[Funland] Những thảm kịch cháy quán Karaoke liên tiếp xảy ra...Cần làm gì ?

Anduchuy

Xe buýt
vừa cấp phép lại năm 2022.
cho thằng cấp phép đi tù cũng đáng
Cấp phép nó không bao giờ sai, chỉ là thằng chủ nhà cố tình làm sai so với cấp phép, đoàn kiểm tra đi bao giờ chẳng cho ăn cái biên bản rồi phạt vài chục củ, còn việc sửa sai như nào do thằng chủ nhà, nên mọi tội lỗi do thằng chủ phải chịu trách nhiệm toàn bộ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Các câu hỏi của cụ nêu rõ việc từ thằng duyệt cấp phép xây dựng và thằng cấp phép PCCC coi mạng người là cỏ, kể cả các anh em chiến sỹ là đồng đội của chúng. Ngay từ khi xây nhà đã cần không gian để bắc dàn giáo để thợ xây thi công. Tới lúc cứu hỏa cũng vậy, có đường để xe cứu hỏa phi vào áp sát chân tòa nhà. Toàn nhà ống được cấp phép kinh doanh giải trí tụ tập đông người, quá coi thường mạng dân và lính cứu hỏa. Sau vụ này mấy món giải trí ra cánh đồng hết.
Mà TT đã soi tổng kiểm tra PCCC toàn quốc thì phải soi các tòa nhà ống cho kinh doanh tập trung nhiều người như trung tâm học ngoại ngữ, nhà trẻ, tập yoga...Chứ không riêng mỗi kara.
Các loại nhà ống khác phục vụ các mô hình khác, nhìn chung chỉ đông người và kín thôi, không quá nguy hiểm về cháy nổ.
Karaoke khá đặc thù, bác ạ:
Kín, hẹp, rất nhiều vật liệu dễ cháy, đèn đóm lập lòe đủ hướng bên ngoài, làm đủ thứ bậy bạ bên trong: Thuốc lá, đốt lửa bánh sinh nhật, mặt tiền hay bị bịt kín ....
Toàn mồi ngon cho bà hỏa.

TamchieumoI

Xe buýt
Cấp phép nó không bao giờ sai, chỉ là thằng chủ nhà cố tình làm sai so với cấp phép, đoàn kiểm tra đi bao giờ chẳng cho ăn cái biên bản rồi phạt vài chục củ, còn việc sửa sai như nào do thằng chủ nhà, nên mọi tội lỗi do thằng chủ phải chịu trách nhiệm toàn bộ.
Thế dễ ông phường - quận liên đới lắm cụ ha, vì kết luận kiểm tra đã phạt tiền nghĩa là có các lỗi được xác định, đồng thời kèm theo đó là thời hạn buộc phải khắc phục. Đương nhiên phải khắc phục xong mới được hoạt động trở lại và việc này thì địa phương có trách nhiệm phần nào rồi.

AVANZA

Xe tăng
Chưa thấy vụ cháy lớn nào mà sử dụng đc thiết bị PCCC tại chỗ. Mà thiết bị chúng nó (PCCC giới thiệu) báo giá cắt cổ. E có cái nhà nghỉ 300 m2 x 5 tầng nó đòi 300 tr. Đề nghị các anh đổi nhà cung cấp mà các a khg đồng ý =;, E dí *** vào làm và đóng cửa nhà nghỉ đi chơi.

Mũi tên bạc

Xe container
Em làm việc với đội PCCC này thì em đang nghĩ như cụ.Cán bộ họ ít làm sai lắm trừ khi có sự tác động của cấp trên chứ đưa tiền họ vẫn phải làm đúng!

nguyen_kia

Xe điện
Hệ thống nước phun tự động khi có báo cháy nó ko hoạt động hay ko đủ để cứu cháy hả các cụ?

jazzzzz

Xe lăn
có hết rồi.
tiêu chuẩn pccc đặc biệt với karaoke mới bổ sung rồi. yêu cầu đã rất cao. nếu kiểm tra đúng thì hầu như không có quán nào đạt yc.

vấn đề là thằng kiểm tra
TC của ta rất rõ, khá cao, luật có đủ nhưng đơn vị thi công là sân sau của PCCC nên họ vừa đá bóng vừa thổi còi.

hai.tranhr

Xe container
Hệ thống chữa cháy tự động không chạy ạ?
Quả này chủ tiệm Karaoke này nhập kho chắc rồi.

Anduchuy

Xe buýt
Thế dễ ông phường - quận liên đới lắm cụ ha, vì kết luận kiểm tra đã phạt tiền nghĩa là có các lỗi được xác định, đồng thời kèm theo đó là thời hạn buộc phải khắc phục. Đương nhiên phải khắc phục xong mới được hoạt động trở lại và việc này thì địa phương có trách nhiệm phần nào rồi.
Cũng khó bắt lỗi được các bên, quả bóng sẽ được truyền qua lại thôi, mình không nằm trong ngành dọc nên sao hiểu hết các quy định của họ.

believeyou

Xe máy
Bản chất để giảm Cháy, Nổ là: "Phòng".
Thì chúng nó sử dụng việc này để kiếm ăn, và tự phá nát Quy chuẩn PCCC.
Ai cũng biết.
Dù Chuẩn bị đầy đủ thiết bị PCCC, tiêu lệnh, huấn luyện, thì cũng phải thêm xèng mới đc các anh xác nhận đạt TC PCCC.
Ko cần bất cứ cái gì PCCC cũng sẽ đc cấp chứng nhận đủ TC. Chỉ cần chi.
Vậy thì cần gì bày ra PCCC để tốn kém, mất thời gian.
Ở ta cháy nổ: Hên xui.
Hài nhất là sau mỗi vụ cháy, nổ chúng nó lại lên báo, truyền thông: Rà soát gì gì....
Cái gốc của vấn đề thì lờ đi.
sau những vụ như này thì chỉ béo mấy bố cp pc thôi, bọn này nó đớp thì mặn nhưng hành thì vẫn đủ nhé, cụ nào dân thiết kế vào kiểm chứng lời tôi nói xem chuẩn ko?

Vietjuve

Xe buýt
Hệ thống nước phun tự động khi có báo cháy nó ko hoạt động hay ko đủ để cứu cháy hả các cụ?
Cái hệ thống này chỉ dân dụng thì ok. Bạn em mở quán kara chưa có pccc tâm sự, để theo tiêu chuẩn khó vô cùng, khi sự cố toàn cao non,mút xốp gỗ dán, nhựa nên nó cháy lớn lắm. Cái vòi nước trên trần nhà dường như khi xòa nước vô tình tiếp thêm oxi cho cháy to hơn mà thôi

VuNgoanMuc

Xe điện
sau những vụ như này thì chỉ béo mấy bố cp pc thôi, bọn này nó đớp thì mặn nhưng hành thì vẫn đủ nhé, cụ nào dân thiết kế vào kiểm chứng lời tôi nói xem chuẩn ko?
Không ít vụ cháy thiệt hại nặng xảy ra, chưa thấy kỷ luật đc sếp pccc nào nhỉ

mabu44

Xe điện
Thiết kế nhà tận dụng, thay đổi công năng. Có mỗi cửa vào mà đến 30 phòng hát chen chúc nhau thì các cụ bảo thoát đằng nào. Bảo sao cháy nhà phố thì dễ chết người chỉ vì ko có đường thoát thân, chạy lên cao thì vẫn bị khói ngạt, chạy xuống cửa thì dám xuyên qua lửa ko?/. May ra tầng 2 còn liều nhảy đc, chứ tầng 3, tầng 4 thì cắn răng đợi cứu hộ chứ biết làm sao.

nguyen_kia

Xe điện
Cái hệ thống này chỉ dân dụng thì ok. Bạn em mở quán kara chưa có pccc tâm sự, để theo tiêu chuẩn khó vô cùng, khi sự cố toàn cao non,mút xốp gỗ dán, nhựa nên nó cháy lớn lắm. Cái vòi nước trên trần nhà dường như khi xòa nước vô tình tiếp thêm oxi cho cháy to hơn mà thôi
Vậy cho công suất lớn.
Hoặc với quan Karaoke này có khi phun bọt khí Co2 liệu có ảnh hưởng đến tính mạng con người ko nhỉ?

Bobbo

Xe điện
Vụ này thiệt hại về người lớn nhất trong các vụ cháy karaoke từ trước đến nay. Hi vọng sau vụ này sẽ có nhiều thay đổi lớn đối với loại hình dịch vụ này.

sthd

Xe lăn
Hệ thống chữa cháy tự động không chạy ạ?
Quả này chủ tiệm Karaoke này nhập kho chắc rồi.
chết vài người cũng phải đi tù rồi
chứ chết 33 người thế này thì có đúng hết, rồi cũng phải đi tù, vì cái tội nào đó, như biển chỉ dẫn bị mờ chẳng hạn,
cứ có một tí ti vi phạm và hậu quả Đặc biệt nghiêm trọng như này thì đừng chạy nữa cho mất công.

không hành thì đi tù à? nhắm mắt kí cho các ông, cháy như này thì ông cấp phép đi tù.

toyennha

Xe lăn
Ngày xưa thời trẻ trâu bọn em tăng 2 không biết làm gì nên mặc định là karaoke, tẻ nhạt vãi nhưng giờ nghĩ lại cũng chả biết làm gì. Em chỉ biết vài options này trong đầu:
+ Karaoke
+ Cafe (mãi chán rồi)
+ Bar, lắc: em không có hứng lắm.
+ Mát-xa, cám chim, ...: thôi tệ nạn lắm :))

Giờ em rủ bọn bạn đi tăng 2 chắc lại vẫn kara thôi. Các cụ có trò gì chơi tăng 2 cho thế hệ trẻ và hồi teen như bọn em không kể em xem nào?
Lúc thanh niên nhậu xong lành mạnh là em dạo phố cho giả beer. Còn uống rượu thì thuyền chiền tại bến.
Giờ beer rượu em cũng chiềm tại chỗ

toyota yaris

Xe buýt
Rút kinh nghiệm, sau những vụ cháy quán Karaoke.
Cần trang bị thêm kỹ năng sống:
1. Nên chọn các phòng hát ở dưới thấp, càng thấp càng tốt.
2. Nghiêm cấm hát bài: Nổi lửa lên em, Xuân này con không về, Tàn tro, Trở về cát bụi, Tình như mây khói...
3. Nên hát các bài: Nhảy đi em, Nhảy cùng zin zin, Đi du đưa đi, Chạy ngay đi, Hồi hộp nín thở,...
4. Khi phòng hát có tiếp viên nữ, yêu cầu cởi hết áo cuốc xê, quần xê líp để sẵn trên bàn phòng khi sự cố hi hữu xảy ra có cái úp lên mặt chống ngạt.
5. Trang bị thêm thật nhiều ống ti ô treo trong nhà vệ sinh. Lỡ không thoát được còn có ống ti ô cắm xuống bồn cầu để thở.

Các bác bổ sung thêm...