[Funland] NN dừng cấp kinh phí từ ngân sách trả lương cho hội

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hội nhảm nhí như hội phụ nữ, hội bộ đội gì đó, ... giải tán hết đi là hợp lý mà.
Nhà nước tiết kiệm được bao tiền ngân sách, đầu tư cho các nghiên cứu cơ bản R&D chứ cứ đòi đi tắt đón đầu mãi, hixx.
Nên các cty cứ mua linh kiện và nguyên liệu Tàu suốt đời, haizz.

vo nho

Xe điện
Mấy hội nhảm nhí như hội phụ nữ, hội bộ đội gì đó, ... giải tán hết đi là hợp lý mà.
Nhà nước tiết kiệm được bao tiền ngân sách, đầu tư cho các nghiên cứu cơ bản R&D chứ cứ đòi đi tắt đón đầu mãi, hixx.
Nên các cty cứ mua linh kiện và nguyên liệu Tàu suốt đời, haizz.
Cụ nói thế em không đồng ý lắm khi dùng từ "nhảm nhí"...
Vào từng thời điểm cụ thể nó có vai trò cụ thể rõ ràng và hiệu quả là đằng khác chứ chả có gì "nhảm nhí" ở đây cả. Đến giờ thấy không còn phù hợp với cuộc sống với cơ chế quản lý thì phải thay đổi đó là sự hợp lý.

ca_kiem

Xe container
Phức tạp quá nhỉ? đọc xong vẫn không hiểu được làm thế nào để tư pháp độc lập được với lập pháp và hành pháp, thấy bổ nhiệm cái gì cũng lại do 2 bên kia đề cử hoặc thông qua.
Nó phức tạp thật... bởi kể cả người mẽo đôi khi cũng rối đầu. Em nói theo kiểu hiểu biết của em.
1/ Toà án liên bang.
- Tối cao pháp viện ( 9 thẩm phán to vãi năm trong hiến pháp )
- 12 Toà phúc thẩm
- 94 Toà sơ thẩm
Đội này giải quyết các vấn đề liên bang hoặc tranh chấp các bang.....
Tất cả lựa chọn theo kiểu Tổng thống đề cử.... Thượng viện phê duyệt. Sau khi ứng cử thì rất khó phế bỏ và nhiệm kỳ đến chết hoặc tự rời nỏ :))
2/ Toà tiểu bang
Do mỗi tiểu bang luật lá riêng ( hành pháp , tư pháp, lập pháp kiểu như một nhà nước độc lập) nên việc đề cử toà cũng khác nhau.
- Đa số các bang yêu cầu là ứng cư hoặc bổ nhiệm .... và có thời hạn nhiệm kỳ 5 năm
- Một số bang thì bổ nhiệm vô thời hạn

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vào từng thời điểm cụ thể nó có vai trò cụ thể rõ ràng và hiệu quả là đằng khác chứ chả có gì "nhảm nhí" ở đây cả. Đến giờ thấy không còn phù hợp với cuộc sống với cơ chế quản lý thì phải thay đổi đó là sự hợp lý.
Em chưa từng thấy họ có vai trò gì cả, mà các nước xã hội chủ nghĩa mới có mấy cái hội này do ngân sách nuôi :D
Nếu nó tự nuôi nó thì em chắc chả dám bảo nhảm nhí tý nào :P

cuongtran151

Đi bộ
Nên tự chủ để các hội có trách nhiệm hơn trong các hoạt động, tránh dựa dẫm vào nguồn NSNN

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ là làm màu cho cái Hội to thì không gọi là hội "nhảm nhí" thì cụ muốn gọi gì cho nó đúng bản chất (?)

vo nho

Xe điện
Em chưa từng thấy họ có vai trò gì cả, mà các nước xã hội chủ nghĩa mới có mấy cái hội này do ngân sách nuôi :D
Nếu nó tự nuôi nó thì em chắc chả dám bảo nhảm nhí tý nào :P
Không biết cụ bao nhiêu tuổi rùi...sống ở đâu?
Chứ ngay tại thời điểm bây giờ ở các vùng quê thì các hội này làm được rất nhiều việc. Nhất là hội phụ nữ và cựu chiến bình.

Còn cụ nói từ "nhảm nhí" thì em không còn ý kiến.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Không biết cụ bao nhiêu tuổi rùi...sống ở đâu?
Chứ ngay tại thời điểm bây giờ ở các vùng quê thì các hội này làm được rất nhiều việc. Nhất là hội phụ nữ và cựu chiến bình.

Còn cụ nói từ "nhảm nhí" thì em không còn ý kiến.
Cụ đang lẫn lộn giữa "các chương trình phúc lợi của NN" với các Hội

MAYa

Xe hơi
Hội trong tiếng Anh nó gọi là party hay gì hả các cụ? Nếu là party thì xem còn hội nào được cấp ngân sách ae kiến nghị nốt đê

vo nho

Xe điện
Cụ đang lẫn lộn giữa "các chương trình phúc lợi của NN" với các Hội
Nó là 2 chuyện khác nhau...em không lẫn gì hết. Nên cụ yên tâm.
Còn hiệu quả của từng hội thì không thể lấy 1 nơi mà đánh giá tất cả được, không thể lấy 1 thời điểm mà đánh giá cả 1 quá trình... cái đó là phiến diện quá mức.

Em ủng hộ các Hội này phải "tự lực" theo nhu cầu của người dân hiện nay mà tồn tại...nhưng không phải kiểu phủ nhận hết côn sức của bao người bỏ ra. Rùi dùng từ "nhảm nhí" để nói về những con người đó.

xmen_pro

Xe điện
Nếu nhiều Hội không được NN bao cấp nữa thì nhiều khả năng sẽ bị các nhóm lợi ích (trong và ngoài nước), gian thương kiểu đa cấp v.v.. xã hội hóa, thao túng ===>> hệ thống chính trị sẽ không còn 'thống nhất" 1 lề, dễ bị biến dạng/biến tướng ngoài tầm kiểm soát chăng?! :-?
Cụ nói thế các hội đoàn ở tư bẩn nó chết hết à??? Nó không chết mà còn đóng góp rất nhiều kinh phí cho chính phủ đó cụ ạ. Người ta quản lý bằng cơ chế, cho cái cần câu chứ đe.o phải cho rổ cá ngồi ăn dần.

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Cccm cho em hỏi cái "hội " to nhất của bác em dùng nguồn ngân sách hay do hội tự đóng ạ ?
Nguồn ngân sách nhà nước cấp, có trong phân bổ ngân sách hằng năm, vp ở trung ương 2810 tỷ đồng
Văn phòng ở các tỉnh giao động từ 150 tỷ-500 tỷ. 63 tỉnh thành các cụ tự nhân lên

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Nó là 2 chuyện khác nhau...em không lẫn gì hết. Nên cụ yên tâm.
Còn hiệu quả của từng hội thì không thể lấy 1 nơi mà đánh giá tất cả được, không thể lấy 1 thời điểm mà đánh giá cả 1 quá trình... cái đó là phiến diện quá mức.

Em ủng hộ các Hội này phải "tự lực" theo nhu cầu của người dân hiện nay mà tồn tại...nhưng không phải kiểu phủ nhận hết côn sức của bao người bỏ ra. Rùi dùng từ "nhảm nhí" để nói về những con người đó.
So với tiền ngân sách bỏ ra thì phải nói đa số các hội là nhảm nhí, vì kết quả không đáng so với số tiền bỏ ra
"Chương trình phúc lợi NN" nó khác hoàn toàn với các kiểu Hội, cụ nên phân biện rõ
Tiền dân đóng thuế là tiền mồ hôi nước mắt, chỉ nên phục vụ cho lợi ích quốc gia

Ngay cả bây giờ tôi cũng phản đối cái Hội to sử dụng tiền NS vô tội vạ, đã là Hội thì nên sử dụng tiền của hội viên, huống hồ các cái Hội nhảm nhí vô bổ vô dụng của cụ

mazda3_pro

Xe lăn
Mợi cụ 1 ly, công cụ đánh máy mỏi tay. Hy vọng trong giấc mơ cụ tìm được người giúp chúng ta
Hi vọng tự diễn biến tự chuyển hóa thôi, chứ tìm được người giúp khó hơn lên trời :D

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Liên hiệp các hội khkt cắt đi là đúng, toàn những lão về hiu ăn hại đái nát.
Gần công ty mình có mảnh đất vàng to uỳnh (ở đường Duy Tân - quận Cầu Giấy), đang xây cái toà nhà liên hiệp các hội KHKT đấy cụ. Chắc xây xong cho bên ngoài thuê làm văn phòng =))