[Funland] Những vấn đề liên quan tới người mẫu Ngọc Trinh

Brothers

Xe hơi
Cụ đuối lý lại bảo e ??? Cụ thuê luật sư cãi hộ e Trinh thắng tại tòa theo như ý cụ bảo các a ý áp án sai đi. Chi phí để cãi thắng hết bao nhiêu e sẵn sàng làm độ với cụ trả gấp 3 cho cụ
Cụ hài hước quá. Cá độ trên ofun là bị ban đấy. Cụ hình như sống ít để ý đến luật thì phải :))

Phạm tội có tổ chức đây à cụ?

vnthan

Xe buýt
Tư duy của em là luật sinh ra là để phán định về các “hành vi”, và mọi chế tài, quy định phải tương ứng với hành vi đó.

Em Trinh này theo ý hiểu của em là có những hành vi:
1. Sử dụng giấy tờ giả (bằng lái, đăng ký xe)
2. điều khiển xe moto sai quy định
3. Đăng hình ảnh, video lên mạng xã hội.

Nếu cơ quan công an khởi tố vì ý 1 hay ý 3 thì em phục ngay, còn khởi tố vì ý 2, sau khi đã xử phạt VPHC cho lỗi đó rồi, thì em ko thấy thoải mái. Cảm nhận cá nhân của em đây là lạm quyền.

Em cũng đọc rất kỹ các lập luận của các cụ ở trên, nhưng thực sự em vẫn ko thấy việc Khởi tố + Bắt tạm giam là phù hợp. Nếu chỉ Khởi tố để điều tra thì em ko ý kiến gì.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Tư duy của em là luật sinh ra là để phán định về các “hành vi”, và mọi chế tài, quy định phải tương ứng với hành vi đó.

Nếu cơ quan công an khởi tố vì ý 1 hay ý 3 thì em phục ngay, còn khởi tố vì ý 2, sau khi đã xử phạt VPHC cho lỗi đó rồi, thì em ko thấy thoải mái. Cảm nhận cá nhân của em đây là lạm quyền.

Em cũng đọc rất kỹ các lập luận của các cụ ở trên, nhưng thực sự em vẫn ko thấy việc Khởi tố + Bắt tạm giam là phù hợp. Nếu chỉ Khởi tố để điều tra thì em ko ý kiến gì.
Hành vi nặng nhất của e ý mà cụ với nhiều cụ trên này quên hoặc ít va chạm nên không tính đến là vi phạm phát luật có tổ chức mà ở đây e ý là người tổ chức. Bất kỳ hành vi vi phạm gì ở Việt Nam mà kèm có tổ chức thì auto dính án cụ nhé

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Mục 1 có 1 g tờ để mục đích lưu thông 1 xe mà không bán, kinh doanh, cũng không thể nào có khung bắt được.

vnthan

Xe buýt
Hành vi nặng nhất của e ý mà cụ với nhiều cụ trên này quên hoặc ít va chạm nên không tính đến là vi phạm phát luật có tổ chức mà ở đây e ý là người tổ chức. Bất kỳ hành vi vi phạm gì ở Việt Nam mà kèm có tổ chức thì auto dính án cụ nhé
Em ko phải luật sư nên ko sure lắm, nhưng em nhớ đâu đó có nguyên tắc là ko xử lý 2 lần trên 1 hành vi phạm tội. Nên khi đã xử phạt VPHC rồi mà lại hình sự hoá là ko phù hợp (nhắc lại, đó chỉ là quan điểm cá nhân của em dựa trên vốn hiểu biết PL của em).

Chưa kể, cái chuyện “tổ chức” của em ấy là tổ chức quay phim chụp ảnh nhằm tạo bộ ảnh đưa lên mạng chứ ko phải tổ chức đua xe hay gì cả. Nó thuộc hành vi trong ý 3 mà em nói ở trên.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Em ko phải luật sư nên ko sure lắm, nhưng em nhớ đâu đó có nguyên tắc là ko xử lý 2 lần trên 1 hành vi phạm tội. Nên khi đã xử phạt VPHC rồi mà lại hình sự hoá là ko phù hợp (nhắc lại, đó chỉ là quan điểm cá nhân của em dựa trên vốn hiểu biết PL của em).

Chưa kể, cái chuyện “tổ chức” của em ấy là tổ chức quay phim chụp ảnh nhằm tạo bộ ảnh đưa lên mạng chứ ko phải tổ chức đua xe hay gì cả. Nó thuộc hành vi trong ý 3 mà em nói ở trên.
E ý tái phạm sau khi bị xử phạt hành chính nhé cụ. Diễn giải việc tổ chức tách riêng ra như thế là cụ đang hiểu sai luật đấy

vnthan

Xe buýt
E ý tái phạm sau khi bị xử phạt hành chính nhé cụ. Diễn giải việc tổ chức tách riêng ra như thế là cụ đang hiểu sai luật đấy
Em thì lại nghĩ là cụ đang nhầm lẫn ạ. Tái phạm là lặp lại hành động đó. Trong khi em ấy chỉ thực hiện hành vi có 1 lần nhằm đưa lên mạng. Bộ ảnh/video thì có nhiều, nhưng chắc chắn chỉ thực hiện trong 1 vài ngày liên tiếp, ko thể có chuyện tháng trước làm rồi tháng sau lại diễn lại đc.

Ca_uop_muoi

Xe buýt

Cái nguyên tắc của bác diễn giải như bác chạy quá tốc độ 60km/h thì phạt bác 1 lần chứ không phạt thêm bác vi phạm tốc độ 30km/h, 10km/h

phuongmit

Xe cút kít
K biết ngoài kia Trinh có thuê luật sư k, và luật sư k biết có biết đường mà cãi cho e nó k, nếu k hãy vào đây để đọc thêm mà về ngải cíu thân chủ chứ đọc nhiều cụ kêu oan quá :D

vnthan

Xe buýt
Cái nguyên tắc của bác diễn giải như bác chạy quá tốc độ 60km/h thì phạt bác 1 lần chứ không phạt thêm bác vi phạm tốc độ 30km/h, 10km/h
Ủa đúng mà. Em vượt quá 60km/h thì sẽ căn cứ mức độ vượt quá để áp khung xử phạt. Và việc phạt đó cũng chỉ thực hiện 1 lần thôi, tuỳ theo mức quá mà nộp bao nhiêu tiền với giữ bằng bao nhiêu tháng. Đâu có phạt 2 lần đâu cụ.

sthd

Xe lăn
đừng có thách thức cảnh sát.
đất nào thì người thực thi pháp luật cũng có quyền. Mẽo kia mà ra tòa thì án cũng hoàn toàn phụ thuộc vào thẩm phán thôi.

trong khi cực kì vất vả chống đua xe, phòng chống TNGT, thì 1 idol mấy triệu trẻ trâu thần tượng, lại quảng bá, lăng xê, kích động đua xe, không xử nặng làm gương mới là lạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
đừng có thách thức cảnh sát.
đất nào thì người thực thi pháp luật cũng có quyền. Mẽo kia mà ra tòa thì án cũng hoàn toàn phụ thuộc vào thẩm phán thôi.

trong khi cực kì vất vả chống đua xe, phòng chống TNGT, thì 1 idol mấy triệu trẻ trâu thần tượng, lại quảng bá, lăng xê, kích động đua xe, không xử nặng làm gương mới là lạ.
chơi ngâu rồi cụ nhể :)

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Ủa đúng mà. Em vượt quá 60km/h thì sẽ căn cứ mức độ vượt quá để áp khung xử phạt. Và việc phạt đó cũng chỉ thực hiện 1 lần thôi, tuỳ theo mức quá mà nộp bao nhiêu tiền với giữ bằng bao nhiêu tháng. Đâu có phạt 2 lần đâu cụ.
Thì bác quá 60km/h tức bác cũng quá 59, 58, 57...5km/h nhưng chỉ phạt bác cùng 1 hành vi cao nhất 1 lần. Như gie.t người hàng loạt thì chuyển qua tội giế.t người hàng loạt chứ không phán từng người bị thịt rồi chia hung thủ thành nhiều mảnh.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Ngày 9/10, Trần Thị Ngọc Trinh (người mẫu Ngọc Trinh, 34 tuổi) bị Đội CSGT Công an TP Thủ Đức lập biên bản vi phạm hành chính về hai lỗi: nằm trên yên môtô, đứng một bên xe, buông hai tay... khi điều khiển; không có giấy phép lái xe trên 175cc, theo NĐ100/2019 và điều 59 Luật Giao thông đường bộ.
Ngày 19/10, Công an TP HCM bắt tạm giam Ngọc Trinh và Xuân Đông 3 tháng về hành vi Gây rối trật tự công cộng.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lại nghĩ là cụ đang nhầm lẫn ạ. Tái phạm là lặp lại hành động đó. Trong khi em ấy chỉ thực hiện hành vi có 1 lần nhằm đưa lên mạng. Bộ ảnh/video thì có nhiều, nhưng chắc chắn chỉ thực hiện trong 1 vài ngày liên tiếp, ko thể có chuyện tháng trước làm rồi tháng sau lại diễn lại đc.
Ai bảo thế. Báo nói, đưa lên. Đã bị triệu tập tới, chắc ý nói việc đề nghị dừng đưa. Xong từ chối, lại tiếp tục đưa lên. Thế mới làm căng.

Hự.

Xe điện
Vụ em NT chắc còn nhiều thông tin, chi tiết chưa nắm được nên em ko có ý kiến.

Nhưng mà câu "thách thức pháp luật" em thấy cứ sao sao ý. Pháp luật có phải người đâu mà ái ố hỉ nộ, tự ái, nóng giận rồi ứng xử với người vi phạm theo cảm xúc. Chỉ có vi phạm điều gì, khoản gì, thì chịu khung gì. Tái phạm thì bị sao. Sàn hay trần của khung do các yếu tố tăng nặng hay giảm nhẹ đã được luật quy định chứ ko phải do bị thách đố, trêu ngươi mà PL tức, xử nặng cho mày chết.

Với nguyên tắc công dân bình đẳng trước PL thì việc nổi tiếng hay ko nổi tiếng chỉ được xét đến khi nó liên quan trực tiếp đến mức độ vi phạm. Và nó chỉ là yếu tố tăng nặng "trong khung hình phạt" chứ ko phải là yếu tố để đổi khung hình phạt.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tội Gây rối trật tự công cộng quy định tại khoản 1 Điều 245 BLHS 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định: "Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm."

Khoản 1 Điều 318 BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định: "Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm."

-
BLHS 1999 căn cứ theo định lượng (hậu quả nghiêm trọng).
- BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) căn cứ theo định tính (ảnh hưởng xấu).

Hiện tại vẫn chưa có hướng dẫn cụ thể của Hội đồng thẩm phán về "định tính" của điều 318 BLHS, cho nên người dân phải hết sức cân nhắc khi cư xử trong xã hội (kể cả cư xử trên mạng xã hội).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Điều 318 BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) rất mơ hồ, cho nên một người dân bình thường phải thận trọng 1 trong lời ăn tiếng nói, hành vi cư xử, thì người nổi tiếng phải thận trọng gấp 3-4 lần, nếu không thận trọng là dính án hình sự ngay.