[Funland] Những thủ đoạn lừa đảo qua mạng, điện thoại - cách nhận biết và ứng phó - 2023

Trạng thái
Thớt đang đóng
Bác sỹ, chưa già, mà còn bị "thao túng tâm lý" qua điện thoại, nghe ló ảo, chả lẽ có người ngu thật vậy à.
Bạn em dân IT còn bị thao túng, app nó mượt như tranh, mà vừa đăng ký thông tin trên trang chạy quảng cáo của google, ngày hơn 200 người bị đt tư vấn luật đó ạ, đó là người gọi chứ còn ko gọi thì... Còn nhiều hơn

Civic TN

Xe lăn
E thấy hơi vô lý: "do đang có vc cần tiền" mà lại có hẳn 360tr chuyển cho bên kia!!!! vay qua app hay tài chính e nghĩ đâu vay dc nhiều vậy ợ :D
E cũng chả tin, quay 1 lúc đc 360 tr thì cần gì vay bọn kia

thuyphongthanh

Xe lăn
Ông bạn em ,kỹ sư bên VNPT còn bị lừa đầu tư chứng khoán qua app trên mạng mất hơn 5 tỷ . Bị thao túng tâm lý là có thật, bị giục nộp thêm tiền để rút ra ,vay bạn bè các kiểu để có tiền nộp vào. Lúc đó đúng là :"ma dẫn lối,quỉ đưa đường".

MuathuHN252

Xe cút kít
Ngu chứ thao túng tâm lý gì, mùi rõ ràng ở đây "Mình bảo quái lạ sao lại sai mất 1 số được nhỉ? Thế là Dũng gọi điện nói giờ để được sửa thông tin thì mình phải nộp 20 triệu phí uỷ quyền để sửa lại, 20 triệu này là cọc sau đó sẽ được giải ngân cùng khoản kia, Dũng cũng gửi văn bản đóng dấu đỏ online. Mình chuyển 20 triệu theo nội dung Dũng gửi sẵn"
Sai thông tin thì sửa, liên quan éo gì mà fai nộp tiền. Đây là kiến thức xã hội kém. H thằng nào bảo nhà mạng, bank bủng gì alo bảo sửa này sửa kia, mã otp gì cũng dẹp. Ofline đây chả ăn ai nữa là online

minhmo

Xe cút kít

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Thi thoảng trên skype, messenger ....lại hiện ra lời mời kết bạn với avatar là một cô gái Hàn xẻng xinh xắn, để tránh mất thời gian cho thằng lừa và bản thân, cháu nói luôn - tiếng Anh:

- Có phải mày định làm quen và kết bạn với tao với lời giới thiệu rằng mày là cô gái gốc Hàn sinh tại Mỹ, và giờ đang đóng quân tại Iraq, và mày có một số tiền cần chuyển cho ai đó giữ hộ.... Nhưng thực tế mày là một thằng đực rựa pê đê đang ngồi đâu đó ở Việt Nam, Thổ nhĩ kỳ, Iran, triều tiên, Nga ngố,.... với nước da đen đúa và cái c ặc to như cặ c ngựa ?
Thế là nó té

agrimeco

Xe lăn
Con bé nv quán em bị lừa bán hàng chốt đơn online kiểu gì mà cũng mất gàn 50tr. Nó vay tiền gấu nhà em lúc sáng, chiều lại hỏi vay tiếp nên gấu em nghi hỏi cặn kẽ dùng tiền làm gì thì phát hiện ra. Khi đó ko cho vay nữa và kêu nó stop lại thì đã ck mất mấy chục triệu ko lấy lại đc nữa.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Công nhận theo mấy tay đút chân gầm bàn, những người có tiền dễ bị lừa đảo & thao túng tâm lý.

New car 2023

Xe container
Con bé nv quán em bị lừa bán hàng chốt đơn online kiểu gì mà cũng mất gàn 50tr. Nó vay tiền gấu nhà em lúc sáng, chiều lại hỏi vay tiếp nên gấu em nghi hỏi cặn kẽ dùng tiền làm gì thì phát hiện ra. Khi đó ko cho vay nữa và kêu nó stop lại thì đã ck mất mấy chục triệu ko lấy lại đc nữa.
Chết thật, cháu nó như ni thì bác nên sắm cho con bé nv 1 hộp bao cao su thật to.
Không thì êm e là sẽ ảnh hưởng tiêu cực đến công việc quán nhà bác.

agrimeco

Xe lăn
Chết thật, cháu nó như ni thì bác nên sắm cho con bé nv 1 hộp bao cao su thật to.
Không thì êm e là sẽ ảnh hưởng tiêu cực đến công việc quán nhà bác.
Gớm…món đấy khéo chúng nó còn rành hơn ofer ysl ấy chứ cụ cứ ở đó mà tự sướng :))

Ngu chứ thao túng tâm lý gì, mùi rõ ràng ở đây "Mình bảo quái lạ sao lại sai mất 1 số được nhỉ? Thế là Dũng gọi điện nói giờ để được sửa thông tin thì mình phải nộp 20 triệu phí uỷ quyền để sửa lại, 20 triệu này là cọc sau đó sẽ được giải ngân cùng khoản kia, Dũng cũng gửi văn bản đóng dấu đỏ online. Mình chuyển 20 triệu theo nội dung Dũng gửi sẵn"
Sai thông tin thì sửa, liên quan éo gì mà fai nộp tiền. Đây là kiến thức xã hội kém. H thằng nào bảo nhà mạng, bank bủng gì alo bảo sửa này sửa kia, mã otp gì cũng dẹp. Ofline đây chả ăn ai nữa là online
Thì bác sĩ nta đi làm suốt ngày nên ko nghe vụ lừa sửa stk, e đọc ảnh thấy chúng nó bảo là xác minh chứ ko phải lừa, còn đến lúc viết bài thì bủn rủn tay chân rồi nên kể lại nó cũng ko chuẩn,bạn em thì nó kể lại bảo tao định gọi tổng đài thì nó bảo vâng anh cứ gọi đi, tổng đài làm sao cập nhật thông tin như tụi em đang xử lý ca của anh, sếp em vừa gọi mắng cho trận và bây h bên em họp để xem xử lý ca của anh ntn chứ chưa bh gặp tình trạng ntn, bên em là cty nước ngoài giảu ngân qua hệ thống k can thiệp được, nhiều văn lắm

LinhNguyễn

Xe tăng
Chắc vỡ nợ ngồi viết bài facebôk tìm cách kéo dài thời gian :)

CRV-2015

Xe buýt
Vô phúc cho ai là bệnh nhân của ô bác sĩ này : bác sĩ mà kiến thức xã hội và sức khỏe tinh thần kém dưới mức bình thường quá nhiều ! ( với đk là câu chuyện có thật )

hưvô

Xe lăn
Hôm trước có thớt này, nghi là nạn nhân của việc vay mượn/ bán hàng online gì đó trên mạng cụ ah :

vanhai493

Xe điện
bác sỹ gì mà vay tiền online r dính đòn.
kiểu tiếc tiền lại bơm thêm vào để gỡ ra
trách ai bây giờ, trách mình thôi
mà trong tài khoản có 360 củ mà vẫn phải đi vay qua app?
khum hiểu nổi lun

agrimeco

Xe lăn
Hôm trước có thớt này, nghi là nạn nhân của việc vay mượn/ bán hàng online gì đó trên mạng cụ ah :
Vâng, món lừa bán hàng online qua mạng này có lâu rồi mà cụ. Tiếc cho các bạn trẻ tham kiếm tiền lại thiếu hiểu biết va chạm chứ khó lừa các cụ nhà of lắm :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Túm lại là chả có cái gì dễ dàng cả, vay gì mà đơn giản thế cũng tin. E thì suýt bị hack khi nó giả vờ mua hàng, báo ck rồi bấm vào link nhận tiền đi, mình cứ tưởng thật, tý bấm. May mà bận quá lại alo e ngân hàng nhờ hỗ trợ, e ấy mới bảo stop ngay k khai gì cả. Bấm vào là bao tiền trong tk bay hết

Trạng thái
Thớt đang đóng