[Funland] Những thần gió một thời của bóng đá trên tivi.

tientung000

Xe điện
Nói chung đội BLV này hơi rề rà nhiều lúc nói luyên thuyên không theo kịp diễn biến , hơi sa đà vào việc khoe mẽ kiến thức .
Giờ thấy thua xa đám trẻ trên Xoilac hay 90phut gì đấy
Cụ mà chê mấy ông thần gió đó về trình độ hiểu biết bóng đá, thì ko rõ cụ sẽ nói gì về TBC? 1 thảm họa khi gọi là bình luận mà thiếu và yếu chuyên môn.

Làm BLV thể thao thực ra rất khó vì cần phải có kiến thức chuyên môn, kiến thức ngoài lề liên quan và hoạt ngôn. Được ông chuyên môn khá thì lại rặn mãi ko được 1 chữ. Ông mồm trơn nhẫy thì kiến thức yếu, thậm chí sai be bét.

Trong đội trên và đội đang làm bây giờ em thấy chỉ có Long Vũ là khá ổn, cân bằng được cả chuyên môn và hoạt ngôn. Còn đâu nói chán bỏ mẹ. Anh Ngọc xuất thân nhà báo có thời gian ở Ý lâu nên có kiến thức khá về bóng đá Ý và tình yêu bóng đá Ý, chứ bình luận bóng đá chung cũng xoàng thôi. Đội VK KC BC thì phải nói là thảm họa. Nhiều người thích TBC vì cách nói hoa mxy quá đà, hô hét nghe vui tai. Ok đó là cảm nhận riêng của từng người. Nhưng về chuyên môn chưa nói đến nắm kiến thức về đội hình, lối chơi, mảng miếng chiến thuật, chịu khó cập nhật luật bóng đá, ngay việc theo kịp diễn biến trận đấu đã kém rồi. Xem đội VK KC BC bình luận ko theo kịp trận đấu, rất nhiều tình huống phạm lỗi, việt vị.. em là người xem qua truyền hình còn nhận thấy ngay mà BLV còn ngắc ngứ mãi ko nói nổi.
Em như cụ, thế cho nhanh.

minhmo

Xe cút kít
Anh ấy theo chân Quang Huy, Quang Huy là sếp, chơi với nhau, gần nhau dìu dắt nên mới được thế, theo e dù muộn vẫn hơn không. Nghề này gần như không có tuổi :) cụ Đình Khải có lúc vẫn được mời chém gió mà.
Mỗi người một màu sắc nhưng trong nghề BLV bóng đá thì họ được coi là thành công nhất , riêng em thích anh Tùng vì cách nói rất say mê cuốn hút .
Các cụ cho em hỏi Quang Tùng bây giờ làm cho đài truyền hình nào nhỉ?
Hôm nay vào xem giữa chừng nên không được nghe đoạn giới thiệu khách mời.

minhmo

Xe cút kít
Ngày trước em thích là bật hình,tắt tiếng rồi bật fm nghe cụ Đình Khải bình luận.
Cụ Khải thì vui rồi. Có lần đi xem sân Hàng Đẫy, có ông mang theo cái đài vừa xem vừa nghe. Có pha cầu thủ sút trượt cách khung thành mấy mét mà nghe cụ Khải tiếc hùi hụi: " ...bóng cách khung thành trong gang tấc". :)):)):))
Cụ Khải đúng là huyền thoại, mấy ông blv sau này tôi thấy bị bệnh luyên thuyên thông tin ngoài lề ko bám sát diễn biến trận đấu gì cả.
Nó cũng đơn thuần là văn tả cảnh. Còn hơn các bố bây giờ mất mợ nó khái niệm sút bóng. Thay vào đó là cú "ra chân" ra ra ccc.
Cụ Đình Khải là BLV cho Đài tiếng nói Việt Nam. Đối tượng của cụ là những người không được nhìn thấy cầu thủ và quả bóng. Bởi vậy cụ phải tả để mọi người hình dung được diễn biến trận đấu ta hay gọi là TƯỜNG THUẬT.
Em nhớ thời đó cụ Đình Khải, Hoài Sơn miêu tả từ hướng gió, hướng mặt trời...
Như vậy công việc của các cụ ở tầm chi tiết, cụ thể...hơn BLV trên ti vi.

Công Tôn Sách

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi Quang Tùng bây giờ làm cho đài truyền hình nào nhỉ?
Hôm nay vào xem giữa chừng nên không được nghe đoạn giới thiệu khách mời.
Đợt trước cả Quang Huy và Quang Tùng đều làm ở VTC3 mà cụ. Cụ Quang Huy làm giám đốc.

minhmo

Xe cút kít
Em nghe mỗi Quang Minh là ổn.
Em không nhớ BLV Quang Minh làm cho đài truyền hình nào?

Theo e thì Anh Ngọc biết khá nhiều, Tiếng Ý rất giỏi, nghe đâu mẹ có thời gian công tác bên đại sứ quán VN tại Ý và Anh Ngọc sống ở Ý nhiều năm, tiếng anh là đương nhiên. Lão ấy viết sách, viết báo, dịch sách, xuất hiện trong rất nhiều chương trình, đặc biệt hơn là xuất hiện vai trò cố vấn (NHÀ THÔNG THÁI) của AI LÀ TRIỆU PHÚ chứng tỏ cũng biết nhiều thật so với tất cả các BLV mà e được biết.

Anh Ngọc làm BLV cho đài HN thời HN tường thuật bóng đá Ý, giờ là BLV cho FPT.
BLV Ngọc Anh thời làm cho đài TH Hà Nội em có biết và cũng xem những trận Ngọc Anh bình luận.
Tuy nhiên thời đó mải xem bóng đá Anh, nên ấn tượng về Ngọc Anh không nhiều.

Phỗng new

Xe điện
À mà nhìn tít em lại cứ tưởng thớt chém về hội C.Caniggia, Batis...ngày trước chứ, một thời bóng đá sôi nổi, vô tư hơn bây giờ.

juve99

Xe cút kít
Buổi toạ đàm hôm nay Long Vũ là chủ, ba BLV kia là khách mời.
Em có biết Long Vũ từ thời học ĐH, do cùng đám trà đá thuốc lào, mặc dù không cùng trường.
Long Vũ cũng thuộc hệ tài năng đấy cụ.
Long Vũ giọng hay truyền cảm, phong cách hay, ăn ảnh khi lên sóng, bl hay điểm tin trước và sau trận đấu thì được nhưng bl trực tiếp ko được vì k hợp và nó vốn rất khó nhất là bl qua truyền hình, trong 90p nói liên tục k có thời gian để nghĩ nên e nghĩ ko nhiều người làm được đâu. Cc chê Biên Cương nhưng thử mình đứng trước tivi nói mạch lạc được mấy phút mà ko bị hố lỡ miệng. Nói chung nghề này cũng là nghề khó, tổng hợp từ ngoại hình, khẩu hình, giọng nói, khả năng truyền cảm hứng…

197716102003

Xe container
Với em, BLV Long Vũ coi truyền hình quốc gia như cái đài phường nhà mình.:D
Những câu bình luận kiểu như: cú móc bóng kiểu xe đạp lật ngược, làm em nhớ mãi.:))
Em cũng nhớ câu này vì hôm đó em cùng đám bạn ngồi xem. Nhớ vì đúng lúc em ù thì chàng LV phấn khởi phán ra câu đấy :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em không nhớ BLV Quang Minh làm cho đài truyền hình nào?
Quang Minh về đài FPT làm và có thêm nghề nhà hàng, bđs. Quang Tùng thì bên truyền hình quân đội, quân hàm trung tá.

Chelski

Xe điện
Cụ nghe đâu mà bảo e ruột nhỉ? Cụ nhầm à?
[/QUOTE]
Để mai em hỏi lại cậu em bên Ban thời sự VTV1 cho chắc hơn ...

minhmo

Xe cút kít

197716102003

Xe container
Kinh thặc, bước vào con đường cờ bạc quá sớm. :D
15t chơi đầu đít, 16t oánh 3 cây, 20t nghiện tá lả, 23t học oánh chắn nhưng mà em không nhớ mặt quân nên thất bại với môn đấy, hơn 40t quay ra cầm cái Nhà bóng :))

Chỉnh sửa cuối:
Em thích bình luận vui vẻ bựa bựa như đợt xem xoilactv hehe. Mấy cậu blv vtv giờ e không thẩm được.
chuẩn. e thích kiểu hài ra hài, nghiêm ra nghiêm. Tạ Biên Cương thì hay liên thiên, cảm xúc hơi quá. nên e nghe ko hợp.

250cc

Xe tăng
Anh Ngọc cuồng ý, thường không có sự khách quan. Kiến thức nhiều và thích khoe. Trên mạng xã hội thì ăn thua, rồi tiền hậu bất nhất để bọn trẻ nó bêu rếu suốt. Cá nhân em không thích lão này.