[VHGT] Những thói hư tật xấu khi tham gia giao thông

Transporter1884

Xe buýt
Giao thông nhà mình em xin mạn phép tóm lại như sau, còn thiếu các cụ bổ sung ạ.
+ Tất cả những cái gì có bánh đều được tham gia giao thông, đi trên tất cả các loại đường, càng thô sơ càng không phải tuân thủ luật lệ (điển hình là xe đẩy bán hàng rong, xe chở vật liệu, xe đẩy rác... ( không cần biết có động cơ hay không)
+ Ngồi lên xe, cứ xe đi được là tự cho là biết lái ( Tao đi thế mãi có sao đâu), cứ xi nhan là được rẽ thậm chí không cần nhìn ngó.
+ Vượt bất cứ đâu, khi nào muốn nhưng không biết phải vượt như thế nào
+ Tư duy cứ đi chậm là an toàn, trong khi không biết đi chậm ở đâu, lúc nào là hợp lý. Bị đâm vào mít thì đổ tại phương tiện đi sau.
+ Thấy người khác phạm lỗi thì chửi nhưng vẫn bắt chước, vì nghĩ là không sao, ai cũng vậy. Cảm thấy xấu hổ khi tuân thủ tốt trên đường vì sợ người ta nói là điên.
+ Khi bị xxx bắt thì đổ lỗi cho khách quan, đường xấu, đông đúc, trời mưa.... mà không biết lôi luật ra cãi, trong khi đâm nhau thì ai cũng cãi luật giỏi, ai cũng đúng và cãi nhau, đánh nhau.
+ Vượt đèn đỏ với lý do rất vội, nhưng trước đó và sau khi vượt thì lại đi rất từ từ ( ở nước ngoài, khi lưu thông qua ngã ba ngã tư, người tham gia giao thông được khuyến nghị lưu thoát nhanh nhất có thể). Khi đèn xanh thì cũng đi rất điềm đạm không cần nghĩ đến người đằng sau.
+ Còi, đèn loạn xạ, kể cả không có ai cũng còi, còi bất cứ đâu khi muốn ( bệnh này như bệnh nghề nghiệp, bấm còi vô thức). Đèn bật Far, Cos không quan trọng, cứ nhìn rõ là được.
+ tất cả những tín hiệu giao thông, đèn xanh đỏ là tín hiệu được tuân thủ nhiều nhất, các biển báo còn lại chỉ để dùng khi có va chạm để làm bằng chứng cãi nhau.
+ Chốt : Ý thức chỉ mang tính chất minh họa, đối phó. Em đảm bảo 100% các cụ trên OF này đều ít nhiều vi phạm lỗi giao thông, không 4B thì 2B.

dungnguyen87lc

Xe tăng
E bổ sung:
- Dừng chờ đèn đỏ ở làn đường dành riêng cho các phương tiện rẽ trái, phải.
- Bật đèn pha khi đi trong khu vực Đông dân cư, đô thị.

Chỉnh sửa cuối:

xetot

Đi bộ
Website
lamchiakhoa.com
Thói hư mình hay gặp là mấy bác tránh ổ gà mà không nhìn xe sau. Lư ý nguy hiểm lắm ạ.

Muon_biet

Xe cút kít
Giao thông nhà mình em xin mạn phép tóm lại như sau, còn thiếu các cụ bổ sung ạ.
+ Tất cả những cái gì có bánh đều được tham gia giao thông, đi trên tất cả các loại đường, càng thô sơ càng không phải tuân thủ luật lệ (điển hình là xe đẩy bán hàng rong, xe chở vật liệu, xe đẩy rác... ( không cần biết có động cơ hay không)
+ Ngồi lên xe, cứ xe đi được là tự cho là biết lái ( Tao đi thế mãi có sao đâu), cứ xi nhan là được rẽ thậm chí không cần nhìn ngó.
+ Tư duy cứ đi chậm là an toàn, trong khi không biết đi chậm ở đâu, lúc nào là hợp lý. Bị đâm vào mít thì đổ tại phương tiện đi sau.
+ Thấy người khác phạm lỗi thì chửi nhưng vẫn bắt chước, vì nghĩ là không sao, ai cũng vậy. Cảm thấy xấu hổ khi tuân thủ tốt trên đường vì sợ người ta nói là điên.
+ Khi bị xxx bắt thì đổ lỗi cho khách quan, đường xấu, đông đúc, trời mưa.... mà không biết lôi luật ra cãi, trong khi đâm nhau thì ai cũng cãi luật giỏi, ai cũng đúng và cãi nhau, đánh nhau.
+ Vượt đèn đỏ với lý do rất vội, nhưng trước đó và sau khi vượt thì lại đi rất từ từ ( ở nước ngoài, khi lưu thông qua ngã ba ngã tư, người tham gia giao thông được khuyến nghị lưu thoát nhanh nhất có thể). Khi đèn xanh thì cũng đi rất điềm đạm không cần nghĩ đến người đằng sau.
+ Còi, đèn loạn xạ, kể cả không có ai cũng còi, còi bất cứ đâu khi muốn ( bệnh này như bệnh nghề nghiệp, bấm còi vô thức). Đèn bật Far, Cos không quan trọng, cứ nhìn rõ là được.
+ tất cả những tín hiệu giao thông, đèn xanh đỏ là tín hiệu được tuân thủ nhiều nhất, các biển báo còn lại chỉ để dùng khi có va chạm để làm bằng chứng cãi nhau.
+ Chốt : Ý thức chỉ mang tính chất minh họa, đối phó. Em đảm bảo 100% các cụ trên OF này đều ít nhiều vi phạm lỗi giao thông, không 4B thì 2B.
E đồng ý với các tổng kết thói xấu của cụ nhưng vẫn còn thiếu 1/2 thói xấu nữa, đố cụ chủ và các cụ/mợ khác kể ra được đấy.

Transporter1884

Xe buýt
E đồng ý với các tổng kết thói xấu của cụ nhưng vẫn còn thiếu 1/2 thói xấu nữa, đố cụ chủ và các cụ/mợ khác kể ra được đấy.
Có rất nhiều thói xấu mà bản thân mỗi người đều không thể kể ra hết, mỗi cụ đóng góp ý kiến rồi tổng hợp thành một bản để có thể sau này phổ biến và bài trừ dần dần , đố nhau làm gì cụ ơi.

2 tai 8 banh

Xe container
thiếu ợ
ùn tắc là leo vỉa hè như là đang vội lắm - thấy oánh nhau lại xúm vào xem cả tiếng đồng hồ ...

pnew

Xe điện
Xin bổ sung:
- Đã đi tốc độ tối đa thì không phải nhường đường cho xe khác xin vượt.
- Mới chỉ quan đi đúng làn đường mà chưa nghĩ phải đi phía bên phải.

luclo233

Xe buýt
Ghét nhất mấy ông đi xe máy trước khạc nhổ bừa bãi, mấy thằng vỡ mồm vì mũ bảo hiểm của em rồi..:(

codate

Xe tăng
Ai khi tham gia giao thông chả có lúc vi phạm, quan trọng vi phạm trong tình huống nào mà thôi. Cụ chốt phát cuối thế thì em là em chịu, đành hạ đầu.

dungnguyen87lc

Xe tăng
E bổ sung là lái xe máy ko đi bên phải theo chiều đi của mình.

bacxichlo

Xe đạp
Xin bổ sung:
- Đã đi tốc độ tối đa thì không phải nhường đường cho xe khác xin vượt.
- Mới chỉ quan đi đúng làn đường mà chưa nghĩ phải đi phía bên phải.
Em không ủng hộ cụ nhé, cụ đi đúng vẫn phải nhường nếu em xin vượt và đủ các điều kiện cho vượt

gocart

Xe cút kít
Thói hư mình hay gặp là mấy bác tránh ổ gà mà không nhìn xe sau. Lư ý nguy hiểm lắm ạ.
Xe sau luôn phải dè chừng xe trước. Nếu có va chạm trong trường hợp này thì xe sau sai bác ợ.

anhtho

Xe ngựa
Xe sau luôn phải dè chừng xe trước. Nếu có va chạm trong trường hợp này thì xe sau sai bác ợ.
Nếu xe trước phanh mà xe sau húc mít thì xe sau sai không bàn nữa. Nhưng nếu xe trước đánh lái, tạm coi là sang làn xe khác mà xe sau đụng phải thì chưa chắc ạ. Lỗi này thuộc về: chuyển hướng bất ngờ, không báo trước.

crane car

Xe tải
Sau vài bữa lang thang bên ngoài lũy tre làng thì em thấy các bác tài xế ở đó tham gia giao thông dư lày các cụ ạ:
1. Ở các ngã giao cắt có đèn tín hiệu giao thông, nếu đèn xanh các bác ấy cứ phóng vô tư, cũng không thấy giảm tốc độ, tuy nhiên ở các điểm giao cắt không có đèn tín hiệu thì họ lại rất cẩn thận, dừng xe và quan sát khi không có xe nào lưu thông thì mới rẽ (có thể đợi vài phút đấy).
2. Luôn nhường quyền ưu tiên cho xe đi thẳng, nếu có rẽ tại các điểm giao cắt thì cứ đợi không có xe đi thẳng nữa mới đến lượt mình. và các xe đằng sau cũng rất kiên nhẫn đợi đến lượt chứ không có chuyện tách làn để vượt đâu nhé.
3. Tất nhiên là chả thấy các bác bên ấy dùng còi bao giờ.
4. Luật bên họ rất nghiêm minh và công bằng, nếu có tai nạn xảy ra police sẽ đến lập biên bản, ai sai sẽ chịu trách nhiệm, nếu gây tai nạn thương tật thì có khi phải nuôi người ta cả đời đấy ạ, nên các bác ấy lái xe cực kỳ cẩn thận và đúng luật, không như bên nhà mình có tai nạn thì xxx để cho 2 bên tự thỏa thuận, sau đó, muốn yên thì ai cũng phải chi tiền cho xxx dù đúng hay sai:-?.
Thôi em dông dài thế thôi nhỉ, chúc các cụ lái xe an toàn

kiengbachan

Xe đạp
E cố gắng tránh hết những thói mà các cụ đưa ra nhưng thực lòng mà nói là hơi khó :(

tudcmo

Xe điện
Lái xe hay lách ,chen lấn khi bị tắc đường lúc đầu 1hàng sau thành 2, 3 hàng cho nên càng tắc