Tin tức Nissan Kicks e-Power gây tranh cãi tại Philipines khi được công nhận là xe thuần điện

Đi Jây

Xe tăng
Họ có nghiên cứu rồi mà không chịu đọc thì đúng chịu rồi.
đúng là phí lời thật.
Đã tóm tắt lại rồi mà vẫn ko chịu đọc. Cụ đó chỉ chê người khác là nhanh :D
Em tóm tắt lần nữa nhé:
Highlights

• EV emits the least CO2 but have higher NOx and N 2O emissions due to fossil-fuel-based electricity.

• EV has significantly higher SOx and PM10 emissions, highlighting the need for improved emission control and renewable energy.

• Despite higher upfront costs, EV has the lowest maintenance expenses.

• HEV strikes a balance between cost, emissions, and maintenance, making them attractive for sustainability.

• Achieving net zero emissions by 2050 will require a comprehensive approach across different EV types.

Hà Chí Anh

Xe đạp
Nguồn điện có thể thay đổi chứ việc động cơ đốt trong thì không thể thay đổi được cụ. Người ta cũng nghiên cứu chán các loại xe để giảm phác thải khí hiệu ứng nhà kính ngay từ những năm 2000 rồi. Ban đầu là những chiếc xe chạy khí gas rồi chạy pin nhiên liệu hydro lỏng, cuối cùng giờ chọn pin lithum, và đang nghiên cứu thay thế bằng pin Natri thân thiện với môi trường.
Thay đổi dần cả về nguồn điện và chất liệu làm pin. Chẳng phải tự dưng các chính phủ, các tổ chức xanh đã đổ hàng chục tỷ USD vào nghiên cứu năng lượng mới thay thế động cơ đốt trong dùng xăng dầu mấy chục năm nay.
Việt Nam đã ký cam kết phác thải về 0 vào 2050 theo lộ trình, nên cái việc đóng cửa các nhà máy nhiệt điện than trong tương lai sẽ diễn ra thôi.
"Không biết lộ trình cam kết đóng cửa các nhà máy nhiệt điện than của VN mình như thế nào, chứ em thấy tại một số địa phương hiện vẫn đang triển khai các dự án nhà máy nhiệt điện than các bác ạ...
Còn em thì là em vẫn sẽ dùng xe sử dụng nhiên liệu hóa thạch(xăng) cho đến khi nào không sử dụng được nữa thì thôi (20-30 năm nữa) có khả thi không các bác?"

Chỉnh sửa cuối:

linh 7

Xe buýt
Xe điện, nhưng lấy xăng phát điện thì xe này không thể liệt vào xe "xanh", không giúp ích gì cho khu vực đô thị đang bị ô nhiễm khí thải từ phương tiện giao thông
Tại sao lại không "xanh" đi phố xe bth hết tận 10, 11l, Kicks hết có 2.5 lít, phát thải thấp hơn như thế, mà lại mạnh, hiệu suất cao thì phải xanh hơn chứ ạ???
Em ko phải fan hay seeder hãng nào, cụ đừng ném đá tội nghiệp

poiuy

Xe ba gác
ở VN cũng nên cho nó vào xe điện đi. Với giá giảm hiện tại kèm bỏ thuế chước bạ thì mình sẵn sàng múc 1 chiếc.
Ưu đãi cho xe nhập khẩu chẳng ích lợi gì nhiều cho nên kinh tế đất nước nên cụ đừng mong.

Idemitsu

Xe tăng
Tại sao lại không "xanh" đi phố xe bth hết tận 10, 11l, Kicks hết có 2.5 lít, phát thải thấp hơn như thế, mà lại mạnh, hiệu suất cao thì phải xanh hơn chứ ạ???
Em ko phải fan hay seeder hãng nào, cụ đừng ném đá tội nghiệp
Cái này e nghĩ cũng là luận điểm đưa ra để bên Phi cho vào danh sách xe xanh. Vì tính lượng phát thả và tác động đến môi trường chắc cũng hơn xe xăng thông thường nhiều nếu đi trong đô thị.

linh 7

Xe buýt
Cái này e nghĩ cũng là luận điểm đưa ra để bên Phi cho vào danh sách xe xanh. Vì tính lượng phát thả và tác động đến môi trường chắc cũng hơn xe xăng thông thường nhiều nếu đi trong đô thị.
áp đúng định nghĩa thì là chuẩn rồi ạ, ý là nếu xanh hay đineje thì có ưu đãi thuế má gì ko thì cái này em ko biết ạ

Chắc là có ưu đãi hơn nên mới tranh cãi chứ :))
Tranh cãi vì nó có nhiều cách phân loại. Mà phân loại theo cách nào con này cũng có chỗ không đúng. Mới thành tranh cãi.
Nhiên liệu đầu vào lại đổ xăng thì không phải là xe điện rồi. Nhưng ngược lại, nếu chiếc Vinfast mà cõng thêm cái máy phát vừa đi vừa sạc thì họ vẫn coi là xe điện :)) Nên mới thành cãi nhau. Mà chắc cũng có ưu đãi thật.

Pela

Xe tăng
Xe kiểu gì quái thế nhỉ

202

Xe container

xegicungduoc

Xe tải
Xe điện cũng chả có gì mới, ng ta cũng sx 100 năm nay rồi, chỉ là chiêu bài ra sp mới để nã tiền các cụ thôi. còn nhưng tổng phát thải ra môi trường từ khâu sx điện để cấp cho oto điện, rồi xử lý pin, thì cũng như nhau thôi.
Anw thì 300 năm nữa con người sẽ dùng phương tiện bay, động cơ điện hoặc năng lượng khác khi công nghệ pin/NL nói chung đã đạt đc bước tiến nhất định :) :)):)):))