[Funland] Nổ lớn rồi cháy ở phía Hoàng Công Chất

NNS

Xe ngựa
Ngày xưa ông anh em đi bộ đội về mang trộm được 1 ít thuốc nổ TNT bằng bao diêm, Tết đó cho nổ mà bọn em đứng cách khoảng 1-200m còn chăng bị sóng sung kích mạnh như thế này nữa là.
Nhìn clip chung cư ở Goldmark thấy rung rinh cửa sổ với trần thì pháo này phải cỡ cái phích
chắc cụ nhầm, thuốc nổ TNT cực kì .... khó nổ, với đk bình thường, đố cụ làm nó nổ đc :))

Thạch Hầu

Xe tải
hồi bé hay nghịch ngu và hay thách đố nhau mà cụ. trò pháo tép này thì thách nhau cầm cho nổ trên tay thôi, còn cho lên mồm như cụ trên thì nó ở cảnh giới khác rồi :))
Em cũng chỉ dám cầm đầu cái băng pháo tép cho nổ phần dưới gần đến tay thì ném ra thôi, chứ cầm nguyên quả pháo tep rồi cho nổ trên tay thì cũng chưa dám. Hồi xưa có pháo tuy nguy hiểm nhưng mà vui thật :D

tranmanhha

Xe điện
Có clip nhà trên tầng 3 ấy ạ. Sóng xung kích khá mạnh, bung hết cửa sổ. Em nghĩ bình ga mini chẳng thể tạo sóng xung kích mạnh như vậy. Pháo nổ sau đó thì chỉ tương đương những quả pháo đùng thôi.

Có cái gì đó tạo tiếng nổ đầu tiên, nhưng chắc cơ quan chức năng ko muốn dư luận hoang mang nên ko công bố.
Em cũng nghĩ thế.
Bom mìn mới gây tiếng nổ và công phá mạnh thế.
Pháo thì ngày xưa em quấn suốt, lạ gì.

Thạch Hầu

Xe tải
Thời còn đốt pháo đầy những tin như:
- Biểu diễn cho pháo vào lỗ mũi rồi xì ra: ko kịp thì toét mũi.
- Cầm pháo nổ trên tay châm rồi vứt: ko kịp thì mất ngón.
Nhà cháu khi xưa chỉ nhét ống bơ cho bay lên bay xuống thôi, các anh lớn thì đổ thuốc quấn quả pháo to bằng cái bắp chân. Nổ như bom vang cả xóm.
Cầm quả pháo tôm trên tay đốt rồi vứt thì em vưỡn làm, nhưng chưa nghe lắp pháo vào mũi bao giờ. Quả pháo mà to bằng bắp chân là cực khủng rồi, em hay đi xem đội đột pháo đùng to bằng cái cổ tay, thỉnh thoảng cho đùng 1 cái các cụ giật mình lại chửi ầm lên :D

lai 4 fun

Xe tải
Đúng là điếc ko sợ súng nhỉ. Có thuốc pháo còn ăn lẩu bằng bình gas mini. 3 người bị thương ko biết tình trạng nhẹ hay nặng các cụ nhỉ. Hôm trước thấy ảnh các cụ chụp đắp chiếu em tưởng toi rồi

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Chem

Xe điện
Cầm quả pháo tôm trên tay đốt rồi vứt thì em vưỡn làm, nhưng chưa nghe lắp pháo vào mũi bao giờ. Quả pháo mà to bằng bắp chân là cực khủng rồi, em hay đi xem đội đột pháo đùng to bằng cái cổ tay, thỉnh thoảng cho đùng 1 cái các cụ giật mình lại chửi ầm lên :D
Pháo tép thì cầm tay vứt là bình thường, có điều có cầm quả pháo đại thì khủng cụ ạ.
Còn vụ tét mũi là trò biểu diễn đám cưới....tai nạn nghề nghiệp thời đấy.
Lúc nhỏ, cứ đến Tết là mỗi thằng cầm que nhang để đi châm pháo. Mà rất hay có trò đi nhặt pháo sau khi nổ, cứ băng pháo nổ xong là bọn trẻ con lại lao vào nhặt pháo xịt...thường có quả đại chốt cuối băng pháo, nó mà cháy chậm thì nổ đùng giữa bọn trẻ lâu nhâu tìm pháo xịt.

Hự.

Xe điện
Hồi cấp 3 giao thừa đi chơi. Thầy u bắt về trước 12h đêm (như kiểu cinderella). Nhưng mải chơi đạp xe cùng mấy đứa đi xa. Lúc cắm đầu cắm cổ đạp xe về thì giao thừa. Cơ man pháo nổ trên trời dưới đất, trái phải. Những quả pháo to bằng cái phích kê giữa phố, lăn tăn ko biết phóng xe qua có kịp ko hay vừa lúc nó nổ. Cảm giác như đi giữa chiến trận bom đạn tơi bời như mình là anh Kim Đồng. Tuy nhiên em lại ko bị điếc. Đùng đùng đoàng đoàng ong thủ luôn. Về đến nhà mới điếc. May thầy u kiêng đầu năm mới ko quát mắng gì vụ về muộn.

Loe_hờ lú

Xe điện
chắc cụ nhầm, thuốc nổ TNT cực kì .... khó nổ, với đk bình thường, đố cụ làm nó nổ đc :))
Không nhầm cụ ạ. Có cả nụ xùy ngòi nổ.
Em khi đó học đại học rồi k đến mức trẻ con, còn cái đó là ông anh lấy trong đơn vị ra.

cusao

Xe lăn
Trò này cũng rất nguy hiểm, vì không quen khối thuốc nổ ngay trên tay. Các kiểu châm bằng ngọn lửa sẽ không thể phát hiện dây cháy chậm đã bén lửa!
Trò này cũng không nguy hiểm mấy nên bộ đội ta (kể cả lính đi B) cũng nhiều người mất tay hoặc mất mạng do có nhu cầu ăn cá

coolpix8700

Xe ngựa
NNS nói:
Không nhầm cụ ạ. Có cả nụ xùy ngòi nổ.
Em khi đó học đại học rồi k đến mức trẻ con, còn cái đó là ông anh lấy trong đơn vị ra.
TNT mà trộn với thuốc pháo thường (thuốc súng đen hay là hỗn hợp diêm tiêu, diêm sinh và bột than) thì TNT không nổ. Để nó nổ cần phải bị kích bằng kíp mìn.
Tụi em vẫn đun TNT để đổ vào ống nứa hay đúc thành khối đem đi đánh cá. TNT có 2 dạng là mảnh như ngô mảnh nhưng dẹt hơn hay là khối đặc. Cả 2 dạng này đều phải đun cho chảy ra để đổ vào khuôn đúc thành khối hay vào ống nứa mới dùng được.
Dụng cụ để đun là xong nhôm hỏng và đun trên than củi.
Nếu đun bằng lửa thì có thể TNT trong xong bắt lửa. Khi bắt lửa nó cháy mạnh hơn nhựa đường, nhưng khói đen đặc hơn. Dập tắt khó hơn.
Có lần ông già em quát em, vì tìm ở 4 góc trái nhà ra 1 đống thuốc nổ (TNT). Ông già bảo là dù thuốc này khó nổ, nhưng máy bay nó mà oanh tạc khu này thì tất cả mớ thuốc ấy sẽ nổ cùng 1 lúc.

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
Hồi cấp 3 giao thừa đi chơi. Thầy u bắt về trước 12h đêm (như kiểu cinderella). Nhưng mải chơi đạp xe cùng mấy đứa đi xa. Lúc cắm đầu cắm cổ đạp xe về thì giao thừa. Cơ man pháo nổ trên trời dưới đất, trái phải. Những quả pháo to bằng cái phích kê giữa phố, lăn tăn ko biết phóng xe qua có kịp ko hay vừa lúc nó nổ. Cảm giác như đi giữa chiến trận bom đạn tơi bời như mình là anh Kim Đồng. Tuy nhiên em lại ko bị điếc. Đùng đùng đoàng đoàng ong thủ luôn. Về đến nhà mới điếc. May thầy u kiêng đầu năm mới ko quát mắng gì vụ về muộn.
Em nhớ nhà em 2 tầng phía gần ra cánh đồng. Hồi đó đa phần nhà 1 tầng thôi. Buổi tối đang bắn pháo hoa, ông già bảo thôi xuống sân bắn, có đạn AK. Hoá ra có mấy ông vác AK ra bắn thật từ cách đó vài trăm mét mà bắn cheo chéo thôi. Sau mới biết là bố con bạn em, nhưng đạn gì đấy k phải đạn bình thường.

cusao

Xe lăn
Cái món pháo tết rất hay...mỗi tội khó kiểm soát chung ở mức an toàn tiết kiệm

NNS

Xe ngựa
TNT mà trộn với thuốc pháo thường (thuốc súng đen hay là hỗn hợp diêm tiêu, diêm sinh và bột than) thì TNT không nổ. Để nó nổ cần phải bị kích bằng kíp mìn.
Tụi em vẫn đun TNT để đổ vào ống nứa hay đúc thành khối đem đi đánh cá. TNT có 2 dạng là mảnh như ngô mảnh nhưng dẹt hơn hay là khối đặc. Cả 2 dạng này đều phải đun cho chảy ra để đổ vào khuôn đúc thành khối hay vào ống nứa mới dùng được.
Dụng cụ để đun là xong nhôm hỏng và đun trên than củi.
Nếu đun bằng lửa thì có thể TNT trong xong bắt lửa. Khi bắt lửa nó cháy mạnh hơn nhựa đường, nhưng khói đen đặc hơn. Dập tắt khó hơn.
Có lần ông già em quát em, vì tìm ở 4 góc trái nhà ra 1 đống thuốc nổ (TNT). Ông già bảo là dù thuốc này khó nổ, nhưng máy bay nó mà oanh tạc khu này thì tất cả mớ thuốc ấy sẽ nổ cùng 1 lúc.
vâng, tnt rất khó kích nổ ơe đk thường, áp suất thường, muốn nổ phải có kíp, nên quy định an toàn của món này là nó ko cho chứa kho, hay vận chuyển thuốc và kíp cùng nhau, nên đi lấy mấy khúc mía tnt thì đi 1 xe thuốc, 1 xe kíp riêng. trc em đốt TNT nó chỉ xùi xùi như đốt thuốc phiện bàn đèn ý mà :))

MuathuHN252

Xe cút kít
hồi em học lớp 10, vốn học giỏi nhất môn Vật lí nên cô giáo quí lắm, em vẫn nhớ cô dạy tiết về phản lực, em chế cho cô 1 đạo cụ giảng dạy gồm 1 quả tên lửa nhồi thuốc phóng, buộc vào 1 cần thủy tinh thước thợ rồi cắm vào 1 cái đế gỗ, đốt quả tên lửa thì phản lực phun ra sau khiến nó bay vòng vòng như quả tên lửa trên đồng hồ để bàn Raketta thời đó. Để làm thuốc phóng, em bóc thuốc pháo ra, trộn thêm bột than tre, tự mày mò điều chỉnh tỉ lệ thuốc, than để thuốc ko nổ nữa mà chỉ cháy...., cô thích mê, đăng kí luôn tiết dự giờ thao giảng cấp quận, dạy lại, chế lại cho cô, thời đó bố láo, lần dạy ở lớp thì làm thành công mĩ mãn, lần dự giờ thao giảng thì giảm mẹ nó than đi, cô đốt phát tên lửa nổ ngay trên bệ giảng :))
Cụ làm e lăn ra cười

Hự.

Xe điện
hồi em học lớp 10, vốn học giỏi nhất môn Vật lí nên cô giáo quí lắm, em vẫn nhớ cô dạy tiết về phản lực, em chế cho cô 1 đạo cụ giảng dạy gồm 1 quả tên lửa nhồi thuốc phóng, buộc vào 1 cần thủy tinh thước thợ rồi cắm vào 1 cái đế gỗ, đốt quả tên lửa thì phản lực phun ra sau khiến nó bay vòng vòng như quả tên lửa trên đồng hồ để bàn Raketta thời đó. Để làm thuốc phóng, em bóc thuốc pháo ra, trộn thêm bột than tre, tự mày mò điều chỉnh tỉ lệ thuốc, than để thuốc ko nổ nữa mà chỉ cháy...., cô thích mê, đăng kí luôn tiết dự giờ thao giảng cấp quận, dạy lại, chế lại cho cô, thời đó bố láo, lần dạy ở lớp thì làm thành công mĩ mãn, lần dự giờ thao giảng thì giảm mẹ nó than đi, cô đốt phát tên lửa nổ ngay trên bệ giảng :))
Cụ làm em nhớ lại 1 trò nghịch nữa hồi bé là lấy bao thuốc lá mời khách đến chúc tết, rút 1 điếu ra, cẩn thận tháo sợi thuốc từ phía đầu ngọn, đổ ít thuốc pháo vào, xong lại lấy sợi thuốc lá nhồi cẩn thận lại như mới. Xong nhét lại vào bao. Có khách nam giới đến chúc Tết là em loanh quanh ngoài ngõ hồi hộp đợi xem có trúng sổ xố rút đúng điếu thuốc may mắn đó ko. Đang hút, điếu thuốc cháy xèo 1 cái loé sáng. Khách giật mình đứng bật dậy. Xong em chuồn luôn, tối mới mò về nhà. Lúc chế tác em đã thoáng nghĩ hay là nhồi hẳn quả pháo con vào. May mà ko thực hiện. Ko khách toác mỏ thì em cũng toác đít.

Thiên___Phong

[Tịch thu bằng lái]
vâng, tnt rất khó kích nổ ơe đk thường, áp suất thường, muốn nổ phải có kíp, nên quy định an toàn của món này là nó ko cho chứa kho, hay vận chuyển thuốc và kíp cùng nhau, nên đi lấy mấy khúc mía tnt thì đi 1 xe thuốc, 1 xe kíp riêng. trc em đốt TNT nó chỉ xùi xùi như đốt thuốc phiện bàn đèn ý mà :))
Lão làm em nhớ mấy vụ em khoan cục tròn tròn làm bánh xe ô tô đất.
Sau ông già bảo đấy là cục bộc phá, may mà nó éo nổ chứ không thì lên bàn thờ lâu roài.