Thảo luận Nơi chia sẻ các hư hỏng hoặc các lỗi của Sunny

vietduong

Xe buýt
Không phải cá ạ. Em cũng đọc đâu đó thấy acquy của Sunny lởm nên gọi ngay cái mới lắp vào đề nổ ngay. Quên chưa bẩm báo lại các cụ.
Để tránh nằm đường, xe cụ nào được độ 2 năm thì thay acquy đi cho nó lành, có hơn 1 củ thôi chứ như con acquy của em chết bất đắc kỳ tử, sáng vừa đi về xong đề vẫn ngon choét một phát ăn ngay, chiều ung dung xách vợt đi tennis thì đề khẹt khẹt rồi im luôn, chứ giá trước đó đề 2-3 phát mới nổ thì em thay luôn rồi. Ngoài ra các cụ thủ thêm bộ dây đấu điện đề phòng chết acquy giữa đường thì vẫy xe khác đề nhờ. Em trước chạy Toy cũng 2 lần cho các bác tài taxi đấu đề nhờ rồi.
xe em cũng gần 2 năm rồi, ắc quy vẫn đang ngon, mọi hôm vào bảo dưởng lão nhân viên bảo anh báo hư ắc quy mà thay đi, mặc dù chưa hư, vì con này lỗi ắc quy nhiều lắm, lỗi vòng bi em cũng chưa bị nốt, chắc hết bảo hành mới dính chưởng cũng nên, thế thì nhọ quá

nissanlongbien

Xe hơi
Xe em hôm nay bật điện thấy đèn engine sáng,đèn acquy cũng sáng. Đèn taplo, còi, điều hòa vẫn chạy (nếu bật) nhưng khi Đề lên chỉ khẹt khẹt nhẹ rồi im. Các cụ phán giúp xem tại ắc quy hay tại đề như cụ @Quynhthoa hôm trước đã dính nhỉ :(
Xe cụ chưa nổ máy thì đèn ắc quy và check động cơ sáng là đúng rồi vì AQ chưa được nạp, ECM chưa hoạt động kiểm tra. Còn khi xoay đề nếu có tiếng kêu loẹt xoẹt, các đèn taplo tối mờ hoặc lịm đi thì khả năng là ắc quy bị sụt điện. Cách dễ nhất để kiểm tra có đúng do AQ không là nhờ câu bình, nếu nổ được ngay thì do AQ kém cụ ợ.

nissanlongbien

Xe hơi
xe em cũng gần 2 năm rồi, ắc quy vẫn đang ngon, mọi hôm vào bảo dưởng lão nhân viên bảo anh báo hư ắc quy mà thay đi, mặc dù chưa hư, vì con này lỗi ắc quy nhiều lắm, lỗi vòng bi em cũng chưa bị nốt, chắc hết bảo hành mới dính chưởng cũng nên, thế thì nhọ quá
Nếu cụ bảo dưỡng định kỳ đều, xe đi thường xuyên, không lắp độ thêm phụ kiện điện thì AQ cũng bền lắm ợ. Xe lái thử bên em AQ đi được hơn 2 năm mới hỏng. Bi moay ơ cũng mới thay 1 vòng. Chắc do xe của nhà nên nó không dám hỏng :))

DTV

Xe tăng
Nếu cụ bảo dưỡng định kỳ đều, xe đi thường xuyên, không lắp độ thêm phụ kiện điện thì AQ cũng bền lắm ợ. Xe lái thử bên em AQ đi được hơn 2 năm mới hỏng. Bi moay ơ cũng mới thay 1 vòng. Chắc do xe của nhà nên nó không dám hỏng :))
Sao các cụ làm sales không kiến nghị nhà hãng thay ắc quy bền hơn và đưa việc kiểm tra những thứ hay hỏng của sunny (như vòng bi) vào quy trình bảo dưỡng. Ắc quy 2 năm cụ đã kêu bền trong khi mấy con Toy em chạy từ 2010 đến nay chưa thấy ắc quy sao cả.

Hôm nay xe em lại tèo cái ổ điện cắm tẩu thuốc - điện không vào. Báo hại Cam hành trình, sạc đt đều để làm cảnh cả :( ... haiza...

Chỉnh sửa cuối:

nissanlongbien

Xe hơi
Sao các cụ làm sales không kiến nghị nhà hãng thay ắc quy bền hơn và đưa việc kiểm tra những thứ hay hỏng của sunny (như vòng bi) vào quy trình bảo dưỡng. Ắc quy 2 năm cụ đã kêu bền trong khi mấy con Toy em chạy từ 2010 đến nay chưa thấy ắc quy sao cả.

Hôm nay xe em lại tèo cái ổ điện cắm tẩu thuốc - điện không vào. Báo hại Cam hành trình, sạc đt đều để làm cảnh cả :( ... haiza...
Tuổi thọ của AQ phụ thuộc vào cách chúng ta sử dụng và chăm sóc. AQ nước sẽ có tuổi thọ cao hơn AQ khô nếu được chăm sóc và sử dụng đều đặn đúng cách. Quả thực em chưa gặp trường hợp AQ nào chạy được đến 3 năm. Trường hợp của cụ chắc là hiếm và cụ phải là người rất chăm xe.
Cụ để ý khi đưa vào kiểm tra định kỳ thì thợ họ vẫn hay quay lốp đấy ạ. Do trên các xe bây giờ đều sử dụng bi không cần bảo dưỡng nên khi nào có vấn đề thì mới phải thay (không giống như xe Zace hay Hiace đời cũ định kỳ 40.000km là phải bảo dưỡng moay ơ, bôi mỡ ổ bi)
Cụ đấu chung Cam hành trình vào tẩu thuốc ạ? Có thể bị quá tải nên chắc là đứt cầu chì. Cụ lưu ý ổ cắm tẩu thuốc chỉ để dùng cắm tẩu thuốc. Nếu cụ cắm sạc thì cắm vào ổ điện ra nhé. Thông số kỹ thuật của ổ: điện 1 chiều 12V; Max output: 10A-120W

bangnt257

Xe tải
Cụ nissanlongbien cho em hỏi là nếu nguồn của Cam hành trình không cắm vào ổ cắm tẩu thuốc thì cắm vào ổ điện ra ở đâu trên xe sunny XV hả cụ? Nhờ cụ chỉ giùm hộ em với!

lenovox1

Xe tải
Tuổi thọ của AQ phụ thuộc vào cách chúng ta sử dụng và chăm sóc. AQ nước sẽ có tuổi thọ cao hơn AQ khô nếu được chăm sóc và sử dụng đều đặn đúng cách. Quả thực em chưa gặp trường hợp AQ nào chạy được đến 3 năm.
Cụ nói thế nào í, xe Morning của em slx 2008 chạy 7 năm mới thay ắc quy đây. Cái gì hay, cái gì tốt thì khen, cái gì mà nó chưa tốt thì phải thừa nhận và khắc phục chứ. Đáng lẽ hãng Nissan phải cho anh em thay muay ơ miễn phí, nhất là xe đời đầu mua giá cao. Còn cái ắc quy, đề nghị các cụ sâu báo cáo lại với hãng để làm việc với nhà cung cấp, hoặc đổi sang loại ắc quy có tuổi thọ cao hơn.

Nói như cụ thế này, với tư cách khách hàng của nissan, em ko hài lòng [-X

vietduong

Xe buýt
Cụ nissanlongbien cho em hỏi là nếu nguồn của Cam hành trình không cắm vào ổ cắm tẩu thuốc thì cắm vào ổ điện ra ở đâu trên xe sunny XV hả cụ? Nhờ cụ chỉ giùm hộ em với!
cam hành trình em cắm vào tẩu thuốc chứ không có chỗ nào để cắm nữa ạ, em ngày trước định cắt dây đấu vào đèn trần, nhưng mà khổ nỗi đèn trần lúc nào cũng có điện nên thôi

DTV

Xe tăng
cam hành trình em cắm vào tẩu thuốc chứ không có chỗ nào để cắm nữa ạ, em ngày trước định cắt dây đấu vào đèn trần, nhưng mà khổ nỗi đèn trần lúc nào cũng có điện nên thôi
Tất cả cam hành trình (và vô số thứ phụ kiện khác) đều thiết kế cắm vào tẩu thuốc mà cụ :). So với dòng của tẩu thuốc thì dòng của cam hành trình nhỏ hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

nndzung

Xe tải
Các cụ rành điện nissan cho em hỏi tí, em lắp đèn daylight, cứ bật mở khóa xe ac on thì đèn sáng luôn thì đấu vào đâu cho an toàn ạ ?

DTV

Xe tăng
Cụ đấu chung Cam hành trình vào tẩu thuốc ạ? Có thể bị quá tải nên chắc là đứt cầu chì. Cụ lưu ý ổ cắm tẩu thuốc chỉ để dùng cắm tẩu thuốc. Nếu cụ cắm sạc thì cắm vào ổ điện ra nhé. Thông số kỹ thuật của ổ: điện 1 chiều 12V; Max output: 10A-120W
Cụ phán chuẩn là đứt cầu chì,thay lại ổn. Cơ mà cho em hỏi ổ điện ra như cụ nói của Nissan Sunny này nó nằm chỗ nào ạ?

nissanlongbien

Xe hơi
Cụ nói thế nào í, xe Morning của em slx 2008 chạy 7 năm mới thay ắc quy đây. Cái gì hay, cái gì tốt thì khen, cái gì mà nó chưa tốt thì phải thừa nhận và khắc phục chứ. Đáng lẽ hãng Nissan phải cho anh em thay muay ơ miễn phí, nhất là xe đời đầu mua giá cao. Còn cái ắc quy, đề nghị các cụ sâu báo cáo lại với hãng để làm việc với nhà cung cấp, hoặc đổi sang loại ắc quy có tuổi thọ cao hơn.

Nói như cụ thế này, với tư cách khách hàng của nissan, em ko hài lòng [-X
Cảm ơn cụ đã góp ý.
Em công nhận là tuổi thọ còn phụ thuộc vào chất lượng. Em đưa ra ý kiến ở đây là qua kinh nghiệm thực tế với dòng Sunny em gặp.
Thực sự em chưa thấy cái AQ nào bền như xe Morning của cụ (chắc xe cụ là xe nhập???). Dòng Sunny em thấy hay hỏng AQ ở các xe khách ít đi, hoặc xe Taxi Mai Linh có lắp thêm bộ đàm, lúc nào AQ cũng phải nuôi phụ tải nên nhanh hỏng AQ.
Về trường hợp hỏng moay ơ, nếu cụ bảo dưỡng định kỳ đều đặn và còn điều kiện bảo hành, hãng vẫn chấp thuận thay bi moay ơ bảo hành mà cụ.

nissanlongbien

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở.
Hôm nọ em kiểm tra trong hướng dẫn sửa chữa thấy có thông số của ổ điện nên em chủ quan cứ nghĩ là xe có, không kiểm tra thực tế.
Hôm nay kiểm tra thực tế xe thì lại không có. Kiểm tra lại tài liệu thì thấy model không có quạt gió ở hàng ghế sau thì mới có ổ điện (bên chân trái ghế phụ)
Thành thật xin lỗi các cụ. Lần sau em sẽ kiểm tra thông tin chính xác rồi mới tư vấn cho các cụ ợ.
Một lần nữa xin lỗi và cảm ơn các cụ đã nhắc nhở.

bangnt257

Xe tải
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở.
Hôm nọ em kiểm tra trong hướng dẫn sửa chữa thấy có thông số của ổ điện nên em chủ quan cứ nghĩ là xe có, không kiểm tra thực tế.
Hôm nay kiểm tra thực tế xe thì lại không có. Kiểm tra lại tài liệu thì thấy model không có quạt gió ở hàng ghế sau thì mới có ổ điện (bên chân trái ghế phụ)
Thành thật xin lỗi các cụ. Lần sau em sẽ kiểm tra thông tin chính xác rồi mới tư vấn cho các cụ ợ.
Không sao cụ ạ, anh em lên đây để học hỏi trao đổi kinh nghiệm thôi mà.
Cảm ơn cụ rất nhiệt tình chia sẻ!

Pham Duc Nhuan

Đi bộ
Chào cả nhà! Nissan Vietnam đang triệu hồi Sunny để khắc phục lỗi túi khí! Có Bác nào có giấy thông báo triệu hồi xe chưa cho E xin ít thông tin? Xin cảm ơn.

anhtho

Xe ngựa
Chào cả nhà! Nissan Vietnam đang triệu hồi Sunny để khắc phục lỗi túi khí! Có Bác nào có giấy thông báo triệu hồi xe chưa cho E xin ít thông tin? Xin cảm ơn.
Em chưa nhận được. Nhưng cách đây mấy hôm, các cô ở gara có gọi điện nhắc nhở đến kỳ bảo dưỡng.

namxerado

Xe hơi
Dạ thưa các cụ em có mấy e bóng flosser cụ nào cần thay bóng ới e ship HN cho các cụ lun

DTV

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở.
Không sao cụ. Cụ cứ nhiệt tình tư vấn thế là anh em vui rồi :D cảm giác như nhà hãng còn quan tâm sau khi mua xe, chứ lắm cụ làm sâu khôn lỏi quá lúc hỏi về lỗi vặt xe thì lặn mất tăm, hỏi ý tứ mua xe lại nhảy xoẹt ra nhanh như điện ấy :D:D

À mà có cụ nào có bản hướng dẫn sử dụng Sunny bản mềm không (pdf thì tốt nhất), tiếng Anh cũng được. Em muốn tìm bản lưu máy tính lúc cần giở ra chứ bản cứng dày nặng chả muốn cất ở xe. Thế nhưng tìm mãi chả thấy bản mềm.

Chỉnh sửa cuối: