[Funland] Nợ nhà có nên mua xe, cụ nào đi trước cho em xin ít kinh nghiệm ạ

son.nguyen.1979

Xe tăng
Đi lại hàng ngày, xe phục vụ mình thì ok. Chứ thỉnh thoảng mới đi, mua để cho oai thì thôi.

Như cụ bỏ ra 150tr mua con xe cũ là ok rồi. Ko cần phải tất tay 400-500tr mua xe mới làm gì cho khổ. Trả nợ xong thì tính tiếp.

thonvang

[Tịch thu bằng lái]
Chị đã có lời mà lại không có yêu cầu,điều kiện gì khác là em cứ lấy tiêu hộ chị,lúc nào có thì trả lại có đà đang nóng mua xe thì còn cân nhắc gì nữa,quất luôn.Chứ bàn lên,đặt xuống là hết.

Tony_Le

Xe container
Kính gửi CCCM, em xin phép trình bày hoàn cảnh để CCCM đi trước tư vấn giúp em.
Em 30t ở Hà Nội, lấy vợ được hơn 1 năm, F1 mới sinh được nửa năm. Hiện tại em đang vướng phải bài toán kinh tế như sau:
- Thu nhập 2 vc 1 tháng khoảng 55-60 triệu (làm công ăn lương)
- Chi phí 1 tháng ăn uống sinh hoạt thuốc men (bao gồm cả tiền vay mua nhà): Loanh quanh 22-27tr/ tháng
- Các khoản vay mua nhà loanh quanh khoảng ~1ty, bao gồm vay bank khoảng 700 trong 10 năm, còn khoảng gần 9 năm nữa và vay người nhà không lãi khoảng 300, trả lúc nào cũng được. Hàng tháng trả khoảng 6-7tr tiền gốc và lãi cho bank, khoản này phát sinh lãi hàng tháng khoảng 2,5%/ năm (do em được vay ưu đãi), tiền này đã được thống kê vào mục chi phí 1 tháng em nêu bên trên.
- Tiền đầu tư chứng khoán khoảng ~500tr (do đang âm nên em chưa bán, coi như tiết kiệm không lãi, để đó có việc cần gấp thì dùng)
Nhà em mua ở HN, cách quê nội quê ngoại khoảng 60-70km. Tháng nào cũng về quê 2 lần.

Do đang có F1, nên về quê thuê xe thật sự cũng khá bất tiện, cơ quan cách nhà ~12km nên em cũng có ý định trong đầu là mua 1 con xe oto phục vụ bản thân và gia đình. Hiện em đang được bà chị ngỏ lời cho vay 450tr không lãi, coi như có thể trả lúc nào thì trả.
Vậy theo CCCM, có nên dùng 450tr đó để mua xe phục vụ gia đình hay không? Nếu mua thì em cũng không mất phí gửi xe do có thể để ở vỉa hè, chỉ hơi lo bị vặt gương.
Em nghiêng về phương án liều mua xe hơn, nhưng vẫn cần tham khảo ý kiến CCCM. Em đang ngó tới City 2020 hoặc Mazda 3 FL đời 2017-2018.
Cám ơn CCCM nhiều.
Đọc tít xuống dưới thấy cụ làm Ngân hàng, hỏi thế này hơi lạ. Nếu cụ chỉ làm trong Ngân hàng mà không có chuyên môn về ngành này thì hỏi mấy anh đồng nghiệp ấy, phút mốt có câu trả lời.

Còn với tình trạng hiện tại thì chả có cản trở gì mà không mua xe để nâng cao đời sống vật chất/tinh thần và làm động lực để phấn đấu trả nợ cả, chưa thấy có rủi ro gì nhớn.

duongphong

Xe container
Em thấy phải đến 70% mua xe là nợ. Cụ máu thì cứ chốt thôi. :D

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác mua con xe hạng a thôi sẽ đc đời cao, tầm 3 lít mua fafil đc rồi chi phí vận hành, bảo dưỡng bảo trì thấp k gây nhiều sức ép tài chính. Sau hết nợ đổi xe khác cũng chưa muộn

Xe Thánh

Xe buýt
Trường hợp cụ rất giống e, e cũng đang nợ NH 5lit, nợ ng nhà 5lit tiền mua nhà( trước đây số tiền nợ nhiều hơn kha khá nhưng đã trả dần), thu nhập 1 năm vc e tầm 6lit ( cái này ko cố định vì e làm tự do), mỗi tháng tiêu 40 củ, tiền NH gần 10 củ, lãi ng nhà ko mất, vừa rồi tích góp đc ít với vay thêm ng nhà mua con xe cũ 5lit, đang cố tích góp cuối năm mua thêm 1 con cho gấu đi lại.
Cái dại lớn nhất của e là mua xe muộn, bao năm cứ loanh quanh đổi nhà, đầu tư đất cát cuối cùng xe cũng chẳng có mà đi, khổ vợ khổ con.
E thì ko khuyên cụ nhưng nếu e là cụ e mua luôn và ngay.
Em 30t ở Hà Nội, lấy vợ được hơn 1 năm, F1 mới sinh được nửa năm. Hiện tại em đang vướng phải bài toán kinh tế như sau:
- Chi phí 1 tháng ăn uống sinh hoạt thuốc men (bao gồm cả tiền vay mua nhà): Loanh quanh 22-27tr/ tháng
- Các khoản vay mua nhà loanh quanh khoảng ~1ty, bao gồm vay bank khoảng 700 và vay người nhà không lãi khoảng 300, trả lúc nào cũng được. Hàng tháng trả khoảng 6-7tr tiền gốc và lãi cho bank, khoản này phát sinh lãi hàng tháng khoảng 2,5%/ năm (do em được vay ưu đãi), tiền này đã được thống kê vào mục chi phí 1 tháng em nêu bên trên.
- Tiền đầu tư chứng khoán khoảng ~500tr (do đang âm nên em chưa bán, coi như tiết kiệm không lãi, để đó có việc cần gấp thì dùng)
Nhà em mua ở HN, cách quê nội quê ngoại khoảng 60-70km. Tháng nào cũng về quê 2 lần.

Do đang có F1, nên về quê thuê xe thật sự cũng khá bất tiện, cơ quan cách nhà ~12km nên em cũng có ý định trong đầu là mua 1 con xe oto phục vụ bản thân và gia đình. Hiện em đang được bà chị ngỏ lời cho vay 450tr không lãi, coi như có thể trả lúc nào thì trả.
Vậy theo CCCM, có nên dùng 450tr đó để mua xe phục vụ gia đình hay không?
Em nghiêng về phương án liều mua xe hơn, nhưng vẫn cần tham khảo ý kiến CCCM. Em đang ngó tới City 2020 hoặc Mazda 3 FL đời 2017-2018.
Cám ơn CCCM nhiều.
[/QUOTE]
- Các khoản vay mua nhà loanh quanh khoảng ~1ty, bao gồm vay bank khoảng 700 trong 10 năm, còn khoảng gần 9 năm nữa và vay người nhà không lãi khoảng 300, trả lúc nào cũng được. Hàng tháng trả khoảng 6-7tr tiền gốc và lãi cho bank, khoản này phát sinh lãi hàng tháng khoảng 2,5%/ năm (do em được vay ưu đãi), tiền này đã được thống kê vào mục chi phí 1 tháng em nêu bên trên.

Vậy theo CCCM, có nên dùng 450tr đó để mua xe phục vụ gia đình hay không? Nếu mua thì em cũng không mất phí gửi xe do có thể để ở vỉa hè, chỉ hơi lo bị vặt gương.
Cám ơn CCCM nhiều.
Thích là triển.
Em thì chơi bài mua như không mua, làm con Mini Cooper hơn 3 chục, vẫn về quê ầm ầm, cuối tuần vẫn đi shopping, cafe. Mà hoàn toàn không ảnh hưởng đến kinh tế, nói trắng ra là có vứt đi cũng chả sao, mà vẫn có xe lâu lâu lôi ra chạy.

Roseday

Xe tải
Em hỏi chút làm công ăn lương 2 người tổng 60tr, vậy 1 người thu nhập tầm 30-40tr. Nếu làm cty khối tư nhân thì cũng cỡ Phó Giám Đốc KD, còn nếu làm nhà nước thì thu nhập này là cắn của dân mà có ah.
không cụ, ck em IT lương ~50 mà chưa đc làm quản lý. Em trước thất nghiệp thì làm HC NS cty tư lương+thưởng làng nhàng cũng gần 20 rồi. Toàn dân nghiệp vụ ăn lương cứng chứ ko phải sale

maimaubinhyen

Xe tải
Nên mua cụ ạ, có áp lực nợ với trả lãi gđ sẽ tiết kiệm hơn, ko tiêu pha lung tung mà dành ra trả nợ. Chưa kể 2vc cũng sẽ tìm thêm việc, kiếm thêm thu nhập.
Và chọn xe vừa tầm tiền, ko quá tốn phí sửa chữa, đủ đi mà lành.

chanthat123

Xì hơi lốp
Úi giời, cụ sướng quá hóa dớ dẩn hay sao còn hỏi
Mua luôn và ngay còn gì nữa. Có xe rồi cuộc sống của cụ nó rất khác vì nó tiện lợi nhiều. Cụ thuê xe về quê mỗi lần hết khoảng 1 triệu nhưng mua dc xe rồi mỗi lần về quê hết tầm 200k tiền xăng nếu như là City. Mỗi tháng cụ về 4 lần cũng chả xi nhê gì.
Thu nhập cao mà chi tiêu như cụ là ít nên cứ mạnh dạn mà mua. Cụ tốt phước gia đình hỗ trợ được nhiều nên quất ngay cho lóng

FORWD

Xe tải
Có ông em thấy thớt nào cũng gặp, comments chẳng liên quan đến thớt, chỉ có nhu cầu khoe mấy nhà mấy xe. Hoàn cảnh gia đình mình mà cứ trải hết ra trên mạng ảo: Bao nhiêu con, bao nhiêu tuổi, học gì, làm gì, lương bao nhiêu... Chắc sợ người khác đánh giá không thành công.

Alexmazzz

Xe buýt
Cụ nên trả hết nợ cho người nhà trước, lần sau cần người ta còn cho vay. Chị em thì chị em thật nhưng cũng không nên lạm dụng quá.