[Funland] Nỗi buồn nước Nga !!!

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt sang lao động phổ thông, thợ giỏi làm việc trong gara oto lương 15tr nuôi ăn ở và họ lo hết thủ tục sang... so vs múc thu nhập chung bên Nga thì 15tr có phải mức thấp và rất thấp ko cụ
Ở Moscow, lĩnh lương đi chơi ngày vài chủ nhật là hết luôn. Có điều đi sang nước ngoài làm việc nếu chịu khó ko ăn chơi, 1 năm cũng đc 5 -10k gửi về nhà. Ở nhà lương cũng mức đấy nhưng tháng nào hết tháng đấy.

MiuTra

Xe tải
chúc cụ & gđ khỏi sớm

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có mua hàng ngoại nhập mới đắt thôi!
Mua hàng sản xuất trong nước thì vẫn rẻ như thường! đợt đó chính phủ Nga tăng lương hưu thêm 15% nữa.
Thu nhập trung bình mà đồi xài hàng ngoại nhập thì kêu ca gì! Hiện tại giá cả thực phẩm thịt heo thịt bò ( loại ngon hơn bên Vn rất nhiều) tính ra tiền Việt thì chưa bằng 1/2 giá ở Vn. Trong khi thu nhập bình quân của người Nga , lẫn lương hưu của Nga đều gấp 4 lần Vn mình!
Lương hưu nào gấp 4 lần nhà mình, cụ nhầm ko.

juve99

Xe cút kít
Ở Moscow, lĩnh lương đi chơi ngày vài chủ nhật là hết luôn. Có điều đi sang nước ngoài làm việc nếu chịu khó ko ăn chơi, 1 năm cũng đc 5 -10k gửi về nhà. Ở nhà lương cũng mức đấy nhưng tháng nào hết tháng đấy.
15tr ở VN nếu đi chơi cuối tuần cũng chỉ dc vài ngày ở mức tb cụ ah. Mức thu nhập tb bên Nga có vẻ cũng thấp cụ nhỉ

bomong

Xe điện
Tình hình Người Việt bên Nga thế nào rồi các Cụ, ổn chứ, mùa hè rồi thời tiết chắc đẹp lắm, có buôn bán túc tắc dc ko? Cố gắng lên nhé!

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
15tr ở VN nếu đi chơi cuối tuần cũng chỉ dc vài ngày ở mức tb cụ ah. Mức thu nhập tb bên Nga có vẻ cũng thấp cụ nhỉ
Nói chung là thấp, nhưng ko thấy sự điên đảo như ở nhà mình. Lương công nhân xưởng may trung bình 7-1000$/ tháng bao ăn ở. Ở Moscow nếu phải thuê nhà thì vỡ mồm luôn.

Saigon3

Xe tải
Chuyến bay từ Nga trở về có 24 người nhiễm bệnh:
”24 bệnh nhân Covid-19 được công bố sáng nay đều mang quốc tịch Việt Nam, từ Nga về trên chuyến bay VN0062 chở 345 hành khách. Chuyến bay đã hạ cánh xuống Vân Đồn lúc 4h40 ngày 13/5 vừa qua.” Đây là danh sách:

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt sang lao động phổ thông, thợ giỏi làm việc trong gara oto lương 15tr nuôi ăn ở và họ lo hết thủ tục sang... so vs múc thu nhập chung bên Nga thì 15tr có phải mức thấp và rất thấp ko cụ
dân Nga ngố nghèo mà cụ, lương tầm 600-800 usd cơ mà bên đó ô tô và xăng rẻ hều.

The Tank

Xe điện
Thèng Covid này khả năng lây qua không khí khá thấp. Như các ca lây ở VN thì phải tiếp xúc cỡ vài tiếng đổ lên.
Tụi Tây lây kinh thế chắc có lý do đặc thù nào đó (ăn đồ nguội chẳng hạn - mấy nhà máy chế biến thức ăn dính rồi, điều hoà trung tâm?...)
Các cụ Việt ở nước ngoài cố duy trì cách sinh hoạt giống VN khả năng giảm đc nguy cơ lây nhiễm.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Lương hưu bình quân của Vn tầm 2 tr
Sao quá thấp thế cụ, chắc cụ tính đổ đồng tất cả những người hưởng trợ cấp và lương hưu. Em biết có ông chủ tịch xã từ ngày bao cấp hiện về già hưởng trợ cấp khoảng 1 tr/ tháng, chứ không phải lương hưu.

NguyenAnhPhan

Xe container
Sao quá thấp thế cụ, chắc cụ tính đổ đồng tất cả những người hưởng trợ cấp và lương hưu. Em biết có ông chủ tịch xã từ ngày bao cấp hiện về già hưởng trợ cấp khoảng 1 tr/ tháng, chứ không phải lương hưu.
Đó có lẽ là về mất sức (hưu non, hoặc mất sk, phải nghỉ sớm, hoặc cty giải thể sớm, không đủ năm đóng bhxh, lại không thể đóng thêm, mà tuổi lại cao rồi - do ngày xưa khác bây giờ.....) thì phải về mất sức, hay chế độ trợ cấp...

Ongrungf

Xe điện
Trường hợp ông 17 bị nhiễm vẫn tung tăng đi chơi golf, họp hành, ăn sáng chung với đồng nghiệp ở ks, mà không lây nhiễm cho ai, kể cả vợ và lái xe dù ông này bị nặng, điều trị cả tháng mới khỏi ... cho thấy không loại trừ khả năng người VN có miễn dịch cao hơn bọn Tây.
Tuy nhiên, một ly do khác, chắc chắn, ai cũng thấy, là VN đã dập dịch quyết liệt, với sự tham gia tích cực của "cả hệ thống chính trị" (chính quyền, ảng, đoàn TN, mặt trận, công an, dân phòng, quân đội, dân quân du kích...), đây là điều bọn Tây thua. Ưu thế của 1 ảng trong tình huống đặc biệt là có thật mà bọn nhiều ảng không thể học theo vì mỗi thằng một ý, mải cãi nhau, chẳng ai bảo được ai, lại không có cánh tay nối dài của CQ các loại.
Thứ nữa, bọn Tây nó coi quyền tự do cá nhân quá cao. Bắt nó (F0) khai nửa tháng qua đi đâu, làm gì, gặp ai, ở đâu, rồi túm ngay tất cả những người nó gặp (F1) tổng vô trại, buộc cả F2 tự cách ly... là điều không thể. Chúng đã quen coi tự do to hơn cả mạng sống (tự do hay là chết) thì CQ nó có muốn làm giống VN cũng đành pó tay.
Cuối cùng, cách làm của ngành y mỗi nơi một khác. Quan niệm chống vr thì cứ để cơ thể tự chống, chỉ can thiệp khi bệnh nặng là sai lầm nghiêm trọng của nó. Bệnh này gây ngạt thở nên khi thấy bệnh nặng không thở được mới đi bv thì không kịp.
Túm lại, nhiều nguyên nhân, nhưng quan trọng nhất là VN sớm và quyết liệt chống dịch, đó là yếu tố quan trọng nhất.
Ông số 21 chứ.
Ông này nhiễm Cô vít đường chợ ở đâu đáu mà truyền thông ta cứ ép là ổng nhiễm là do có giao thông với em 17.
Dân Lý luận ai lại làm thế cccm nhuề :D

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nghe đồn là hơn 20 người Việt ở Nga đã chết vì covid rồi phải không các cụ?

trabi s

Xe tải
Em cũng đang ở Nga đây. Cả nhà ra ngoại ô ở cả tháng nay rồi. Trong thành phố lây nhiễm ghê quá, người Việt mình lại ở đông, hay tụ tập, ít thể thao, nên lây nhiều.
Không may bị Covid 19 chính quyền bên đó họ có chữa cho mình ko cụ.

tieuyeu

Xe buýt
chúc cụ chủ và gđ sớm khoẻ lại , nhà em bên Đức cũng phải ở nhà 7 tuần , giờ cũng qua đỉnh dịch rồi , tại Đức giờ còn khoảng 25 ngàn ca nhiểm , số người khỏi lên đến 150 ngàn ca. Các TP đều có trạm xét nghiệm nhanh , bệnh viện vẫn thừa nhiều giường bệnh . Tuần rồi các cửa hàng hoạt động bình thường lại , nhưng khi vào phải mang khẩu trang, học sinh đi học 1 ngày / tuần , hôm qua giải vô địch quốc gia cũng đã khởi tranh lại ( không khán giả).

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Nga ngố đúng là thảm

Nước Nga trong cơn bĩ cực: Ca mắc Covid-19 nhiều thứ 2 thế giới vẫn phải nới lỏng cách ly vì người dân hết tiền

Khoảng 50% số người dân Nga hiện nay không có tiền tiết kiệm hoặc chỉ đủ tiền tiết kiệm cho khoảng 4 tuần tới nếu hoạt động sản xuất kinh doanh không khôi phục.