờ mờ tên địa điểm đó là ... Quán chứ không phải chùa nên cố gắng lục lại trí nhớ.
Chính xác là Hội Quán Phúc Kiến ở Quảng Nam cụ ạ. Cụ có thể tìm hiểu thêm trên google cũng có thông tin ạ.
Cám ơn mợ.

trauxanh

Xe lăn
Hành Thiên Cung em đến nhiều lần cụ ạ, vì ở Đài Bắc mà, Hành Thiên Cung là một trong những Thành hoàng của Đài Bắc nhưng có vẻ đứng đầu vì lễ mùng 1 Tết Âm lịch các Tổng thống của Đài Loan đều đi lễ Hành Thiên Cung từ sớm.
Vâng, vì cụ từng trải bên đó nên em nhắc về địa chỉ đó. :D

Sazi

Xe điện
Bắt đầu thực hành từ câu "Người không vì mình thì trời tru đất diệt" đây là câu nói nổi tiếng của Tào Tháo và có nguồn gốc từ kinh phật. Đơn giản thực hành cách yêu mình và biết ơn là tu được 1/2 quảng đường, còn 1/2 nữa tự khắc sẽ đến.

Sazi

Xe điện
Cái này bình thường mà cụ, đâu phải là nguyên tắc nào đâu.
Ví dụ cụ thích tư tưởng Phật giáo thì cứ tự nghiên cứu cái tinh thần tối cao của nhà Phật, đưa vào thành hiện thực tinh thần trong tâm mình thôi, chứ không phải đến chùa mới được nhận cái tư tưởng đó.
Các lối chuyên tu thì dành cho những người chuyên tu, không phải dành cho đại chúng. Mà kể cả chuyên tu suốt trong chùa thì chắc gì đã có thành tựu cao đâu, số người đạt thành tựu cao cũng ít lắm.
Cái gì phù hợp thì tự mình chọn lấy mà làm thành triết lý sống, tại đầu mình và ngay ở cuộc sống của mình, chứ đâu phải cứ đến chùa mới gần Phật, vì Phật trong tâm mà. :D
Chuẩn, Đạo chỉ hiểu khi mình sống và trải nghiệm. Đến một thời điểm nào đó sẽ thấy điều gì phù hợp với mình có thể lấy đó làm triết lý sống hoặc tự sống với tôn giáo riêng của mình.

cuhaifus

Xe container
Hôm nay nói chuyện với một người bạn em bị bệnh hiểm nghèo, bạn em ngoài chữa trị Tây Y thì cũng có chữa trị tâm linh. Được bạn em giới thiệu về năng lượng gốc. Cũng vài người bạn em đang sôbgs ở Tây cũng tập theo và có phản hồi tốt. Trên Of này thì có topic nói về mặt tiêu cực của hội này. Hôm nay cũng nói chuyện với người bạn khác về hội tâm linh học. Họ cũng có những trải nghiệm rất tốt. Không hiểu có bác nào có trải nghiệm tâm linh với những hội trên không?
Ông cụ nhà em đang là nạn nhân đây cụ, em thì cho là lừa đảo thôi nên tham gia cả nhóm boc phốt trên fb, cụ Guc là ra và nghiên cứu nhé

trauxanh

Xe lăn
Phúc Kiến nhân tài như lá, ý chí kiên cường…
Hội Tam hoàng cũng từ Phúc Kiến;
Cụ Trịnh Thành Công phản Thanh phục Minh cũng dân Phúc Kiến, đánh chiếm dành lại Đài Loan từ tay thực dân Hà Lan và mới có Đài Loạn ngày nay;
Tướng lĩnh tài giỏi Phúc Kiến chạy sang ta rất nhiều trong các thời Trung Hoa nội loạn, đóng góp nhiều trong lịch sử ta và hiện nay đã hoà cùng thành người Việt;
Đi khắp thế giới gây dựng mới, dân Phúc Kiến cũng nổi bật…
:D

Pikapika3

Xe tải
Ông cụ nhà em đang là nạn nhân đây cụ, em thì cho là lừa đảo thôi nên tham gia cả nhóm boc phốt trên fb, cụ Guc là ra và nghiên cứu nhé
Vâng. Chuyện bóc thì em cũng có đọc được nhưbg từ khía cạnh những người bạn em là những người học cao, hiểu biết, rất logic, sinh sống ở Tây mà đi theo và có lòng tin nên em cũng hơi ngạc nhiên. Biết đâu có khía cạnh tâm linh nào đó. Ví dụ như Pháp luân công em cũng không thích nhưng đi đến đâu em cũng gặp người tập mà không phải dân TQ. Dân đủ các nước luôn. Thế nên cũng muốn trao đổi ngoài khía cạnh phê phán.

Pikapika3

Xe tải
Hội quán là địa điểm sinh hoạt cộng đồng của hội đồng hương. Ở Hà Nội giờ cũng đang tu sửa Hội quán Phúc kiến trên Hàng Bồ thì phải.

meotamthe

Xe cút kít
Vâng. Chuyện bóc thì em cũng có đọc được nhưbg từ khía cạnh những người bạn em là những người học cao, hiểu biết, rất logic, sinh sống ở Tây mà đi theo và có lòng tin nên em cũng hơi ngạc nhiên. Biết đâu có khía cạnh tâm linh nào đó. Ví dụ như Pháp luân công em cũng không thích nhưng đi đến đâu em cũng gặp người tập mà không phải dân TQ. Dân đủ các nước luôn. Thế nên cũng muốn trao đổi ngoài khía cạnh phê phán.
Tập PLC thì nó như khí công dưỡng sinh thôi mà cụ, PLC cái dở của nó là tập lâu bị lôi kéo vào mấy cái nhảm nhí của nó. Bên Đài dân họ tập PLC cũng nhiều lắm mà tạch cũng nhiều lắm, nhưng vì nó chống Tàu cộng nên nó hot lắm. Trong khi đó, cũng khí công dưỡng sinh, Thái Cực Quyền, Võ Y Bát Đoạn Cẩm thì ít người tập, trong khi mấy môn này nó được minh chứng khoa học từ rất lâu rồi.

Pikapika3

Xe tải
Tập PLC thì nó như khí công dưỡng sinh thôi mà cụ, PLC cái dở của nó là tập lâu bị lôi kéo vào mấy cái nhảm nhí của nó. Bên Đài dân họ tập PLC cũng nhiều lắm mà tạch cũng nhiều lắm, nhưng vì nó chống Tàu cộng nên nó hot lắm. Trong khi đó, cũng khí công dưỡng sinh, Thái Cực Quyền, Võ Y Bát Đoạn Cẩm thì ít người tập, trong khi mấy môn này nó được minh chứng khoa học từ rất lâu rồi.
Đấy là ví dụ thế về khía cạnh tích cực. Cũng như hộ tâm linh học em thấy họ có mời chư vị lên để chứng cho khá giống với kiểu của mật tông. Còn năng lượng gốc thì giống với thiền. Nói chung là em muốn trao đổi xem có cái gì tâm linh tích cực ngoài những thứ tiêu cực không.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tại Việt Nam đợt rồi, nhóm năng lượng gốc đó còn có trò nhìn qua màn hình điện thoại để chữa covid.
Với một số bệnh khác mà khỏi thì em cho rằng hoặc là do cơ thể tự khỏi, hoặc là khỏi do tác dụng của thuốc đã sử dụng trước đó, hoặc là khỏi do giả dược khi tin vào năng lượng gốc, chứ không có yếu tố tâm linh gì cả.

Pikapika3

Xe tải
Tại Việt Nam đợt rồi, nhóm năng lượng gốc đó còn có trò nhìn qua màn hình điện thoại để chữa covid.
Với một số bệnh khác mà khỏi thì em cho rằng hoặc là do cơ thể tự khỏi, hoặc là khỏi do tác dụng của thuốc đã sử dụng trước đó, hoặc là khỏi do giả dược khi tin vào năng lượng gốc, chứ không có yếu tố tâm linh gì cả.
Em thấy hầu như đều xem qua livstream. Tuy nhiên bạn em kể lại thì em thấy khá giống với hiện tượng thiền và khí công. Đại loại cảm nhận được luồng đi của khí.