[Funland] Những thảm kịch cháy quán Karaoke liên tiếp xảy ra...Cần làm gì ?

luyenok

Xe điện
Có mấy người từ tầng 2-3 cúi thấp chạy ra ngoài được nên ông GDCA kia mới nói đó bác ( em nghĩ là nhân viên đi báo cháy).
Ông nào chả nghĩ và nói như cụ. Thả vào giữa đám cháy thì cũng như đàn chuột nháo nháo hết thôi. Lúc đó bản năng là chính, càng kiến thức nhiều càng vứt đi. Mấy đứa bản năng nhảy từ tầng 2-3 có gãy chân vẫn thoát hết đó.
Còn cậu gđ ca nói cháy chỉ việc bịt mồm cúi người chạy từ t2-3 xuống t1 là thoát thì chịu, ko biết nói sao nữa. Chắc cho ông ấy lên t3 quán kara nào đó đốt t2 và sau 10ph bảo ông ấy bịt mũi chạy xem thoát ko :)).
tất cả phụ thuộc vào đặc thù hiện trường lúc đó hết các cụ ạ, nó hoàn toàn không như diễn tập nên lý thuyết nó ko sai, nhưng không phải lúc nào cũng áp dụng được. Cái quan trọng nhất là xung quanh lúc phát hiện ra cháy nó đang ở mức như nào rồi ấy. E có hồi đi xông hơi thôi mà còn tí chết, không hiểu do buồng đó để quá tay hay như nào mà tầm mấy phút thôi là đặc ko thở đc, xung quanh thì đục 1 màu trắng ko thấy đc gì.

7vienngocrong

Xe tăng
Có mấy người từ tầng 2-3 cúi thấp chạy ra ngoài được nên ông GDCA kia mới nói đó bác ( em nghĩ là nhân viên đi báo cháy).
E nghĩ nếu khách và nhân viên lo lấy khăn lạnh bịt mũi chạy lên sân thượng được thì thoát được nhiều rồi. Rất nhiều bài báo người thân kể họ ĐT kêu bị kẹt trong đám cháy...E nghĩ kĩ năng sống kém. Cháy đến đít k lo chạy mà còn ĐT cho người nhà. Cháy thì phải chạy thật nhanh, chạy lên k được thì chạy xuống, k chạy đi đâu được thì kiếm chỗ nhảy lầu như 1 số bạn nhảy gãy chân đó.

Dan du an

Xe ba gác
E nghĩ nếu khách và nhân viên lo lấy khăn lạnh bịt mũi chạy lên sân thượng được thì thoát được nhiều rồi. Rất nhiều bài báo người thân kể họ ĐT kêu bị kẹt trong đám cháy...E nghĩ kĩ năng sống kém. Cháy đến đít k lo chạy mà còn ĐT cho người nhà. Cháy thì phải chạy thật nhanh, chạy lên k được thì chạy xuống, k chạy đi đâu được thì kiếm chỗ nhảy lầu như 1 số bạn nhảy gãy chân đó.
Nói chung qua vụ này cũng nên có hướng dẫn thoát hiểm trong trường hợp cháy. Nếu em nhớ không nhầm thì họ đã từng hướng dẫn mọi người ở nhà cao tầng khi có cháy thì chui vào nhà vệ sinh xả nước rồi lấy khăn bịt kín các khe hở đó thôi.... Trường hợp này làm như thế ở 2 phòng Vip thì đúng là chỉ còn cách gọi điện và sau đó là ra đi.

edc

Xe lăn
Ngày xưa thời trẻ trâu bọn em tăng 2 không biết làm gì nên mặc định là karaoke, tẻ nhạt vãi nhưng giờ nghĩ lại cũng chả biết làm gì. Em chỉ biết vài options này trong đầu:
+ Karaoke
+ Cafe (mãi chán rồi)
+ Bar, lắc: em không có hứng lắm.
+ Mát-xa, cám chim, ...: thôi tệ nạn lắm :))

Giờ em rủ bọn bạn đi tăng 2 chắc lại vẫn kara thôi. Các cụ có trò gì chơi tăng 2 cho thế hệ trẻ và hồi teen như bọn em không kể em xem nào?
Lúc bọn em trẻ trâu sinh viên thì ăn uống xong có thể mang guitar ra đàn hát, có thể đánh AoE hoặc đá PES với nhau. Em thì chơi thêm cả món bi-a nữa, ko cần nv xếp bóng vì có luôn mấy em gái đi cùng. Dạy các em ấy chơi nữa, vui lắm chứ cụ.
Đã nhậu rồi thì đứng sao nổi chọc Bia và chơi AoE,PES được nữa cụ. Em nói thật là tăng 2 chỉ có hát hò, mát - xa như cụ XSim nói là chuẩn. Còn món chắn phỏm nữa cũng hơi tệ nạn. Sau này các cụ mở thêm dịch vụ nằm nghe các mợ; kể chuyện, chém gió.... sau tăng 2 cho nó vui :))

emphailamsao

Xe tăng
Đó là kỹ năng với tâm lý đó cụ. Thôi gọi chung là tới số rồi. Em chưa ở trong đám cháy nào bao giờ nhưng mỗi khi có vụ cháy chết người là luôn tâm niệm rõ nếu ở trong tình huống đó thì chạy qua lửa bỏng mấy cũng còn sống, còn ngạt khói thì 100% chết.
Quán này thực hiện đầy đủ công tác PCCC.
Có thẩm duyệt phương án
Đã được kiểm tra, năm 2021 : 2 lần, năm 2022: 1 lần.
Như vậy, việc thẩm duyệt phương án PCCC và kiểm tra PCCC không ngăn được hỏa hoạn, thế thì thẩm duyệt và kiểm tra nhằm mục đích gì?
Gì vậy cụ? Cụ nghĩ pccc đầy đủ là hoả hoạn không xảy ra ah? Làm gì có ah. Đầy đủ thiết bị báo rồi nhưng ngta không chạy thì lsao? Đầy đủ bình chữa cháy nhưng người sử dụng không biết dùng vì diễn tập ít thì thế nào? Đấy là chưa kể đến việc “đủ tiêu chuẩn pccc” đó nó đã được mua bằng bao nhiều triệu VND.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Nhiều người trên of này còn bình tĩnh đòi chui vào nhà vệ sinh nữa là, nghĩ mà nó chán.

sthd

Xe lăn
Lạm dụng? Bác làm mấy bạn phụ nữ ngành buồn mà ko dám cười.
nên giải tán kara, thanh niên cũng nên hạn chế dùng hàng họ, để giảm dần lượng hàng họ.
nghề ấy không hay ho gì cả.

hoangloclaptop

Xe hơi
nhà ống mà ko có thang bộ bên ngoài thì xác định đi. Bao vụ cháy thương tâm karaoke mà ko nâng cao quy định phòng cháy thì vẫn còn những vụ thế này. Cụ thấy đến khi chết hết rồi cảnh sát pccc mới dùng búa phá tường thì kịp gì nữa , làm cầu thang bộ bên ngoài rồi các tầng dẫn nối ra thang bộ là thoát nhanh nhất

.Bo My

Xe lăn
thấy có chổ bảo nhân viên quán có ấn chuông báo cháy nhưng nhỏ quá nhiều nơi không nghe

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
nên giải tán kara, thanh niên cũng nên hạn chế dùng hàng họ, để giảm dần lượng hàng họ.
nghề ấy không hay ho gì cả.
Đúng là ko hay ho với cụ và nhiều người khác, nhưng với các bạn phụ nữ ngành thì lại là nơi kiếm tiền, thậm chí kiếm nhiều tiền hơn hẳn các công việc khác.
Cụ chắc còn nhớ câu "anh làm 1 tháng ko bằng em dạng háng 1 đêm" nhỉ?
Xã hội toàn đức cao vọng trọng là xã hội ko tưởng.

BMW R60

Xe tăng
Một sở thích của rất nhiều người là cứ nhậu, rượu tê tê là lại đi Karaoke. Vào đó lại bú bia tiếp và hát hò. Nhạc, bia, khói thuốc, gái....
May cháu lại không chịu được cái không gian ồn ào, khói thuốc, mùi nước hoa rẻ tiền...
Cháu cứ rượu phê phê là mắt nó díu lại. Toàn đi tìm chỗ ngủ 1 giấc :)) :)) :)) :))

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Lúc bọn em trẻ trâu sinh viên thì ăn uống xong có thể mang guitar ra đàn hát, có thể đánh AoE hoặc đá PES với nhau. Em thì chơi thêm cả món bi-a nữa, ko cần nv xếp bóng vì có luôn mấy em gái đi cùng. Dạy các em ấy chơi nữa, vui lắm chứ cụ.
Karaotay phải có tiền mới được, sinh viên nghèo moi đâu ra tiền mà ném vào mấy chỗ như thế?
Bọn em hồi sinh viên có vài bận, tiền do cắm xe đánh lode trúng mà có thôi.
Mà cụ tương đối cơ bản nên các bạn cụ cũng vậy, do đó sở thích mới tương đồng.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Hi vọng sau vụ cháy này, mô hình karaoke sẽ thay đổi để ko còn phải chứng kiến những vụ cháy thảm khốc nữa.

Tuankhoi001

Xe tải
thấy có chổ bảo nhân viên quán có ấn chuông báo cháy nhưng nhỏ quá nhiều nơi không nghe

Ai đã qua diễn tập báo cháy thì biết, nhiều khi chuông kêu to, có người đập cửa gọi ra nhưng bà con chủ quan, hoặc lười di chuyển, cứ ngồi trong nhà.
Ở chỗ em làm trong cao ốc văn phòng, mỗi lần diễn tập mà chịu khó đi lùng sục bao giờ cũng lôi ra một lô nhân viên trốn trong phòng họp, wc, thậm chí chui xuống gầm bàn để khỏi phải leo cầu thang.
Đấy là ở nhà, ở văn phòng làm việc, chứ ở phòng Kok, đã có rượu bia vào rồi thì còn dũng cảm hơn nhiều.
Vì vậy người ta mới nói "chưa thấy quan tài chưa đổ lệ".

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Ngoài lề xíu

Em vừa vào fb của mấy em nhân viên karaoke an phú đặc điểm chung là nhà rất nghèo.
Các cụ thừa biết nhân viên tiếp beer ở karaoke kiếm 30 40tr tháng là bthuong.
Tại sao nhà mấy em đó ở quê vẫn rất nghèo ?

Thằng em em quản lý 30 em nhân viên ở Hà Đông cụ có muốn câu trả lời k em cho số.

trungthu2020

Xe tăng

Linhcuuhoa

Xe hơi
nhà ống mà ko có thang bộ bên ngoài thì xác định đi. Bao vụ cháy thương tâm karaoke mà ko nâng cao quy định phòng cháy thì vẫn còn những vụ thế này. Cụ thấy đến khi chết hết rồi cảnh sát pccc mới dùng búa phá tường thì kịp gì nữa , làm cầu thang bộ bên ngoài rồi các tầng dẫn nối ra thang bộ là thoát nhanh nhất
Quan trọng là tiêu chuẩn Ko quy định thì lấy gì ra để bắt,cần 2 thang bộ kín là đủ để thoát nạn rồi cụ ạ,và lúc thẩm duyệt là và nghiệm thu thì chắc chắn là có,tuy nhiên trong quá trình sử dụng thì 90% là chèn cái cửa chống cháy để dễ đi lại,còn cái tường là quy định khá chặt của pccc,nó là để ngăn cháy lan với công trình lân cận cụ ạ

emphailamsao

Xe tăng
Đây là hậu quả của việc cháy, chứ không phải nguyên nhân xảy ra cháy và công tác chữa (ngăn chặn) cháy. Câu hỏi của em ở giai đoạn thẩm duyệt, kiểm tra là giai đoạn ngăn ngừa khả năng phát sinh cháy, ngăn chặn khả năng cháy, giảm thiểu cháy loang. Cụ lái vấn đề sang cứu hộ, cứu nạn (ngăn ngừa hậu quả của cháy).

Cụ dạy chí phải.
sẽ có một hoặc một vài con tốt bị thí, một vài con dê mang ra tế thần.
PCCC tính từ khâu thiết kế, thẩm định/thẩm duyệt, thiết bị, lắp đặt, kiểm tra...rất nhiều khâu và qua nhiều lần kiểm tra, như vậy là có rất nhiều người tham gia vào cái chu trình này, tất nhiên kèm theo đó là các chi phí. Theo thông tin, cơ sở này có phương án PCCC đã được thẩm duyệt, và đã "được" kiểm tra 2 lần vào năm 2021, và năm 2022 (mới tháng 9) đã kiểm tra 1 lần, họ vẫn đang hoạt động có nghĩa là họ đã đảm bảo các yêu cầu về PCCC. Nếu xử lý công bằng, thì chủ cơ sở và tất cả các ông thẩm duyệt và kiểm tra phải chịu trách nhiệm như nhau, nếu không muốn nói là các ông kiểm tra, thẩm duyệt phải có trách nhiệm lớn hơn, bởi vì chủ cơ sở chỉ là người sử dụng, không đủ trình độ, phương tiện để biết hệ thống đó có đảm bảo hay không (thế nên mới có các ông thẩm định, thẩm tra).

Nhân thể lại nói, anh phó thủ phụ trách VHGD đến hiện trường, vụ việc này là tai nạn, có thể nói là thảm họa của một kết cấu xây dựng, thì đúng ra anh phụ trách XD, cứu hộ cứu nạn phải xuất hiện?
Cmt của em đó viết nhanh đúng là chưa đúng trọng tâm cụ nói. Nhưng cụ đọc lại cmt gốc của cụ và những cmt trả lời đó thì sẽ thấy vấn đề trong phát ngôn của cụ.

Việc đủ tiêu chuẩn pccc 100% (thực sự) cũng không bao giờ đảm bảo là sẽ không xảy ra cháy.

trungthu2020

Xe tăng
Lúc cháy quản lý, nhân viên quán không thực hiện đúng tiêu lệnh chữa cháy, không ngắt điện cầu dao tổng (theo đúng nội quy tiêu lệnh phòng cháy chữa cháy) mà lại đổ cho các nạn nhân (không có ý thức thoát thân) là sao?
em up lại cái tiêu lệnh chữa cháy để các cụ thẩm