Ninh Chữ - Ninh Thuận thiên đường hải sản, nghỉ dưỡng

Seamonster

Đi bộ
Mợ có nhiều trải nghiệm thật đấy. em đi là cứ ở lỳ trong resort k ah. :D
Nhưng phải công nhận là Ninh Chữ đáng để quay lại!!! :)

bimbim71

Xe điện
Lạc được mấy bé địa phương bỏ lên bàn 1 túi, bia đá (bia Sài gòn đỏ 8K/chai giá giật mình), sau khoảng vài phút có thêm đĩa sò huyết.
Chục con hàu ăn sống (hàu ăn ko ngon bằng hàu Hạ Long)
Sau khi vãn bớt sò ở đĩa thì món đặc sản địa phương được đưa lên: món Tôm mẹ nướng (tên này em tra được trên oẹp nên lúc gọi quên mất hỏi tên địa phương chính xác là gì? ;))
Xin lỗi các cụ do đói và hấp dẫn nên 4 con đầu em chưa kịp choạch, gọi thêm 2 con cho F1 và Gấu (em ăn nhiều sợ very good ;) )
Hai con chiếm nguyên cả đĩa (đĩa đường kính khoảng cỡ to hơn bát phở 1 tý) 2 con này chừng 2 lạng (em chạ nhớ chính xác)

Tôm sau khi bóc phần đầu :38: chẹp chẹp nhìn ảnh lại thèm vãi

Mặt cắt ngang Tôm mẹ có trứng

Tiếp tục giật mình giá 400K/kg, trứng tôm ăn như gạch cua biển, thịt ăn mềm ngọt theo em cảm nhận ngon tương đương Tôm hùm (tối hôm sau nhà em được chủ quán rành cho con Tôm hùm - em kể vụ này sau). F1 lớn ăn xong vẫn thòm thèm muốn ăn thêm, ăn đến con thứ 2 xong thì ko còn nhu cầu ăn gì nữa, F1 nhỏ thì bình thường không thích ăn Tôm biển ở nhà nhưng Tôm mẹ cũng chén hết 1 con. Gấu thì suýt xoa ko thôi bẩu rẻ mà ngon hơn Tôm hùm nhiều. Cả nhà no căng.
Cụ không nên ăn tôm này. Tôm này đúng là tôm mẹ vì trước dùng để sinh ra tôm con gọi là tôm pốt để nuôi công nghiệp .Khi đã đẻ nhiều lứa nên bị thoái hóa(già)người ta đem bán nên dư lượng kháng sinh và kích thích rất cao.Nó tương tự như gà đẻ thải loại vậy.

bimbim71

Xe điện
Em vớt thớt này lên để ủng hộ các cụ đi Ninh Thuận - Biển Ninh Chữ.
Biển sạch, vắng và ăn uống ngon bổ rẻ!
Tiếc là em ko đi đc vịnh Vĩnh Hy nên sẽ quay lại sau.
Quả đổ đèo Ngoạn mục từ Đà Lạt xuống, đúng là ngoạn mục thật các cụ ạ!
Em ko có cái ảnh nào ở đt này để góp với các cụ nên chỉ tả đc bằng mồm.
2014 e đau hết mề ở cái đèo này.

nhinhim2003

Xe buýt
Cụ không nên ăn tôm này. Tôm này đúng là tôm mẹ vì trước dùng để sinh ra tôm con gọi là tôm pốt để nuôi công nghiệp .Khi đã đẻ nhiều lứa nên bị thoái hóa(già)người ta đem bán nên dư lượng kháng sinh và kích thích rất cao.Nó tương tự như gà đẻ thải loại vậy.
Úi rời, em Ca chủ quán vừa gọi nói hôm nay có đúng 3 con phần anh, thôi để em cáo vậy, thank Cụ nhé

billnantes

Xe container
Nhìn ảnh hải sản mà em thèm quá cụ ơi,đúng h cơm nữa chứ.

Porsche Cayenne

Xe hơi
lần đầu tiên e nghe Ninh Chữ, cũng đẹp cụ nhể

bimbim71

Xe điện
Úi rời, em Ca chủ quán vừa gọi nói hôm nay có đúng 3 con phần anh, thôi để em cáo vậy, thank Cụ nhé
Có gì đâu cụ,ae trên dđ có gì phải mách nhau. Họa từ miệng mà ra, bệnh từ miệng mà vào, phỏng cụ?
Nếu cụ muốn ăn tôm, cụ cứ gọi tôm rảo cho e(vì tôm rảo hiện chưa nuôi được).Tôm hùm toàn nuôi cũng không phải dạng vừa đâu.(E dân biển, có thời kinh doanh nuôi tôm nên khoản này e rành).
Có câu:ngon thì ko thể rẻ, người bán ko nhầm.

Chỉnh sửa cuối:

hp40

Xe tăng
Ninh Thuận e đến cũng trên đôi chục lần và thấy có liên quan con tôm con tép nên e xin tham gia thêm vài câu ạ:
- Tôm sú mẹ chừng trên 200gr/con (con mẹ to nhất e mua đc nặng trên 420gr), tôm he thì giờ rất hiếm, chủ yếu hiện là tôm he chân trắng nhỏ và kém ngon hơn nhiều. Sau lần đẻ đầu tiên tự nhiên thì giữ lại, sau đó cắt 1 mắt và xyz...để đẻ lần 2, 3... (tất nhiên số lượng và chất lượng trứng kém hơn), cuối cùng mang ra chén. Nên con cụ chủ ăn là tôm mẹ thải ra sau 1 thời gian nhốt trong bể, tất nhiên sẽ ko ngon cho lắm:|.
- Dân quen gọi là Pốt là tôm ở giai đoạn Postlarvae 15 ngày tuổi, dài chừng 6mm trở lên để có thể xuất bể.
Hình minh họa từ trên xuống: Tôm sú, Tôm he Nhật Bản (rất giống tôm sú, ít người phân biệt đc), Tôm he Ấn Độ, Tôm he, Tôm rảo.

(Thuở thiếu thời e có làm ở 1 trại giống to, hiện đại nhất miền Bắc, kể cả tính đến giờ và oz e đc giải thưởng Nhà nước về sinh sản nhân tạo tôm giống ạ :D)

tranhoa

Xe hơi
EM CŨNG CÓ MẤY ẢNH Ở NINH CHỮ GÓP VUI...

tuongcap

Xe buýt
Giữa tháng 4 em đưa gấu đi phượt Ninh thuận. Bay 7h sáng thứ 5 HN- Sg. Về 6h Cn SG-hn.
Em đang băn khoăn nên ở Phan rang hay Ninh chữ.
Các cụ rảnh giúp lịch trình phù hợp. Em đi xe khách giường nằm ạ. Thanks

toyo_zace_ta

Xe buýt
Giữa tháng 4 em đưa gấu đi phượt Ninh thuận. Bay 7h sáng thứ 5 HN- Sg. Về 6h Cn SG-hn.
Em đang băn khoăn nên ở Phan rang hay Ninh chữ.
Các cụ rảnh giúp lịch trình phù hợp. Em đi xe khách giường nằm ạ. Thanks
Ở Ninh Chữ thì hơi buồn, tốt nhất lên ở Phan Rang, ăn nhậu thì bắt taxi xuống NC mà ăn vừa rẻ vừa ngon cụ ạ

tuongcap

Xe buýt
Ở Ninh Chữ thì hơi buồn, tốt nhất lên ở Phan Rang, ăn nhậu thì bắt taxi xuống NC mà ăn vừa rẻ vừa ngon cụ ạ
cảm ơn cụ ạ. em muốn ở chỗ nào vừa vừa có bể bơi, tắm biển tiện. vì sẽ thuê cái xe máy lang thang 3 hôm. tối thứ 7 mới lên tàu hoặc xe ạ

Universe luxury

Xe điện
cảm ơn cụ ạ. em muốn ở chỗ nào vừa vừa có bể bơi, tắm biển tiện. vì sẽ thuê cái xe máy lang thang 3 hôm. tối thứ 7 mới lên tàu hoặc xe ạ
Cụ thuê ks ở dưới biển, thuê xe máy chạy lòng vòng chơi Phan Rang, Bình Tiên, Vĩnh Hy , mũi dinh là đc. Em đang sống ở Phan rang nếu cần tư vấn gì thêm cụ cứ alo em em sẽ giúp. 0972899111( Hải )

tuongcap

Xe buýt
Vâng. Cảm ơn cụ nhiều ạ. Em sẽ nhờ cụ tư vấn. Thanks

Happygotravel

Xe hơi
130F Thái Thịnh, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.happygotravel.com.vn
Hải sản của Mũi Né cũng rẻ lắm cụ ơi ;)) nhất là mấy làng chài đó. 2 vkck nhà e ăn tóe loe cũng chưa hết tới 500k. Mà nhà e ăn nhiều lắm luôn đó cụ