[Thảo luận] Nỗi bực mình vì bọn lái xe taxi gian lận và cách đối phó - Hãng xe phù đổng

springsea

[Tịch thu bằng lái]
kô bật công tơ mét là e trả nhõn 100K, kô lấy a cám ơn

kiendudu

Xe tải
Có gì đâu cụ, hôm trước em đi cũng của hãng Phù Đổng, từ đầu Hòa Mã đến cuối Hòa Mã, tầm khoảng 800m nó chém 30.000vn đ, em nhớ rõ khi đi nó bật đồng hồ ghi 8.500, đến khi tính tiền thấy đồng hồ tắt ngóm rồi nó ép 30.000vnd, em vứt nó 20.000 rồi ra không thèm đóng cửa xe lại

ngoanhson

Xe tải
Em cũng sợ mấy ông lái taxi ở ga HN. Có lần đi tàu về bắt xe từ ga chạy về cầu Vượt ngã tư Vọng hết 100K. Đầu tiên lên xe nó ko bật đồng hồ, sau đó yêu cầu thì nó có bật đồng hồ hẳn hoi, dưng mà đồng hồ nó chạy kinh quá, không đỡ được. ^:)^
Chia buồn cùng bác, em cũng bị giống bác này.
Em đi từ Ga Lê Duẩn về Thái Hà lên xe của hãng GIA HUY hay gì HUY đó, tới ngã tư Kim Liên đã thấy 120k rồi, hỏi nó là đồng hồ để từ hôm qua chưa cụp hay sao mà thế này, nó bảo đồng hồ nhảy khi khách ngồi lên xe chứ làm sao mà để từ hôm qua được. Nói xong đã thấy lên 135k rồi, mình bảo nó thôi ra ngã 3 Phạm Ngọc Thạch xuống thôi. Đến cửa công an Phạm Ngọc Thạch mình bảo cho anh xuống, thằng cu dừng xe thì đã lên 160k rồi, mình hỏi của anh bao nhiêu tiền anh trả, cậu ấy trả lời 160k anh ợ, mình nói anh vẫn đi 30k về đây thế là cậu ý chửi bới cà khịa luôn, mình bảo đánh nhau thì anh không ngại, nhưng mục đích của cậu đi xe lấy tiền thì cậu vào phường nói chuyện cho rõ, thế là mình đi vào phường luôn. Mình vào nói chuyện với công an phường luôn, cậu công an ra nói chuyện với cậu lái xe thế là cậu lái xe vào bảo anh trả tiền cho em để em đi làm, mình ra xe bảo cậu chở tôi về Thái Hà tôi sẽ trả cậu tiền. Cuối cùng cậu lái xe chở mình về nhà và lấy đúng 60k không hơn đồng nào.

Âu cũng là kinh nghiệm để anh em cảnh giác với taxi dù.

Haibara82

Xe tải
Bác ơi, chắc taxi Anh Huy rồi bác ạ.
Khiếp, cái đồng hồ sao mà nó nhảy nhanh thế ko biết.
Nhưng hôm vợ chồng e đi là hôm Tết, mùng 3 thì phải, xuống nhà ông bà ngoại hết 70k, đắt hơn Taxi group tầm 10k và hơn các hãng khác tầm 20k, cơ bản là đường gần chứ cái bọn taxi dù này càng đi xa đồng hồ nó nhảy càng nhanh.
E hay đi của 8.53.53.53 hay 8.26.26.26, bây giờ sát nhập vào thành taxi group rồi.
Xe được, lái tốt, đắt hơn các hãng khác nhưng dịch vu okie.
Có điều nhiều lúc hay hết xe thôi.
Chia buồn cùng bác, em cũng bị giống bác này.
Em đi từ Ga Lê Duẩn về Thái Hà lên xe của hãng GIA HUY hay gì HUY đó, tới ngã tư Kim Liên đã thấy 120k rồi, hỏi nó là đồng hồ để từ hôm qua chưa cụp hay sao mà thế này, nó bảo đồng hồ nhảy khi khách ngồi lên xe chứ làm sao mà để từ hôm qua được. Nói xong đã thấy lên 135k rồi, mình bảo nó thôi ra ngã 3 Phạm Ngọc Thạch xuống thôi. Đến cửa công an Phạm Ngọc Thạch mình bảo cho anh xuống, thằng cu dừng xe thì đã lên 160k rồi, mình hỏi của anh bao nhiêu tiền anh trả, cậu ấy trả lời 160k anh ợ, mình nói anh vẫn đi 30k về đây thế là cậu ý chửi bới cà khịa luôn, mình bảo đánh nhau thì anh không ngại, nhưng mục đích của cậu đi xe lấy tiền thì cậu vào phường nói chuyện cho rõ, thế là mình đi vào phường luôn. Mình vào nói chuyện với công an phường luôn, cậu công an ra nói chuyện với cậu lái xe thế là cậu lái xe vào bảo anh trả tiền cho em để em đi làm, mình ra xe bảo cậu chở tôi về Thái Hà tôi sẽ trả cậu tiền. Cuối cùng cậu lái xe chở mình về nhà và lấy đúng 60k không hơn đồng nào.

Âu cũng là kinh nghiệm để anh em cảnh giác với taxi dù.

TÔN

Xe container
Tính ra từ đầu năm đến giờ có mỗi em đi Taxi có lời, Hôm chiều mùng 1 tết em đi từ ngã ba Phú Thái - đường 5 lên HN (khoảng 60Km) mất có 150K bo thêm 50K. (Em gặp ngay 1 ABC Taxi, đưa khách xuống hp về em vẫy bác ấy bảo trăm rưởi để anh bù tiền xăng).
phú thái nó cách HN 80km cụ ạ

Bino

Xe điện
Em thấy xe Taxi Thanh Nga là chuẩn nhất. Nó có mắt thần tự sập đồng hồ, đồng hồ chuẩn, giá rẻ (8.500 đ/km), xe sạch, đẹp. Em tuyền đi Thanh Nga thôi.
Em căm cái thằng Thanh Nga này lắm. Một lần em đi taxi từ Ga Long Biên đến Ga Gia Lâm, mới chạy qua hết cầu Chương Dương đồng hồ đã nhảy lên hơn 50.000 đồng rồi. Em bình tĩnh đề nghị dẹp vào góc đường rồi xuống xe, lúc trả tiền có cằn nhằn mấy câu, thế là thằng lái xe lấy ngay một ống nước thủ sẵn trên xe định phang vào đầu em. May có hai bác dân phòng gần đấy túm cổ thằng này. Từ đó em cạch không bao giờ đi các hãng kiểu vớ vẩn thế này nữa. Em được biết là một số hãng taxi chuyên lập ra để bán tên cho các lái xe taxi dù.

Nói chung cứ các hãng tên tuổi mà đi. Như ML, ABC, Hà Nội, hay xe nhỏ kiểu matiz có Vạn Xuân cũng khá tốt. Taxi dù phát hiện khá dễ: thứ nhất tên taxi thường rất kêu, thứ 2: số điện thoại đẹp kiểu củ chuối ví dụ như 04-3444666 em thấy có ở mấy taxi dù gần Ga Hà Nội, thứ 3, trên xe mặc dù có bộ đàm nhưng chả bao giờ phát ra tiếng gì cả, thứ 4: không có cột ăng ten trên nóc xe, hoặc có chỉ là giả, etc. Ngoài ra có một số taxi mua chỗ của hãng khác thì chịu không phát hiện được, nhưng tốt nhất là cứ thương hiệu mà xài.

matureguy

Xe máy
Ko hiểu cụ chủ thớt giầu đến đâu, hay mới ăn chứng khoán 1 khoản lớn cỡ vài chục tỉ, hay cụ chủ vừa lên xe nó vớ ngay được cái ví mở ra thấy 1 tập toàn 100 obama. Em đến chịu kụ, e ^:)^ kụ luôn, lại còn "cũng còn may em không trả đủ giá nó đòi, không thì còn điên nữa " Thế nó bảo là hết 50tr rồi kụ rút 1tr ra đưa nó thì kụ còn may hơn nhiều và tinh thần thoải mái lắm nhỉ?
Thế em mới lên đây viết, mới bực mình, chứ xử lý được khôn ngoan như nhiều cụ trong này kể chuyện thì em còn nói làm gì ? Cụ làm gì mà giả tưởng chua thế cụ :D?

Chỉnh sửa cuối:

matureguy

Xe máy
Số cố định thế thì gọi trong giờ Hành Chánh thôi hở cụ chủ thớt?
Cụ ah, em đã hỏi kĩ. Thực ra mà nói một số điện thoại kiểu Hotline trực 24/7 thì hiện giờ thanh tra GTVT họ nói là chưa có. Nhưng ở đây có 2 vấn đề:

1 là cụ chỉ cần ghi lại số xe, các chi tiết liên quan và khiếu nại vào ban ngày vào số này, họ sẽ xử lý hãng xe và cụ thể xe đó ( điều này em đã gọi hỏi trực tiếp và được xác nhận )

2 là , quan trọng hơn khi mình có số trong tay và biết về lực lượng thanh tra liên ngành này thì bọn tài xế taxi láo rất ngán, nó sẽ chờn và đó là một điều kiện cần để cụ mặc cả lại giá ngay lúc đó. Dẫn đến không xử lý tệ mất nhiều tiền như em khiến cho nhiều cụ trên này chê cười ( em nhận cả :D, chỉ mong sao anh em khác không bị).

PS: Đi hãng rồi mà vẫn bị mới đau sờ cau chứ các cụ, em cũng bảo em mất cảnh giác vì nhiều năm nay đi toàn xe hãng, h mới bị lần đầu trở tay không kịp. Lại thêm số tiền tuyệt đối là không quá lớn nên cũng có tư tưởng bớt sinh sự , hik

matureguy

Xe máy
Em căm cái thằng Thanh Nga này lắm. Một lần em đi taxi từ Ga Long Biên đến Ga Gia Lâm, mới chạy qua hết cầu Chương Dương đồng hồ đã nhảy lên hơn 50.000 đồng rồi. Em bình tĩnh đề nghị dẹp vào góc đường rồi xuống xe, lúc trả tiền có cằn nhằn mấy câu, thế là thằng lái xe lấy ngay một ống nước thủ sẵn trên xe định phang vào đầu em.
Kinh quá, đúng là bọn cướp rồi. Chỗ này thì đúng là hết cách xử lý, chỉ một là chịu mất tiền, hai là sẵn sàng chấp nhận rủi ro mà đập lại nó thôi ! Loạn thật !

khanhnguyen09

Xe container
Em cũng sợ mấy ông lái taxi ở ga HN. Có lần đi tàu về bắt xe từ ga chạy về cầu Vượt ngã tư Vọng hết 100K. Đầu tiên lên xe nó ko bật đồng hồ, sau đó yêu cầu thì nó có bật đồng hồ hẳn hoi, dưng mà đồng hồ nó chạy kinh quá, không đỡ được.
E cũng bị một vụ giống như của cụ, lên xe đồng hồ nó chạy vù vù, từ Vân Hồ về Nguyễn Thái Học mà gần 100K. Về sau hỏi ra mới biết, mình lên phải Taxi dù, tức là nó vẫn đeo mào, dán số ĐT, và có đồng hồ, nhưng đồng hồ đểu. Và e cũng chỉ gặp một lần thôi, bây giờ nhìn Taxi dù là biết ngay.b-)

nghienruou

Xe điện
Phải cháu là gọi tổng đài luôn, chứ để nó ăn đc của mình nó còn cười cho ấy chứ

pmhunghero

Xe buýt
Hôm Tết em đi Taxi Hương Lúa, lúc đi từ nhà đến cơ quan, nhìn đồng hồ đúng 10,4km (chuẩn km cung đường em đi làm hàng ngày), đồng hồ báo 86k, em trả cho thành 90k luôn (vì cũng tắc đường mất gần 30 phút)

Nhưng đi chiều về cũng đi 1 xe khác của Hương Lúa, không tắc, gặp đền tín hiệu gaio thông là xanh đi luôn, chả phải dừng hay đỗ ở đâu, đồng hồ cũng tầm 10,5km, thế mà tiền thì nhẩy lên 106k, em để ý thấy đồng hồ chở của nó nhảy lên hơn 25 phút, trong khi từ từ CQ em về nhà hôm ý có 35 phút. Biết ngay đồng hồ bố láo, em chỉnh ngay, cậu lái xe cãi vì đồng hồ tính thời ian chờ. "Bố khỉ, đi hết 35 phút, chờ 25 phút, thế bay 10km trong 10 phút à?" Thế là cậu ta im ngay, cuối cùng em trả đúng 90k.

hungbme

Xe hơi
Chuyện này em gặp nhiều vì hay phải đi công tác: 1. Nếu nó không bật đồng hồ có nghĩa là Bác cho nó bao nhiêu thì tùy còn không thì nó sẽ tự nói xin cụ thể bao nhiêu tiền và lúc đó thì bác cứ vô tư mà mặc cả. Nếu k thích thì xuống. 2. Cách thứ 2 bác dọa nó: một gọi về tổng đài (nhiều khi tổng đài cũng k ăn thua vì xe này của chúng nó cắm vào nên tổng đài chỉ can thiệp một phần vì liên quan đến thương hiệu của họ thôi), tốt hơn cả bác bảo nó đi thẳng ra đồn công an nào gần nhất vào đấy cùng giải quyết xem nó nói gì.

Em gặp trường hợp như thế này: Vợ em đi từ bễn xe Lương Yên về nhà, em nói với Vợ khi nào về gọi anh ra trả tiền k được tự trả (vì em thừa biết xe trong đấy ra toàn xe dù). Khi em ra trả tiền thấy tiền xe lên gấp 2.5 nhưng em chỉ móc ví trả giá mọi khi em đi + thêm gần 10K(vì vợ chồng em rất hay đi ra và về bến xe Lương Yên), em nói với bác lái xe là em hay đi thế còn nếu bác không lấy thì đi quá lên kia có đồn công an phường để giải quyết (gần nhà em mừ). Thế là bác ấy đổi giọng em đi lái thuê và chủ xe có chỉnh đồng hồ một tí mong anh thông cảm và xin thêm. Em nhất quyết k cho thêm cuối cùng phải nhận tiền và còn cám ơn em nữa cơ (em đoán chắc quen mồm hehe). Gặp em mấy vụ này là êm ngay chứ không có chuyện to tiếng cãi nhau.

huyauto@vip

Xe hơi
Em cũng gặp rùi, Em và gấu đi taxi từ bến xe giáp bát về cổng parabol trường ĐH bách khoa nó sít em 95k. Tính ăn thua với nó nhưng nhìn thấy đầu nó trọc còn hơn mấy ông sư trong chùa thiếu lâm, gấu lại can lên em đành thôi. Tsb nhà chúng nó.

caphe55

Xe máy
Em thì em chỉ đi Mai Linh hoặc Hà nội, đắt hơn tí nhưng chưa bao giờ bị ăn tiền :)

need_something

Xe tải
Nói thế nào nhỉ? Chả biết nói dư lào, chỉ có 1 từ: ...(thôi ko nói đâu), bài này có gì đâu mà phải post để đối fó nhỉ

ngtc

Xe hơi
Đáng lẽ ra, cụ đưa cả số BKS cái xe taxi đó lên để mọi người còn biết mà né chứ.

caca

Xe tải
chắc cụ gặp taxi dù, e cũng gặp 1 lần e hãi, đi từ bến xe Nước Ngầm đến Toy GP thì fai, mà đồng hồ nó nhảy 35k khoảng 1,5km @@,1s 1k các cụ ạ, cãi nhau vs nó e bảo cho xuống xe (may lúc đó tránh xa đồng bọn của nó o bến xe ko nó lại làm j mình thì tèo). e toàn đi Mailinh