[Funland] Những sự cố bi hài khi đi phỏng vấn xin việc

Langthang_Mercedes

Xe container
sao các cụ cứ nghĩ đến chuyện to lớn vậy nhỉ? là nhân viên thì không đc ngồi phỏng vấn à? giám đốc cty tư nhân thì to lắm à? hay cứ phải đức cao vọng trọng như các cụ ( ? )thì mới đc ngồi phỏng vấn? làm 3 cái giám đốc thuê thì không phải đi xin việc ở chỗ khác?????
Gió to quá, ngồi trà nước, điếu đóm, sắp xếp hồ sơ lúc phỏng vấn thì được.

dalink

Xe điện
Bên em là Văn phòng đại diện nước ngoài. Tuần trước head hunter gửi đến một ứng viên. Hẹn 10:00 phỏng vấn đến 10:10 không thấy ứng viên đến. Gọi điện hỏi thì cậu ấy bảo ôi em xin lỗi nhầm lịch ngày mai. Chán tập 1. Ngày hôm sau vào đúng giờ ngồi phỏng vấn được 2 phút đã thấy mọi người mở cửa bước ra mặt nhăn nhó. Hỏi ra mới biết ứng viên yêu cầu phiên dịch. Hic thế mà cv tiếng Anh nuột nà ghi rõ trình độ tiếng anh tốt và có thể đáp ứng được yêu cầu. :((
Head hunter kém quá nhỉ. Giờ đi làm còn đòi phiên dịch thì chắc chỉ làm nguyên thủ :))

Demchinhhang.net

Xe container
sáng nay e may mắn làm chân thư ký ghi chép cho ông anh sếp trưởng phòng phỏng vấn vị trí Marketing cho công ty
2 ông đầu đến pv: 1 ông thì đến muộn 20 phút, 1 ông thì đến pv mà mặt đỏ bừng chắc sáng nay làm vài chén rượu. Chán toàn tập!
Đến ứng viên cuối: 1 bé sn 95 đến chuẩn giờ bước vào xinh như hoa dáng chuẩn.e chắc mẩm chắc e này ok rồi có khi éo cần phải pv:D
tất nhiên sếp vẫn phải hỏi qua cho đúng thủ tục
màn dạo dầu bé này nói chuyện cũng mượt mà đến khi ông sếp tự dưng hỏi 1 câu:
- em thấy bản thân mình hiện có nhược điểm nào?
- Dạ... ( rất tự nhiên) e có tật xấu hay đánh rắm ah ( bẽn lẽn)
Đm... e vừa uống ngụm nước suýt tí nữa phun lên bàn
không khí sau đó lắng xuống hẳn lúc cuối ông sếp chốt hỏi câu:
- Thế em mong muốn mức lương bao nhiêu?
- Dạ em muốn mức lương cơ bản 20 triệu ah ( gần sát mệ mức lương ông sếp):(
thế là sáng nay chả dc ứng viên nào ra hồn, chán vãi nỗi!

Các cụ hồi xưa đi phỏng vấn có gặp sự cố hay vui vui gì ko kể e nghe???
Em vẫn nhớ vụ hồi xưa đi pv công ty đầu tiên sau khi ra trường ngủ quên đến vội vội vàng vàng quên mẹ cài khóa quần lúc pv xong mới biết
Nhục vãi lái, mà hôm đó pv toàn sếp nữ:-&

Hồi đi PV cty đầu tiên kể ra cụ đi lái quên cất súng vào thì bây giờ chắc sếp to.

SubmarineTH

Xe buýt
Cho em hỏi chút, cccm hay xem thông tin tuyển dụng hoặc đăng tuyển dụng từ kênh nào vậy?

Allbefine

Xe đạp
Cảm giác tương tác với một người có khả năng “soi” như cú vọ, không dễ chịu bác ạ. Con bạn thân của cháu có người yêu, định kể chuyện khoe với cháu. Cháu nói là: nếu mày yêu một người con trai là con thứ hai trong nhà (bên trên là anh trai) thì hãy kể.

Nếu người yêu mày là con một/hoặc anh cả (dưới là em gái)/hoặc con thứ hai (bên trên là chị gái), thì đừng kể gì cả.

Sau này nó chia tay người yêu, nó hỏi cháu sao ngày xưa lại nói thế. Cháu giải thích là với tính cách “tiểu thư” như mày thì không yêu được con một/anh trai có em gái/em trai có chị gái.
Nên làm nghề thầy bói và bớt chuyện bao đồng. Bạn bè thân định tâm sự mà bảo đừng, nghe nó sao sao.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là không ai muốn làm việc với một đồng nghiệp mà ngoài công việc, còn có thể quan sát và suy luận chính xác đến 80% những bí mật riêng tư của đồng nghiệp khác. Cháu đang bị nhược điểm này mà chưa sửa được, nghĩa là khi quan sát thì não của cháu cứ tự động kết nối các sự kiện và suy luận logic (kể cả những sự kiện không liên quan đến công việc).
Mợ đã nhìn thấy vấn đề của mình, đọc còm của mợ rất giỏi, rất hay nhưng có cảm giác ... sợ, nếu mợ u50-60 thì đc. Bệnh giỏi này chữa cũng khó ngang bệnh dốt, mợ có thể làm chủ mọi thứ nhưng chưa chắc đã làm chủ đc bộ não mình ( "bảo" nó dừng nghỉ đôi ba phút đi, e là khó đấy :)) )

Allbefine

Xe đạp
sáng nay e may mắn làm chân thư ký ghi chép cho ông anh sếp trưởng phòng phỏng vấn vị trí Marketing cho công ty
2 ông đầu đến pv: 1 ông thì đến muộn 20 phút, 1 ông thì đến pv mà mặt đỏ bừng chắc sáng nay làm vài chén rượu. Chán toàn tập!
Đến ứng viên cuối: 1 bé sn 95 đến chuẩn giờ bước vào xinh như hoa dáng chuẩn.e chắc mẩm chắc e này ok rồi có khi éo cần phải pv:D
tất nhiên sếp vẫn phải hỏi qua cho đúng thủ tục
màn dạo dầu bé này nói chuyện cũng mượt mà đến khi ông sếp tự dưng hỏi 1 câu:
- em thấy bản thân mình hiện có nhược điểm nào?
- Dạ... ( rất tự nhiên) e có tật xấu hay đánh rắm ah ( bẽn lẽn)
Đm... e vừa uống ngụm nước suýt tí nữa phun lên bàn
không khí sau đó lắng xuống hẳn lúc cuối ông sếp chốt hỏi câu:
- Thế em mong muốn mức lương bao nhiêu?
- Dạ em muốn mức lương cơ bản 20 triệu ah ( gần sát mệ mức lương ông sếp):(
thế là sáng nay chả dc ứng viên nào ra hồn, chán vãi nỗi!

Các cụ hồi xưa đi phỏng vấn có gặp sự cố hay vui vui gì ko kể e nghe???
Em vẫn nhớ vụ hồi xưa đi pv công ty đầu tiên sau khi ra trường ngủ quên đến vội vội vàng vàng quên mẹ cài khóa quần lúc pv xong mới biết
Nhục vãi lái, mà hôm đó pv toàn sếp nữ:-&

Nhiều doanh nghiệp, người phỏng vấn cũng ngáo ngơ lắm.
Trước đi pv 1 bank lớn, hỏi han nhiệt tình xong xuôi. Ông to nhất ngồi giữa hỏi 1 câu duy nhất : Em cũng biết develop à, trong khi CV,JD và cả buổi pv đã nói cả buổi. Em tự nhủ có đậu cũng không làm cho bọn này.

honeybadger91

Xe đạp
Phỏng vấn xin việc dễ lắm, các bác đừng lo, em đi nhiều rồi nên em biết.

nhuataiche

Xe container
Bên em là Văn phòng đại diện nước ngoài. Tuần trước head hunter gửi đến một ứng viên. Hẹn 10:00 phỏng vấn đến 10:10 không thấy ứng viên đến. Gọi điện hỏi thì cậu ấy bảo ôi em xin lỗi nhầm lịch ngày mai. Chán tập 1. Ngày hôm sau vào đúng giờ ngồi phỏng vấn được 2 phút đã thấy mọi người mở cửa bước ra mặt nhăn nhó. Hỏi ra mới biết ứng viên yêu cầu phiên dịch. Hic thế mà cv tiếng Anh nuột nà ghi rõ trình độ tiếng anh tốt và có thể đáp ứng được yêu cầu. :((
Nhắc đến head hunter, em cũng có dịp làm việc một vòng với khá nhiều cái tên nổi tiếng. Người khác thì em ko biết, chứ trong trường hợp của em, head hunter người Việt nhà ta thua kém quá xa head hunter người Singapore. Họ 10 ta chỉ được 1.

katenguyen

Xe điện
Cụ tuyển về mảng gì thế ạ?

Tony_Le

Xe container
Ngày xưa em đi PV chuyên môn thì tốt, e là sv mới ra trường cũng ko có điều kiện đi đây đi đó,mà có đi thật em cũng éo nhớ được tên quốc lộ là gì, thằng phỏng vấn hỏi e câu: từ Hà Nội đi LàoCai đi quốc lộ mấy, đến giờ sau 10 năm e cũng éo quan tâm tên quốc lộ số mấy làm gì, ông hỏi khác lol gì mình sống hn đi hỏi biển số xe hậu giang bao nhiêu, quan tâm làm éo gì cho nhọc đầu
Khác nhau đấy. Khi cụ ổn như bây giờ thì cụ không cần quan tâm biển Hậu Giang vì thằng nào hỏi cụ chửi ngay và luôn. Khi cụ chưa ổn cần việc làm thì cụ phải trả lời, cái nó hỏi không phải cần biết chính xác con số mà là xem khả năng của cụ. Nếu cụ đi rồi sẽ biết, nếu cụ đọc rồi cũng biết, nếu cụ chưa biết thì tìm cách trả lời ứng biến. À quên, khi có quyền nó hỏi gì chả được.

cunbind

Xe tải
Hôm trước e cũng phỏng vấn một bạn sinh gái năm 95 quê Hà Nam. Cũng xinh, cũng đòi lương 20tr. E quên k hỏi nhược điểm.
Đúng là tuổi trẻ tài cao cụ nhỉ.Em ấy pv vị trí gì vậy cụ?Tp kinh doanh hay tp Maketting mà gớm vậy

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Hai lẻ mấy em pv 1 ku em để vào làm thay thế em nghỉ việc. Sáng pv chiều em sang 1 bên khác làm ứng viên thì gặp đúng ku em đc em pv buổi sáng. Hài vãi !
Kết quả, em cho ku này pass để vào thay em, và em cũng pass cty kia. Miệt mài cống hiến gần chục năm ở đó, cuối cùng thay đổi cơ chế em cũng phải ra đi :(
Xong 2 ae chắc là bạn luôn hả cụ?

DUONGLAM

Xe điện
Em cực ghét phỏng vấn kiểu này. Tuy nhiên nếu được hỏi em sẽ trả lời. "=2 , “ ở đây là phỏng vấn Gđcn, a nghĩ tôi lại hỏi a câu trẻ con đấy ah? Dạ thực tế thì anh vừa hỏi xong đó."
Cụ chuẩn đấy! Đúng là đúng, sai là sai, loằng ngoằng sốt ruột. Làm thì làm ko làm thì thôi, ai cũng có 1 giá trị nhất định chứ ai ngồi cho nó sỉ nhục thế!
Để em trả lời nốt hộ UV 2
trong toán học nó bằng 2, nhưng trong nhiều lĩnh vực khác thì chưa chắc=> “ Anh làm gdcn mà không quyết đoán, không có chính kiến => Không phải là em không có chính kiến, mà ở vị trí Giám đốc chi nhánh, lúc nào cần nhu, lúc nào cần cương là quyết định của em, và em đã nói rõ trong toán học nó bằng 2 đó là chính kiến của em, còn anh muốn biết kết quả của nó ở lĩnh vực nào thì anh có thể hỏi em tiếp
Em thấy câu hỏi thú vị đấy chứ, người ta thử phản ứng chứ không phải kiểm tra kiến thức. Có hơn 1001 câu trả lời cho câu hỏi đó, nhưng tiếc là ứng viên lại chọn câu trả lời tệ nhất: Im lặng

Quy Lão

Xe tăng
Em thì đi phỏng vấn cho 1 công ty nước ngoài cuối năm 93. Trước khi đi học thuộc lòng mấy mẫu câu tiếng Anh họ tên, tuổi, nhà có bao nhiêu người, mấy anh chị em ... :)) Lúc đến nơi gặp sếp người Canada, chả hỏi câu nào trong mẫu, hỏi mỗi mày học nghề gì, đã làm đâu chưa, có ngại làm xa nhà vất vả không...rồi về. Một tuần sau nhận giấy báo đi làm, cũng sợ nên không dám hỏi lương bao nhiêu =)) . Sau 1 tháng, kế toán gọi lên nhận lương, bảo ký rồi đưa cho cái phong bì. Không dám hỏi gì, kí luôn. Xong hết giờ ra quán cafe mở phong bì ra đếm, trời ơi 4.5tr sau thuế! Cảm giác đến h chưa quên được, lần đầu tiên đc cầm nhiều tiền như vậy =))
Cụ lương cao thế.
Đúng là thời 9x 2000 đi làm cho cty nước ngoài thì ở 1 tầm cao so với mặt bằng chung.
Còn bây giờ cty nước ngoài lương cũng xêm xêm cty trong nước thôi.
Em tận lúc đi pv năm 2002 ở công ty software của Nhật, nhận lương 600$ mà lúc ấy bạn bè đã trầm trồ là lương cao thế rồi. Lúc đấy cao hơn gấp đôi lương ở fpt.
Bây giờ vị trí tương tự ở cty nước ngoài sẽ trả tầm 1.300$, còn fpt trả 2.000

pooka

Xe container
Chắc là không ai muốn làm việc với một đồng nghiệp mà ngoài công việc, còn có thể quan sát và suy luận chính xác đến 80% những bí mật riêng tư của đồng nghiệp khác. Cháu đang bị nhược điểm này mà chưa sửa được, nghĩa là khi quan sát thì não của cháu cứ tự động kết nối các sự kiện và suy luận logic (kể cả những sự kiện không liên quan đến công việc).
Có, công ty thám tử rất thích có nhân viên như mợ. Mợ có muốn thử thách làm ở công ty thám tử tư nhân không.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nói chung là kiểu mắt lia đến đâu là não p/tích h/ảnh đến đây. Hồi lớp 10 mới tập thói quen này thường bị căng mắt mỏi não, nhưng sau quen dần thì thành phản xạ nhìn đến đâu quét đến đấy 1 cách tự nhiên.
Đến giờ thì thành tật ko bỏ đc và nhiều lúc cảm thấy rất phiền:-w
Thói quen này rất tốt khi đi học (đạt điểm cao rất dễ) nhưng trở thành nhược điểm khi đi làm, nên cháu đang cố gắng sửa chữa ạ.

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ lương cao thế.
Đúng là thời 9x 2000 đi làm cho cty nước ngoài thì ở 1 tầm cao so với mặt bằng chung.
Còn bây giờ cty nước ngoài lương cũng xêm xêm cty trong nước thôi.
Em tận lúc đi pv năm 2002 ở công ty software của Nhật, nhận lương 600$ mà lúc ấy bạn bè đã trầm trồ là lương cao thế rồi. Lúc đấy cao hơn gấp đôi lương ở fpt.
Bây giờ vị trí tương tự ở cty nước ngoài sẽ trả tầm 1.300$, còn fpt trả 2.000
Vâng cụ, thực sự với em là đổi đời, nên không thể quên được cảm giác cầm cục tiền tháng lương đầu tiên. Mang 6 tháng lương ra Bắc cưới vợ hoành tráng luôn :)). Bây giờ thì sự chênh lệch không nhiều nữa, như cụ nói. Thời đó thuế TNCN dã man lắm, đánh thuế lũy tiến rồi mà còn trên 15tr quất 1 phát 50% luôn, đau lắm cụ ơi!