Nơi ấy là Trường Sa

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Rời Đá Lớn, tàu cơ động sang điểm khác. Nhà cháu vút Đá Tây, cho nó theo hệ thống Đá, chứ không theo lịch hành quân.
Ai muốn tìm hiểu về Đá Tây, xin mời hỏi anh Gúc vì báo chí viết nhiều lắm rồi. Với nhà cháu, Đá Tây là điểm đóng quân của bộ đội, điểm này đóng vai trò chiến lược và tầm quan trọng trong chốt giữ, đặc biệt khu vực này rất thuận lợi cho việc đảm bảo hậu cần nghề cá nên nhiều năm nay, đang được đầu tư phát triển lớn.

Xuồng CQ của đảo ra đón, xuồng của tàu cũng hạ xuống phụ thêm việc chuyên chở. Khu vực này, tàu cá của ta tập trung đầy, đi lại như con thoi...

Ở Đá Tây A

Tàu câu mực của ngư dân Quảng Ngãi, gặp trên đường từ tàu vào đảo

Đá Tây, quá quen thuộc với nhà cháu

Nhà lâu bền mọc lên trên lô cốt hồi chiến dịch CQ-88

3Gái

Xe tăng
Website
Đặt chân lên đảo chìm Đá Tây A thăm anh em

Quà của đất liền tặng các lực lượng trên đảo

Chú Thành lo hàng quá nhé, anh đi việc khác

Góc riêng tư của lính dảo, lúc nào cũng có hình vợ con, cho vơi bớt nỗi nhớ đất liền

Bà chị Th đừng dập dòm phòng CTV nhé!

Cây xương rồng to nhất quần đảo, bây giờ đang tìm hương án chuyển ra chỗ nào đấy, cho nó vươn cao thêm

Chim cu bầu bạn

CHạy xuống bãi cát tìm đàn vịt

và lùa về tàu đánh tiết canh. Hhehehehe!..

3Gái

Xe tăng
Website
CHUYỆN TIẾP TẾ NƯỚC NGỌT VÀ LƯƠNG THỰC - THỰC PHẨM CHO BÀ CON NGƯ DÂN

Ngày X giờ Y tại điểm Z, tàu chúng cháu nhận được tín hiệu xin trợ giúp của 1 tàu đánh bắt xa bờ Quảng Ngãi.

Ngay lập tức, Thủ trưởng Đoàn Công tác ra lệnh tiếp ứng và khi tiếp cận mới biết: Tàu cá này chuyên câu mực, đã xa đất liền gần 2 tháng, đang hết nước ngọt và lương thực - thực phẩm. Bộ đội tàu triển khai chuyển vòi nước ngọt, bơm đầy các can trên 2 chiếc mủng nhỏ, từ tàu cá chèo sang. Ngoài số lương thực - thực phẩm của tàu, một số cá nhân trong Đoàn công tác cũng tặng 1 số đồ ăn - uống sinh hoạt cá nhân cho gần 50 thủy thủ - ngư dân câu mực trên tàu.

Thuyền trưởng và chủ tàu bảo: "Rất nhiều lần, được bộ đội Hải quân trên đảo, trên tàu giúp đỡ như vầy!" và định gỡ 1 dây mực khô tặng tàu. Tuy nhiên Thủ trưởng Quân chủng kiên quyết: "Giúp đỡ nhân dân là trách nhiệm của bộ đội, không được lấy, để bà con mang về đất liền bán kiếm tiền gỡ công đi biển"...

Các bác cứ bơm nước thoải mái. Tặng thêm các bác thùng bia 333, uống cho mát

Cứ lấy thêm can đựng nước nữa đi

Các bác ngư dân tranh thủ lúc bơm nước, lên thăm tàu Hải quân

Mấy chị em phụ nữ, chỉ có nước ngọt và... bim bim, cũng gom hết tặng các bác ngư dân.

PHUONGICE

Xe tải
Đọc bài này mới biết cụ 3Gai là hải quân mấy bài trước cứ tưởng kụ là nhà báo, ngưỡng mộ cụ quá, cám ơn cụ em suốt ngày vào đây chỉ để ngóng tin về Trướng Sa thôi. Cụ cho em hỏi tý đoạn trên chỗ đưa hài cốt đồng chí hy sinh ở đảo Dá lớn về quê sao địa phương lại ko nhận hài cốt hả kụ???

3Gái

Xe tăng
Website
Đọc bài này mới biết cụ 3Gai là hải quân mấy bài trước cứ tưởng kụ là nhà báo, ngưỡng mộ cụ quá, cám ơn cụ em suốt ngày vào đây chỉ để ngóng tin về Trướng Sa thôi. Cụ cho em hỏi tý đoạn trên chỗ đưa hài cốt đồng chí hy sinh ở đảo Dá lớn về quê sao địa phương lại ko nhận hài cốt hả kụ???
Nhà cháu chỉ làm chân gánh nước Trường Sa thôi, không là nhà gì cả. Còn vụ kia, đề nghị hỏi anh Gúc bằng từ khóa "liệt sĩ Hoàng Đặng Hùng, Trường Sa", có đủ hết yêu cầu.

PHUONGICE

Xe tải

3Gái

Xe tăng
Website
Đi Trường Sa, yêu nhất là những buổi chiều. Sau 1 ngày lăn lóc, quăng quật với nắng gió, lội nước biển, lên các điểm đóng quân với bộ đội. Da cháy nắng đen thui, thèm vô cùng 1 cốc trà đá hoặc hơn tý nữa là cốc bia hơi mát lạnh...
Nhưng ngoài này, bù lại buổi chiều gió hây hẩy, hoàng hôn diệu kỳ lẳng lặng trước mắt như tạm biệt. Nhà chúng cháu tắm sơ quá tý, đứa nào cũng bảo nhau tiết kiệm nước, xong mặc quần cộc ra boong ngắm biển hoặc cùng phụ với anh em Tổ phục vụ nấu nướng bữa chiều. Gần ngay nơi tàu neo, là điểm đóng quân của bộ đội, nước triều cũng đang rút, nhô lên mép xanh san hô...

1 điểm đóng quân của bộ đội nhà chúng cháu, nước triều rút, nhô len bãi san hô rộng mênh mông. Giờ mà ở đảo, đi nhặt ốc, gắp cầu gai hoặc túm cá thì thích quá.

Tàu trực, ở phía bên kia bãi

Bộ đội tàu vẫn đang kiểm tra, sửa chứa máy ca nô để mai tiếp tục làm nhiệm vụ

Cũng gần ngay điểm đóng quân mà nhà cháu neo tàu, là 1 đảo cấp 2, nhô lên khi nước triều xuống. Đảo nào ư, đố ai biết đấy?.

Trước bữa tối, vẫn tranh thủ câu kéo, nhưn còn lâu mới có cá ở chỗ này nhá

2 ông này tâm sự riêng

Trong bếp, anh nuôi báo cáo: Xong bữa rồi ạ...

Nhà cháu yên tâm ra ngoài ngắm biển

Bây giờ, phó anh nuôi mới được ra ngoài ngồi nghỉ

Tổ phục vụ tranh thủ rửa nồi niêu, để lấy cái mà nấu bữa tối chứ

Cả Tổ phục vụ tranh thủ nghỉ 1 chút, sau khi nấu ăn và chuẩn bị dọn bữa. Thương anh em lắm. Vất vả và gian lao cực kỳ...

Kit07

Xe hơi
Lâu lắm mới đợc xem bài cụ 3Gai,. Có gì hay cụ cứ bê tất tật lên nhé, Thanks cụ

PHUONGICE

Xe tải
Hy vọng mai cn cụ chủ ko bị vợ bắt dọn nhà để có time up nhiều nhiều ảnh em hóng bài của kụ!

3Gái

Xe tăng
Website
Chuyến đi Trường Sa tạm dừng ít ngày, mời các đc đón đọc tuần sau nhé!. Trong OF, có đc nào mới đi về, đề nghị viết tiếp cho các đc hóng được biết nhiều thêm...

Hollyone

Xe tăng
Em có một ước ao... Em có một khát khao... Mấy lần có duyên đăng ký và được duyệt rồi, dưng lại ko sắp xếp được thời gian nên bị hụt. Quyết tâm mùa xuân 2014 làm một chuyến thôi.

Civic TN

Xe lăn
Đang hay thì cụ lại bắt dừng, chán thế

tamngocle

Xe tải
Kính Cụ 1 ly. Lâu quá không được đọc bài của Cụ. Biển, Đảo, quê hương, mùa hoa phượng đỏ ... Hoa cải vàng ... Sâu sắc và ý nghĩa. Mong Cụ chân cứng, đầu ... Bóng, thêm nhiều bài hay để diễn đàn nâng cao chất lượng.

kentdju

Xe điện
Em thực sự xúc động khi đọc những dòng chữ kể về sự hy sinh của Liệt sỹ Hùng, về cuộc sống của các chiến sĩ cũng như tình quân dân nơi biển đảo. Xin cảm ơn cụ rất nhiều.

Dr.Teng

Xe buýt
Cảm ơn bác 3G rất nhiều. Thật xúc động với sự hy sinh to lớn của các chiến sỹ nơi Hải đảo.

3Gái

Xe tăng
Website
Bài này đăng ngay trên đảo:http://maithanhhaiddk.blogspot.com/2013/05/co-ai-biet-truong-sa.html

CÓ AI BIẾT, TRƯỜNG SA?..

Mai Thanh Hải - Đảo gọi là đảo chìm, vì lặn sâu dưới biển, khi nước cạn mới nhô lên chút chút.

Buổi sáng, tành tạch ca nô vào thăm nhau, đã thấy nghiêm trang điều lệnh chờ đợi, quấn quýt và tỉ mẩn nâng từng chiếc khăn, chan từng ca nước cho người dưới tàu mới lên.

Thế nhưng, có ai biết là trong gian bếp chật hẹp, lẻn vào mở thấy vẫn còn nguyên xoong cơm nghi ngút khói, nồi cá kho cay xè ớt bột và âu canh mì tôm lõng bõng sợi mì vàng...

Chỉ mình hỏi, "chúng nó" mới dám trả lời thật: "Dậy sớm triển khai công tác đón Đoàn, chưa kịp ăn uống gì!" và lấn bấn: "Nước ngọt đang phải dùng dè sẻn. Rau xanh càng phải dè sẻn, 3 ngày nay mới làm được mẻ giá đỗ, anh em nhấm cho đỡ táo bón!".

Có những sự hy sinh, không phải ai cũng biết và cảm giác nhỏ nhoi lại quay trở lại, từ bao năm ra đảo, so với những gì rất thật, đến trần trụi mà "chúng nó" đã - đang - sẽ trải qua, từ ca nước đến cọng giá đỗ, nhấm từ vỏ đỗ xanh cho đến phần rễ thâm, để đỡ táo bón và sống, nơi bung biêng - bất trắc biển trời...