Những trục trặc của máy lạnh ôtô

lexuantien

Xe đạp
em co con lac se mới mua, em nge nói em nó không có lờ le tự ngắt khi trong xe dủ lạnh không biết có đúng không mong các bác giải thich gúp em

anzure

Xe hơi
Xe của cháu nó là Vios 2009, mua được 2 tháng nay nhưng sao mà nó lạnh cứ yếu làm sao đó. Để quạt nấc 2/4, lạnh nấc 4/6 (hoặc 7 gì đó) mà mãi nó mới mát được tí, toàn ra gió nóng không (ngoài trời nhiệt độ là 32oC - thấy đài báo vậy). >_<
Thêm nữa, cháu nó muốn chế cái bộ rơ le tự ngắt thì có được không, phải ra đâu và giá cả như thế nào ạ?

Cám ơn các bác trước. :)

xephaoma...tot

Xe buýt
Xe của cháu nó là Vios 2009, mua được 2 tháng nay nhưng sao mà nó lạnh cứ yếu làm sao đó. Để quạt nấc 2/4, lạnh nấc 4/6 (hoặc 7 gì đó) mà mãi nó mới mát được tí, toàn ra gió nóng không (ngoài trời nhiệt độ là 32oC - thấy đài báo vậy). >_<
Thêm nữa, cháu nó muốn chế cái bộ rơ le tự ngắt thì có được không, phải ra đâu và giá cả như thế nào ạ?

Xe cụ chắc còn bảo hành? còn thì cụ mang ra hãng bắt đền. Không còn thì cụ gọi cho bác này 0988554447 tên là Quảng kĩ thuật chính của Quang Nguyên cũ ( Nay đã mở riêng )

mazdavinhphuc

Xe đạp
Em thấy 3 con Mazda323, Laser 1.6 và 1.8 có 1 bệnh chung, mà không giống bất cứ triệu chứng nào các bác nói ở trên. Ba con này dù mới xuất xưởng (ý em là không có tình trạng nghẹt, bẩn, lốc lạnh yếu ...) đều bị tình trạng khi đỗ ở ngoài trời, dù đang tắt máy hay đang nổ máy, khi bên ngoài quá nóng thì ... điều hòa cóc lạnh nữa ! :(

Lúc bình thường thì nó lạnh cóng, ngay lúc nóng quá cần nó chạy thì nó lại không chạy, ra toàn gió không hà. Lạ nhất là lúc tắt máy, khi bác lên xe bắt đầu bật điều hòa lên thì dàn lạnh hoàn toàn không chạy. Tình trạng này không phải lúc nào cũng thế, nhưng rất thường xuyên. Vậy là em nó bị sao hả các bác ?
tôi cũng dùng mazda 323 classic khi xe đỗ ngoài trời điều hòa vẫn rất mat chưa gặp trường hợp như bác nói bao giờ

zPhanAnhz

Xe tải

Bác cứ thử nạp bổ sung thêm ga lạnh xem có mát hơn không nếu vẫn vậy bác nên kiểm tra dàn lạnh và đường ống xem có bị rò rỉ đâu không ! Còn rơ le bác có thể chế thêm nếu xe bác chưa có !

Phùng Gia

Xe tải
có bác nào biết chỗ làm máy lạnh ở thanh xuân ko nhỉ, xe em khả năng bị hỏng cái log, ktra xem có xử lý được ko, log có tiềng kêu tè tè, xem em là jolie

violet17

Xe tải
Em vừa thay dàn lạnh của xe Mazda premacy. Bao gồm là thay dàn lạnh 2500k, Fin lọc ga, van tiết lưu, nạp ga lại toàn bộ. Tổng thiệt hại 3550k. Cụ thể là xe em chưa thay dàn lạnh bao giờ, trước đây khi đi thi thoảng bật máy lạnh mà nó lại nóng, em đi kiểm tra và nạp thêm ga,lại mát và đi được khoảng 3 4 tháng( xe không dùng thường xuyên lắm). Sau đó lại hiện tượng cũ, em ra gara nạp thêm ga tiếp thì ko được, phải thay mới lại dàn lạnh, bây giờ xe đã lạnh sâu, được bảo hành 6 tháng.
Em có thắc mắc là em đọc trên này, các kụ tư vấn là khi thay dàn lạnh thì quá trình nạp lại ga là phải xúc xả ga vài lần, mà khi thợ làm em hỏi là em xúc xả ga không thì họ bảo em tháo hết ga ra rồi nạp lại, còn gì trong đó đâu mà xúc cả. Hehe, em hỏi ngu tý không biết thế có bình thường ko ạ.

peroxide

Xe buýt
Em có thắc mắc thế này.
Xe em là mazda 626 đời 95. Xe máy êm nhưng khi bật a/c điều hòa lên thì nó kêu te te (như kiểu ổ bi có vấn đề). Tuy nhiên khi nhấn ga lên 2000 vòng/phút thì hệ thống điều hòa lại êm. Em mang ra gara thì mấy ông thợ, ông trẻ kêu thay lốc lạnh, ông già bảo lốc này cực bền, cứ thế mà đi. Thỉnh thoảng như hôm nay, vòng tua dưới 2000 vòng/phút, em đóng cửa hơi mạnh 1 chút thì nó lại không kêu nữa. Các bác giúp em chẩn quả bệnh này với!!!!!!!!

zPhanAnhz

Xe tải
Em có thắc mắc thế này.
Xe em là mazda 626 đời 95. Xe máy êm nhưng khi bật a/c điều hòa lên thì nó kêu te te (như kiểu ổ bi có vấn đề). Tuy nhiên khi nhấn ga lên 2000 vòng/phút thì hệ thống điều hòa lại êm. Em mang ra gara thì mấy ông thợ, ông trẻ kêu thay lốc lạnh, ông già bảo lốc này cực bền, cứ thế mà đi. Thỉnh thoảng như hôm nay, vòng tua dưới 2000 vòng/phút, em đóng cửa hơi mạnh 1 chút thì nó lại không kêu nữa. Các bác giúp em chẩn quả bệnh này với!!!!!!!!
Cụ thử mở AC rồi ra ngoài bật capo kiểm tra xem có phải kêu lốc là biết ngay !

peroxide

Xe buýt
Em thử như bác dặn rồi, bật a/c lên nó mới kêu. Xe có cảm giác vòng tua dưới 2k thì không lạnh mấy. Khi lên 1,8k là nó hết kêu và lạnh cóng luôn. Em đọc cái repair manual của dòng xe này nhưng nó chỉ dậy cách tháo lắp thôi, tức là cách thay lốc lạnh mới he he. Xe em cũng mới thay gas và dầu lốc rồi. Lúc em mua xe, bác chủ dặn là xe này có tật là đi chậm thì không mát mấy, đi từ 50km/h trở lên thì lạnh cóng luôn.

bagiahuhu

Xe buýt
Em có thắc mắc thế này.
Xe em hồi năm ngoái cũng thấy kêu lè tè như của bác này, thợ xui thay lốc, thay xong thì êm thật.
Sau khoảng 3 tháng phải xả ga để thay cái gioăng trên đường ga lạnh, thay xong, nạp lại ga, mọi thứ vẫn êm được thêm 4 tháng.
Cách đây khoảng 3 - 4 tháng thì thấy kêu lè lè loạch loạch và không lạnh nữa, đi kiểm tra tổng thể, thay nốt cái dàn lạnh do thủng mấy lỗ và cái van tiết lưu (do khi tháo ra thấy ko đảm bảo) nạp lại ga, thêm dầu lạnh. Sau khi thay các thứ trên thì điều hòa rất lạnh nhưng ở vòng tua thấp 700-800 v/ph thì nó cứ kêu lè tè loạch toạch, chỉ cần tăng ga lên khoảng 1000 v/ph là hết.

Các bác xem giúp phải làm sao để hết tiếng kêu này?

Có cần thay cái gì nữa không?

Cảm ơn các bác nhiều.

linhdongxuan

Xe buýt
Website
coxuyen.com
Chả là điều hòa của em bị hết gas (thợ nó thông báo thế), em đưa đi nạp, chạy được tầm 2 tuần thì thấy không lạnh, thêm vào đó là lốc có tiếng kêu lạ. Em lại mang ra thợ kiểm tra thì thấy bảo gas vẫn còn nhiều nhưng nguy cơ bị tắc nghẽn van lạnh vì dàn nóng nóng hơn bình thường. Đem ra thợ khác để kiểm tra thì nó vẫn bảo thế. Em nghĩ chắc là đúng nên bảo nó thay van và vệ sinh dàn nóng. Nó thay xong thì lốc vẫn có tiếng kêu, thằng đấy bảo là lốc kém quá. Nhưng em bảo nó là em có việc nên chưa kiểm tra kỹ đựoc và nó cũng khẳng định cho em là chạy cũng ok nhưng không mát sâu. Em chạy được nửa ngày thứ nhất là không thấy lạnh đâu mà toàn nóng.

Bác chuẩn đoán cho em cái chứ không tiền mất, tật mang mấy quả rồi mà không được cái gì cả.
em cám ơn

peroxide

Xe buýt
Dạ báo cáo các cụ là lốc điều hòa xe em sau khi lên chỗ cụ VietVoiz hôm qua đã chạy ngon, gần hết tiếng kêu loạch toạch luôn (vẫn còn nhưng âm lượng đã cực nhỏ rồi, chạy thêm 1 thời gian hi vọng là hết). Giá rẻ bằng 1/3 thay lốc khác (lốc bãi). Nếu nó hỏng hẳn, thay cái khác cũng không cảm thấy tiếc tiền vì mình đã dự gần đúng bệnh. Hik em đi ra gara vừa to vừa đẹp, các bác ở đấy toàn xui em thay lốc. To cụ Voiz: Em đi con Mazda 626 hôm qua đây, vì em là dân mới trong OF nên không post bài trả lời trong chuyên mục "Bật Mã Ôn" của cụ được. Qua bài này, em xin gửi lời cảm ơn đến anh em trong gara đã nhiệt tình tư vấn. Hôm nay em bị cảm rồi vì hôm qua lúc đi về, xe để điều hòa nấc 1 lạnh quá he he.

Minh chè

Xe tăng
Em cần-phơm lại: ở HN các bác đến bác Lợi - ngõ 230 Lạc Trung để làm máy lạnh.

Trước đây em mất 2 củ nhưng ko mát, thợ kêu phải thay cả lốc (22 củ nữa), em choáng váng nên vào topic này cày xới để tìm hiểu. Sau đó em qua bác Lợi khám bệnh, vệ sinh + dán xốp cách nhiệt quanh dàn lạnh (như xe mới), làm sạch + cân chỉnh lại van tiết lưu + thay phin lọc + thay 2 ống tuy-ô (vì thủng lỗ chỗ kim châm) + xả hết ga lởm, nạp ga mới + nghe mắng chửi = 1,7 củ và hài lòng vì mát tê cả người.

Bác Lợi chỉ làm máy lạnh xe hơi, ko sửa những thứ khác :)
Em cũng từng qua đây nhg bị bác ý chửi vì đi buổi chiều. Bác ý bảo muốn sửa điều hòa phải đi buổi sáng chứ..Dzưng vẫn thay hộ em mấy con cầu chì chập mạch vớ vỉn

digifellow

Xe hơi
Các bác ơi, em đang muốn đi bảo dưỡng cái giàn lạnh, ko biết làm ở đâu uy tín mà lại hạt rẻ nhỉ, ở khu vực cầu giấy HQV thì tiện nhất. em đi xe Getz. thanks các bác
Em cũng đang tìm gara để bảo dưỡng dàn lạnh ở khu vực Cầu Giấy, Hoàng Quốc Việt. Bác đã tìm được gara nào ưng ý chưa? cho em biết với.

bagiahuhu

Xe buýt
Xe em hồi năm ngoái cũng thấy kêu lè tè như của bác này, thợ xui thay lốc, thay xong thì êm thật.
Sau khoảng 3 tháng phải xả ga để thay cái gioăng trên đường ga lạnh, thay xong, nạp lại ga, mọi thứ vẫn êm được thêm 4 tháng.
Cách đây khoảng 3 - 4 tháng thì thấy kêu lè lè loạch loạch và không lạnh nữa, đi kiểm tra tổng thể, thay nốt cái dàn lạnh do thủng mấy lỗ và cái van tiết lưu (do khi tháo ra thấy ko đảm bảo) nạp lại ga, thêm dầu lạnh. Sau khi thay các thứ trên thì điều hòa rất lạnh nhưng ở vòng tua thấp 700-800 v/ph thì nó cứ kêu lè tè loạch toạch, chỉ cần tăng ga lên khoảng 1000 v/ph là hết.

Các bác xem giúp phải làm sao để hết tiếng kêu này?

Có cần thay cái gì nữa không?

Cảm ơn các bác nhiều.
Cách đây hơn 1 năm em hỏi cái này, không có cụ nào trả lời cả.

Báo cáo là xe em vẫn cái cấu hình ấy (lốc, dàn lạnh...) nhưng bây giờ hết lạch tạch roài.

Lý do thì em chả biết tại sao chỉ biết là qua hai lần xử lý như sau:
- Lần 1 khoảng cuối tháng 5/2011 thì xả ga ra, nạp lại dầu lạnh và ga mới kết quả vẫn bị kêu lạch tạch lè tè như cũ.
- Lần 2 khoảng cuối tháng 8/2011: nhân tiện mất mát (lại chả biết tại sao) và tiếng kêu tè tè thì to hơn cả lúc trước, thợ kiểm tra thấy hết ga em cho nạp lại ga thôi, chả bổ xung thêm cái gì thì tự nhiên thấy êm re, hết kêu lạch tạch luôn và lạnh cóng đến bây giờ (5 tháng rồi).

Cho nên em nghĩ cái bệnh lạch tạch lè tè này có nhẽ chỉ do vấn đề ga thôi, các cụ có ai có cao kiến gì thêm ko.

nguyenduong109

Xe tải
Các cụ! Giúp em cái điều hoà xe morning 2005. Gần đây em thấy điều hoà xe không mát lắm. Em nhìn thử xem dưới lốc điều hoà như bị chảy dầu - vì thấy ướt và bụi bám vào đó. Mấy ngày nay bật thì nghe tiếng kêu lộc cộc phía lốc (tiếng đủ nghe). Em hoảng ... không giám bật điều hoà. Đang định đem thợ kiểm tra nhưng không hiểu đó là lỗi gì. Sửa thì giá cả rổ rá thế nào? Các cụ giúp em vụ này với - Mùa nóng sắp đến rồi các cụ ạ !!! Em ở Nghệ An, lại vừa dùng xe không lâu, nên không biết Ga ra nào uy tín các cụ nhỉ . ...

luannissan

Xe tăng
Bá cáo các cụ, nhà e dùng e Toy Previa, đời 90, bật 1 dàn lạnh thì thấy toàn khí nóng. nhưng cái dàn đằng sau thì chẳng làm sao cả, lạnh hết cả người.Đi ra thợ nó bảo thay cả dàn lạnh hết 4 củ 7.Các cụ cho e hỏi thế là thế nào ạ, thợ nó bảo là dàn lạnh nhà e bị teo~X(

diepnh81

Xe tăng
Xe e vừa bị chết bi điều hòa, kêu quá, định cố đi đến hôm nghỉ đi ktra, sáng t7 lại có quả đi ăn cưới tận Bắc Giang, về cháy đầu lốc gồm cuộn điện, giảm chấn...Thợ kêu k0 kiếm đc đầu lốc, chỉ thay lốc bãi, em lên tận nơi, nhờ thợ bác vòi chỉ chỗ cho, may quá mua đc lốc bãi có 1.8tr, hichic, may quá k0 thợ nó hét lốc bãi 5.5tr, cám ơn bác Tuyến thợ gara bác vòi nhé, giờ thay xong đi thấy lạnh khỏe, sâu, bật phát lạnh sun luôn nhưng vẫn hơi kêu tè tè nhưng cái này em thử tắt AC vẫn bị, chắc do rác lại chui vào hộp gió điều hòa rồi, để hôm tới qua vệ sinh chắc hết...Các bác để ý nhé, có tiếng kêu lạ đi ktra ngay vừa nhàn, rẻ mà đỡ ảnh hưởng đến xế yêu. Nếu thay sớm quả bi điều hòa chỉ mất tầm 200k xong, sau vụ này em tởn đến già