[Funland] Những thủ đoạn lừa đảo qua mạng, điện thoại - cách nhận biết và ứng phó - 2023

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ông Giáo-o

Xe tải
Em nhận được cuộc gọi, bảo anh bận lắm ko quan tâm. Mấy cháu bảo anh làm sao thế có đi BV không. TSB nó, đã đi mời chào mà chỉ 1s là chửi lại ngay
Thế hệ trẻ giờ rất manh động và rất hỗn, ko hiểu do giáo dục hay do gì cụ ah

Taihoatu

Xe lăn
Hình thức tương tự nó cũng lừa em suốt trên telegram.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cái này cũ rồi. H e chỉ sợ có cách nào đó mà nó kiểm soát dc điện thoại em rồi rút tiền mà e ko biết. Chứ bảo e chuyển tiền cho ng khác với cả click link lạ rồi nhập mã OTP thì còn lâu

namson229

Xe điện
nó vẫn đánh vào lòng tham.... có hôm có e bảo "e bên điện máy xanh a có nhu cầu kiếm thêm việc...", e bảo dcm mày vẫn đi lừa đảo à, nó dập máy luôn ... ha ha

hminh2005

Xe điện
Theo các cụ họ biết FB của mình thì có tra được số ĐT đã đăng ký không ? Em có hỏi quan tâm 1 món đồ trên trang FB. Sau thấy người gọi điện đúng số mình hỏi có đặt hàng ko dù trước đó chưa cung cấp bất kỳ thông tin gì về đặt hàng hay thanh toán ?

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay có em gái gọi em thay lõi máy lọc nước, em mới chỉ kịp nói mỗi câu nhà anh chưa có máy lọc nước em ơi, thế là bị cúp máy cái rụp, em đã làm gì sai hở các cụ mà bị phụ nữ đối xử như thế :((

hminh2005

Xe điện
Sáng nay có em gái gọi em thay lõi máy lọc nước, em mới chỉ kịp nói mỗi câu nhà anh chưa có máy lọc nước em ơi, thế là bị cúp máy cái rụp, em đã làm gì sai hở các cụ mà bị phụ nữ đối xử như thế :((
Nó chưa bảo anh có vấn đề gì ko ? Có cần đi BV ko là may rồi

DuongHL

Xe container
Theo các cụ họ biết FB của mình thì có tra được số ĐT đã đăng ký không ? Em có hỏi quan tâm 1 món đồ trên trang FB. Sau thấy người gọi điện đúng số mình hỏi có đặt hàng ko dù trước đó chưa cung cấp bất kỳ thông tin gì về đặt hàng hay thanh toán ?
Giống như cụ đặt Grap ý, đặt phát là nó có số điện thoại của mình ngay.

hminh2005

Xe điện
Giống như cụ đặt Grap ý, đặt phát là nó có số điện thoại của mình ngay.
Em đã đặt gì đâu cụ. Em thấy trên FB liền hỏi về giá cả, phương thức giao, thanh toán qua inbox. Chưa cung cấp địa chỉ hay chấp nhận mua. Thế mà có em gọi điện đến hỏi anh có đặt mua .... không ? Em từ chối nên em ấy dập máy.

DuongHL

Xe container
Em đã đặt gì đâu cụ. Em thấy trên FB liền hỏi về giá cả, phương thức giao, thanh toán qua inbox. Chưa cung cấp địa chỉ hay chấp nhận mua. Thế mà có em gọi điện đến hỏi anh có đặt mua .... không ? Em từ chối nên em ấy dập máy.
FB nó có số điện thoại của cụ.
Em ấy kinh doanh có trả phí cho FB nên FB nó cung cấp số điện thoại của cụ cho em ấy.
Cái lý nó đơn giản thế mà cũng không nghĩ ra :D

kenkem

Xe tải
Nhân có thớt này:

Tôi lập thớt cho CCCM xem quả lừa của các chuyên gia lừa...
Đối tượng là các em trẻ đẹp, chụp ảnh sống ảo lung linh trên mxh...
Khách bị lừa là các CCCM có máu tham sẵn...

Bắt đầu, nó mời chào tham gia gửi đơn hàng của hãng, để ăn % giá trị đơn hàng.
cụ thể là phần mềm ở link: https://bvnbvh.com/index/my/index...
Muốn tham gia nó yêu cầu người chơi cọc 1k usd...
tài khoản thằng nhận là

Sau đó nó mở tài khoản tại phần mềm cho CCCM chốt đơn, số lượng đơn là 90 đơn; nhưng độ đến đơn thứ 60, nó báo phong tỏa tài khoản
và để mở tài khoản phong tỏa; nó cho một lô lốc lý do; là đơn thưởng rồi bla bla... yêu cầu người chơi chuyển thêm tiền vào tk nhận ở trên để mở...;
nếu chuyển, nó sẽ bảo chuyển xong được rút hết từ tiền cọc lẫn tiền thưởng...

Đương nhiên; từ bước này; CCCM đã rõ là nó đánh vào lòng tham và sự tiếc nuối: 1 Tiếc tiền đã cọc 1k usd; 2 là tham số tiền thưởng + cọc đang bị nó phong tỏa...
CCCM sẽ nạp tiếp... và vào tròng của bọn chúng.

------
Vấn nạn này đang rất nhức nhối mà cái khó là không có cách nào tìm được đối tượng Tú hay các đối tượng hotgirl kia ở đâu để xử lý.
Bằng mất con ai phồn, thấm tháp gì so với tiềm lực của cccm trên lày :))

tazan_90

Xe tăng
Nhân có thớt này:

Tôi lập thớt cho CCCM xem quả lừa của các chuyên gia lừa...
Đối tượng là các em trẻ đẹp, chụp ảnh sống ảo lung linh trên mxh...
Khách bị lừa là các CCCM có máu tham sẵn...

Bắt đầu, nó mời chào tham gia gửi đơn hàng của hãng, để ăn % giá trị đơn hàng.
cụ thể là phần mềm ở link: https://bvnbvh.com/index/my/index...
Muốn tham gia nó yêu cầu người chơi cọc 1k usd...
tài khoản thằng nhận là

Sau đó nó mở tài khoản tại phần mềm cho CCCM chốt đơn, số lượng đơn là 90 đơn; nhưng độ đến đơn thứ 60, nó báo phong tỏa tài khoản
và để mở tài khoản phong tỏa; nó cho một lô lốc lý do; là đơn thưởng rồi bla bla... yêu cầu người chơi chuyển thêm tiền vào tk nhận ở trên để mở...;
nếu chuyển, nó sẽ bảo chuyển xong được rút hết từ tiền cọc lẫn tiền thưởng...

Đương nhiên; từ bước này; CCCM đã rõ là nó đánh vào lòng tham và sự tiếc nuối: 1 Tiếc tiền đã cọc 1k usd; 2 là tham số tiền thưởng + cọc đang bị nó phong tỏa...
CCCM sẽ nạp tiếp... và vào tròng của bọn chúng.

------
Vấn nạn này đang rất nhức nhối mà cái khó là không có cách nào tìm được đối tượng Tú hay các đối tượng hotgirl kia ở đâu để xử lý.
lừa đủ cả cụ,ebay,shoppe,lazada ..... đầu tiên click like 10 sản phảm dc 10$.

hminh2005

Xe điện
FB nó có số điện thoại của cụ.
Em ấy kinh doanh có trả phí cho FB nên FB nó cung cấp số điện thoại của cụ cho em ấy.
Cái lý nó đơn giản thế mà cũng không nghĩ ra :D
Em đã ẩn số ĐT. Vậy FB cứ ai trả tiền thì có tất cả thông tin của người khác ? Em nghĩ Tây nó sẽ phản đối chuyện này chứ

sskkb

Xe tăng
Nhà em trên bản, dùng nước khe suối dẫn về, thế quái nào vẫn có mấy ẻm gọi đt bẩu đến nhà thay lõi lọc và bảo dưỡng máy lọc nước :-@ 8-|
Cụ hỏi kỹ xem các em ý bảo dưỡng máy lọc nước của cụ, hay của nhà cụ. Nếu của cụ thì cụ cứ mạnh dạn cho địa chỉ ;))

DuongHL

Xe container
Em đã ẩn số ĐT. Vậy FB cứ ai trả tiền thì có tất cả thông tin của người khác ? Em nghĩ Tây nó sẽ phản đối chuyện này chứ
Cụ đã phải nộp đồng nào cho FB chưa? Chả nhẽ nó hoạt động miễn phí?
Chắc chắn là khi đăng ký FB nó có những điều khoản nào đó mà mình không đọc kỹ thôi.

Mr.Alo

Xe lăn
ngày trước nó có tool thì chạy cái tk nào link với sdt nó lên hết , giờ chắc vẫn có

Caychuoihot

Xe tải
Tóm lại giờ các cụ mợ nên nói không với tất cả các cuộc điện thoại lạ. Gì cũng lừa đảo hết. Cần cấm telesale, thực sự rất phiền phức, như ngành e có mấy cái lõi lọc mà lừa đảo liên tục dưới chiêu bài ”bảo dưỡng miễn phi”
Nên kể cả nhân viên của Mợ không ỏ danh bạ gọi cũng không làm. Khi nào cần thay lỗi gọi cho mợ, mợ điều nhân viên đến!

Đào Xuân hán

Xe tải
Trên đời cjả mấy ai chết vì ngu, chỉ chết vì tham thôi!

Bài cũ rồi nhưng vẫn nhiều người chưa biết nhưng biết hay chưa chủ yếu vẫn là tham không cưỡng được.

Đi câu thì cứ thả cần, cá nào đớp thì dính thôi.
Đúng rồi cụ,Chúng nó mua data hàng triệu số đt ngày chúng nó gọi vu vơ gặp ai Tham thì là nó có tiền rồi.

Đào Xuân hán

Xe tải
nó vẫn đánh vào lòng tham.... có hôm có e bảo "e bên điện máy xanh a có nhu cầu kiếm thêm việc...", e bảo dcm mày vẫn đi lừa đảo à, nó dập máy luôn ... ha ha
Hôm qua em cũng bị thằng đt đến bảo là bên điện máy xanh hỏi anh có muốn việc làm thêm không,em bảo nhà bố mày đầy tiền đầy việc thế là nó cúp máy đây là số đt của chúng nó 0598180591.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Có phân mềm quét, cụ dùng face hay google bằng 3G là quét dc hết ak

Trạng thái
Thớt đang đóng