[Funland] Nỗi buồn mỗi lần xin visa

ca_kiem

Xe container
Cho em hỏi vợ chồng chị gì ấy có quốc tịch Manta có phải xin visa nữa không nhỉ

silver1

Xe điện
Chính những nước có vẻ chặt chẽ như vậy lại là dễ, dễ ở đây là vì cụ có chop dấu của CP France rồi và ko quá hạn hay có vết nên sẽ rất dễ, chỉ là cụ mất chút t gian đi thôi, cụ chịu khó xem ĐSQ ở mình họ có cho làm qua mạng ko? Kiểu xin gia hạn visa ĐSQ Mỹ làm, chỉ cần nộp phí và 2 3 biểu mẫu in từ web của họ ra rồi gửi đến ĐSQ là ok, sau 3 5n là có visa rồi.

QUOTE="naviphar, post: 44197704, member: 445935"]Chào các bác ! Vợ chồng em có một đối tác tại thành phố Lyon - France, đây là một Công ty gia đình theo hình thức cha truyền con nối, nhân viên phần nhiều là con cháu, họ hàng. Mối quan hệ giữa Công ty của vợ chồng em và đối tác là hết sức tốt đẹp, cực kì tin cậy lẫn nhau. Đã vài lần đối tác của vợ chồng em sang Việt Nam thăm và làm việc, thủ tục nhập cảnh hết sức đơn giản, không cần visa, nếu em không nhầm là trong vòng 15 ngày. Còn về phía vợ chồng em mỗi lần để vào France phải xin visa với vô số thủ tục. Em không thể nào quên, lần đầu tiên đến Đại sứ quán France tại Hà Nội với hàng chồng giấy tờ từ passport, sao kê tài khoản ngân hàng, các hợp đồng đã ký và thực hiện với đối tác, thư mời và bảo lãnh của đối tác, xác nhận của các khách sạn nơi vợ chồng em ở, bảo hiểm sức khỏe, vé máy bay hai chiều...:((
Nay cậu con trai cả của ông Chủ tịch cũng là CEO của Công ty chuẩn bị làm đám cưới vào khoảng tháng Sáu sang năm. Cả gia đình đã sang tận nơi mời cả nhà em sang dự (nhà em được bao toàn bộ nhé :))), nhưng nghĩ đến cảnh xin visa em lại ngại.
Chẳng biết có phải vì mình nghèo mà nhiêu khê thế không các bác ?[/QUOTE]

naviphar

Xe tải
Chào các bác một lần nữa ! Trong câu chuyện mà em muốn tâm sự với các bác, những lần em xin visa thực sự em chỉ phải nộp hồ sơ có một lần và sau khoảng một tuần là được nhận mà không hề cần qua trung gian gì hết. Cũng có thể em thuộc những trường hợp có quan hệ kinh doanh với đối tác tại France, hồ sơ minh bạch, rõ ràng.
Điều khiến em thấy buồn là người Việt mình xin visa nhập cảnh vào hầu hết các nước đều bị soi xét, kiểm tra hồ sơ, phỏng vấn cực kì kỹ lưỡng. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, các cụ đã dạy. Có lẽ người Việt mình cần cùng nhau tự nâng cao tính tự tôn, lòng tự hào dân tộc hơn nữa phải không các bác ?
Chúc các bác xem trận bán kết lượt đi Philippines - Vietnam vui vẻ :)) !