[Funland] nợ nần bế tắc quá các bác ơi.

Trạng thái
Thớt đang đóng

HoangViet.gg

Xe máy
cờ bạc ghê vậy cụ

landaumuaxe

Xe điện
Ở VN rất nhiều người cứ noi gương các cụ ta ngày xưa đánh giặc ngoại xâm " tay không bắt giặc ".

Nếu 1 người bt, không có vốn gia đình hậu thuẫn thì tốt nhất nên chăm chỉ làm việc ( làm công ăn lương, hoặc buôn bán nhỏ) thì cuộc sống sẽ đủ ấm no và hạnh phúc ( tuy khó giàu ).
Nhưng họ lại muốn giàu nhanh, nên dùng đòn bẩy tài chính ( vay NH, vay bạn bè, vay XH đen ), để đầu tư mong giàu nhanh để đổi đời ( chủ yếu đầu tư BĐS), hoặc lao vào các cuộc đỏ đen, hoặc sống chết với các sàn CK ( nơi vốn chỉ giành cho các Cá mập sừng sỏ).
Số ít người cũng may mắn, nhưng đa số thành con nợ cả đời. :))
1. Cụ nói mà cứ như tát mặt e rồi, e nợ vay 1.5 tỏi oánh chứng rồi, k kể vốn có 7 lít, năm nay bảo k tham, đánh ít mà cứ như thiêu thân, giờ chỉ đợi hồi lại còn cắt trả nợ, khổ lắm, sau vụ này thì về cơm rau cháo với vợ con thôi, không thành con nợ cả đời nhọ lắm
2. Cũng phải có liều , nhưng liều cần biết dừng, e có 2 ông quen, đợt tt xuống đợt này, 1 ông tk từ 6 còn 3 tỉ, 1 ông từ 8 tỉ còn 0.8 tỉ, thực sự không thể tin nổi ông 8 kia, nhưng mà ông ý cho xem thì thấy khiếp thật, cứ TB giá liên tục xuống với mg nên cũng bay nhanh, nhưng giờ hồi lại hơn rồi, đấy là lúc đáy nhất đợt tháng 5, có điều 2 ông này từ 2020 bỏ tiền vào ck thì ông có 300tr lên 6 tỉ, ông có 1.2 lên 14 tỉ, ông có 6 còn 3 thì rút ra 2.5 tỉ gửi tk rồi, còn 500 oánh cờ bạc, còn ông 14 thì đã rút 6 ra mua nhà xong xuôi rồi , đợt này ttck khốc liệt quá, chốt lại cũng chỉ 1 chữ tham, như e mấy tháng đầu ngon ngon, cũng 50% tk tăng lên mà k giữ nổi, suốt mấy năm tk chỉ tăng, nên tạo tâm lý chủ quan, quên mất các NT mình đã có, tâm lý tự mãn rồi

cuhaifus

Xe container
tại mình vừa mới xây nhà nợ 1 nửa. muốn kiếm nhanh để trả nợ , ai ngờ mất cả nhà mà ko hết nợ
vậy níc của cụ là trắng tay, em mới đọc lại cứ tưởng là Trang Tây, thôi lại bới đất nhặt cỏ thôi chứ chả ai cứu được đâu cụ ạ

shiluo

Xe container
Cửa sáng nhất là bùng nợ thôi, em thấy danh mục vay người thân cũng nhiều, bùng cũng ít nguy cơ, chịu khó đắp mặt lên cho dày là được ^^
Em nể nhiều người có thể đặt hết tương lai của cả gia đình, người thân vào canh bạc làm giàu. Dù có xác suất thành công lớn bao nhiêu mà có nguy cơ vợ con, bố mẹ phải ra gầm cầu thi em cũng vái. Thế nên em rất dị ứng của mấy người thành công kể: "Ngày xưa bố mẹ cắm sổ đỏ cấp vốn làm ăn, sau đấy nỗ lực làm ăn nhân tài sản lên xyz và giàu như bây giờ", với góc nhìn của em thì đó là một người con bất hiếu hụt chứ không phải là người thành công.
Có thể tính cách em thiếu tham vọng, không có ý chí làm giàu,.. và cũng khá là ba phải: Sống thiếu thốn tí cũng được, sống đầy đủ cũng không sao :D. Nhưng chỉ khi riêng mình liên lụy thì được chứ để người thân gánh theo thì em chịu. Nhường các cụ hết ^^

Thành Thị 1

Xe điện
Bao năm trong nghề chứng, e chứng kiến cảnh này rồi. TTCK là đỉnh kout trí tuệ, quả thật ko sai! Bước vào đây mà ko rõ mình là ai, thì chết đẹp như trong phim. Tất nhiên là lúc mới bước vào sao mà biết dc, nên phải trả giá là bt.

Húp sụp sụp

Xe điện
Em xin lỗi cụ trước, em ko có ý công kích cụ. Có thể cụ nói vì quen miệng thôi.
Nhưng thật sự nghe cái câu này nó vô hồn, nhảm nhí chả đâu vào đâu , nghe chối tỉ thực sự. Nghe nó giống ngôn ngữ rẻ tiền của bọn trẻ trâu nói đạo lý trên mạng.
"Còn thở còn gỡ" có dc không cụ!? :)

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Em thì từ bé đến lớn ko nợ ai bao giờ vì em sợ cảm giác nợ nần (cả tiền bạc lẫn tình cảm), Không có tiền thì nhịn ăn tiêu, chưa đủ tiền mua nhà thì ở nhà thuê, đủ mua cái nhỏ thì ở cái nhỏ, chưa có 4 bánh thì đi 2 bánh. Nói chung là nhiều cụ sẽ chê vì không có tham vọng nhưng đổi lại đầu óc em lúc nào cũng nhẹ nhàng thoải mái, thích đi chơi là đi chơi, đêm ngủ ngon 6-7 tiếng liền.

thuyhtt

Xe tăng
- Thời gian để cháu nâng được volume từ 0.01 Lot đến 02 Lot (tim không đập mạnh, tay không run, cắt lỗ mặt không biến sắc) là 06 năm.
- Mỗi khi volume > 03 Lot là suy nghĩ rất kỹ + cơ hội thắng gần như chắc chắn.
- Bác thớt mới bước vào trading mà toàn phang 05 Lot, cho nên thua là chuyện bình thường.
Làm liều, tin vào may rủi bói toán mới có thể oánh đc kiểu này.
Trc em chứng kiến 1 cụ cứ dí tờ tử vi vào hỏi ông xem là: tuần trc ông bảo tuần này thắng đậm, nhưng cháu âm mấy trăm rồi, giờ cháu có nên bơm thêm tiền vào cứu ko?
Ơ kìa:))).

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em rất nể cụ nào nợ tiền tỷ.
Em nợ ai chỉ vài chục nghìn, lúc nào cũng thấy không an tâm.
Đúng là chỉ có liều mới ăn được nhiều.
Em là dân thuần kỹ thuật, chỉ làm công ăn lương, chờ thưởng chứ không kinh doanh đầu tư gì.
Một lần ngồi họp gia đình với ông bà già và em zai, thấy mọi người quan ngại về nhà em bé, xe em xấu nên có ý cho tí tiền để cải thiện lên. Em nói: "Tuy Vc con không nhiều tiền nhưng bọn con có 1 căn hộ, 1 cái xe và 1 ít tiền mặt. Tất cả do bọn con tự làm, và khoản nợ của gia đình con là số 0."
Mọi người chốt luôn :"Khoản nợ = 0 thì dell bao giờ giàu được."
Em biết chứ, biết thừa. Nhưng vợ chồng em đi theo hướng đó. Nhìn người ta giàu sang cũng muốn, nhưng chỉ nhất thời thôi. Mình ăn chắc mặc bền, trừ thiên tai, chiến tranh, thảm họa... tất cả cùng oẳng không thì mình sống nhăn tới già :))

thuyhtt

Xe tăng
Em thì từ bé đến lớn ko nợ ai bao giờ vì em sợ cảm giác nợ nần (cả tiền bạc lẫn tình cảm), Không có tiền thì nhịn ăn tiêu, chưa đủ tiền mua nhà thì ở nhà thuê, đủ mua cái nhỏ thì ở cái nhỏ, chưa có 4 bánh thì đi 2 bánh. Nói chung là nhiều cụ sẽ chê vì không có tham vọng nhưng đổi lại đầu óc em lúc nào cũng nhẹ nhàng thoải mái, thích đi chơi là đi chơi, đêm ngủ ngon 6-7 tiếng liền.
Con cụ lớn chưa, con em lớn rồi em muốn phụ thêm để bọn chúng đi du học và sau được làm việc mình thích mà ko bị cơm áo gạo tiền vật như bố mẹ.
Thu nhập chuyên môn thuần túy nhà em cũng khá so với mặt bằng chung, trc em nghĩ thế là ổn, chi tiêu hợp lý còn nhiêu mỗi năm -2 năm cày miếng đất.
Nhưng dịch ập đến em hiểu ra ko có gì là chắc chắn. Ko đầu tư thì mãi chỉ đến thế thôi. Vay mượn có tính toán hợp lý, kiểm soát đc rủi ro sẽ cho mình cơ hội kiếm được tốt hơn thì tội gì :D.

namtrieucen.hn

Xe hơi
Xin chia buồn với Cụ, CP, CK, Forex đều sẽ giảm khi hết dịch Covid

theanh235

Xe buýt
Người VN, trình độ đại hoc bình thường ngày làm đủ 8 tiếng (cắt bớt thời gian còn 5, 1 tháng 25 ngày công) thu nhập 1 tháng 15tr.
Ngày cầy 10-12 tiếng, tháng đủ 30 ngày thực chất thì 1 tháng thu 40 tr là bình thường. Người có chút tư duy, trung thành tháng cầy 60 củ là chuyện nhỏ. Thu nhập gửi ngân hàng tính lãi kép (hoặc cho vay lãi mỏng 1,5%/tháng). Tính ra 2 năm hơn tí là xong khoản nợ.
Bạn cháu vỡ 28 tỏi (2012), cầy 8 năm.
khiếp. 28 tỏi mà cầy 8 năm, cũng thuộc dạng siêu nhân rồi. Cháu k vỡ nợ, nhưng cũng muốn đi theo cụ ấy học kinh nghiệm kiếm tiền với cụ ạ

matrix3011

Xe tăng
Ngã ở đâu, gấp đôi ở đó cụ nhé !

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Có cụ nào đc 2 tỏi ko lên cho ae tí kinh nghiệm và nhiệt huyết, ... chứ toàn thấy kêu than chán quá!!
Cháu kiếm được khoảng 02 tỷ ~ 03 tỷ/năm (Commodities Futures).
Kinh nghiệm: cắt lỗ, cắt lỗ, cắt lỗ.
Nhiệt huyết: không có, trading là một việc rất nhàm chán.

NayruLove

Xe buýt
Hic! Chia buồn với cụ thích làm giàu không khó!
Dám làm dám chịu thôi cụ ơi, lợi nhuận nhiều rủi ro cao nhiều người vẫn muốn đặt cược, 90-99% thất bại để có 1-10% thành công. Tùy mỗi người mỗi con đường mà.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Con cụ lớn chưa, con em lớn rồi em muốn phụ thêm để bọn chúng đi du học và sau được làm việc mình thích mà ko bị cơm áo gạo tiền vật như bố mẹ.
Thu nhập chuyên môn thuần túy nhà em cũng khá so với mặt bằng chung, trc em nghĩ thế là ổn, chi tiêu hợp lý còn nhiêu mỗi năm -2 năm cày miếng đất.
Nhưng dịch ập đến em hiểu ra ko có gì là chắc chắn. Ko đầu tư thì mãi chỉ đến thế thôi. Vay mượn có tính toán hợp lý, kiểm soát đc rủi ro sẽ cho mình cơ hội kiếm được tốt hơn thì tội gì :D.
Các cụ dạy rồi, cháo nóng húp quanh - công nợ trả dần. Nhiều khi ổn định quá cũng không tốt, có tý sóng gió nó lại tạo động lực thúc đẩy, mạnh mẽ hơn. Đó là bản năng sinh tồn của muôn loài cụ nhỉ :))

Trạng thái
Thớt đang đóng