[Funland] Những người kiến tạo nên nước Mỹ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn nhớ lời bác dạy: Dân tộc Việt Nam có sánh vai các cường quốc năm châu hay không, chính nhờ công học tập của các cháu.
Nhưng ở chỗ em trong cái chốn thiên đường này có một lũ trưởng phó đầu óc thấp kém, tự cho là mình biết hết, không biết nhìn người, không biết dùng người, không biết lắng nghe, không chịu học hỏi thì làm sao mà biết bọn năm châu nó suy nghĩ gì, nó làm như thế nào để mà mình bằng nó, sánh vai cùng nó được?
Cái cuối cùng vẫn là con người và cách con người đối xử với nhau phải không ợ?
Cho phép phản biện bác:
chốn thiên đường này có một lũ trưởng phó đầu óc không hề thấp kém như bác nghĩ.
Ngược lại, tôi cho là đám này đủ giỏi để sử dụng những người giỏi hơn (về chuyên môn), với 2 điều kiện: giỏi (tất nhiên) và trung thành.
Như thế là quá biết dùng người chứ không phải không biết nhìn người, không biết dùng người .
Chúng nó có lắng nghe, có học hỏi nhưng không thể sử dụng cái học được, vì như thế, chúng nó làm gì còn quyền dùng người.

Thế thôi, hình như mod đang trừng mắt rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bờ dồ. Mình xin đính chính lại một chút [ ... nhưng vợ ông còn giỏi hơn, bà chỉ mất có vài giây đã đồng ý và đó là một cuộc hôn nhân bền chặt suốt đời bà]

Cuộc hôn nhân với Edison chỉ bền chặt suốt cuộc đời Mary Stilwell (người vợ đầu) chứ không bền chặt suốt cuộc đời Edison.
Bác Đứng cạnh cửa sổ đúng.
Mary đã đồng ý ngay khi Edison cầu hôn. Mà ông này hỏi câu đầu là What's your name?, câu sau đã là Do you mary me??

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ 25 năm sau hoang tàn của nội chiến Nam-Bắc, nước Mỹ vươn mình đứng dậy, trở thành cường quốc trên thế giới.

Những ai đã góp phần làm nên điều kỳ diệu này? Và họ đã làm như thế nào?

Em lập thớt này, mong gửi đến các cụ mợ những thông tin tham khảo khó có thể tìm thấy ở đâu khác, ngoài OtoFun.

Em bắt đầu nhóe :D
Đọc một mạch hết 21 pages.
Cảm ơn bác Lầm.
Hy vọng có tiếp 21 pages nữa từ bác.

cuckyghegom

Xe tải
thớt hay quá, cảm ơn cụ Lầm nhé!

xdthienha

Xe điện
Điện lúc đó được coi như một thứ gì đó kì diệu, và mọi người rất kinh ngạc.

Trước hết là do họ không hiểu điện vận hành thế nào, vì bạn không thể nhìn thấy điện được, vì vậy nó như là ma thuật đối với đa số mọi người.

Nhà của J.P. Morgan là tư gia đầu tiên trên thế giới được thắp sáng bằng điện.
Cái này hay thật. Giờ em mới biết. Ngày xưa đi học chỉ dc biết là Edison sau khi thấy mẹ mổ ko có bóng điện mới nghĩ cách phát minh ra bóng điện.

xdthienha

Xe điện
Cho phép phản biện bác:
chốn thiên đường này có một lũ trưởng phó đầu óc không hề thấp kém như bác nghĩ.
Ngược lại, tôi cho là đám này đủ giỏi để sử dụng những người giỏi hơn (về chuyên môn), với 2 điều kiện: giỏi (tất nhiên) và trung thành.
Như thế là quá biết dùng người chứ không phải không biết nhìn người, không biết dùng người .
Chúng nó có lắng nghe, có học hỏi nhưng không thể sử dụng cái học được, vì như thế, chúng nó làm gì còn quyền dùng người.

Thế thôi, hình như mod đang trừng mắt rồi.
Thớt này đang hay. Những comment tiêu cực kiểu cụ đừng nên mang vào đây.

printer05

Xe điện
Cái này hay thật. Giờ em mới biết. Ngày xưa đi học chỉ dc biết là Edison sau khi thấy mẹ mổ ko có bóng điện mới nghĩ cách phát minh ra bóng điện.
Dạ không phải cụ à, khi mẹ ông ý mổ ông ý lấy tất cả đèn dầu trong nhà và đi lấy một cái gương ở nhà khác về để tăng độ sáng.

xdthienha

Xe điện
Dạ không phải cụ à, khi mẹ ông ý mổ ông ý lấy tất cả đèn dầu trong nhà và đi lấy một cái gương ở nhà khác về để tăng độ sáng.
Thì đó ạ. Sau pha đấy ông ấy mới có động lực nghiên cứu ra đèn điện ạ. Em nhớ là dc học thế. Ông này còn nghiên cứu ra đầu máy xe lửa bằng hơi nước thì phải

CHỐT

Xe tải
Các cụ cứ từ từ cụ để cụ Lầm viết cho từ đầu chí cuối,
Em thích LS nước mỹ. từ thời lập quốc đến giờ. Mỗi 1 thời họ đều có những lãnh đạo xuất sắc để vượt qua thời kỳ hiểm ngèo...

G810

[Tịch thu bằng lái]
Trên Discovery cũng có chương trình về sự tạo dựng nước Mỹ từ 4 đại gia đình : Ngân hàng - Thép - Dầu lửa - Vũ khí. Với cùng các nhân vật nêu trên

Các cụ muốn thì tìm lại mà xem, rất chi tiết-không hư cấu, mà nhiều thứ không có trong chuyện.

xdthienha

Xe điện
Trên Discovery cũng có chương trình về sự tạo dựng nước Mỹ từ 4 đại gia đình : Ngân hàng - Thép - Dầu lửa - Vũ khí. Với cùng các nhân vật nêu trên

Các cụ muốn thì tìm lại mà xem, rất chi tiết-không hư cấu, mà nhiều thứ không có trong chuyện.
Cụ có nhớ tên ko ạ. em tìm trên youtube phát

xecon

Xe điện
Cái làm cho nước Mỹ mạnh chính là Luật Pháp và tinh thần thượng tôn pháp luật
- Standard Oil bị chia năm xẻ bảy vì vi phạm luật chống độc quyền
- JP Morgan Chase bị phạt vì gian lận
- Nhiều "cá mập' khác cũng nếm mùi bị phạt vì vi phạm pháp luật (Thuốc lá, dược phẩm...)

Thêm chi tiết này nữa: Khi bác sĩ mổ cho mẹ thiếu ánh sáng, Edison đã dùng gương để phản chiếu, vì thắp nhiều đèn dầu có thể gây nguy hiểm.
Edison đã phá cửa một cửa hiệu lớn để lấy gương, nhưng nhờ đó đã kịp cứu mẹ và người ta đã bỏ qua cho ông (khi đó được coi là một cậu bé nghịch ngợm)
- Nghe 1 bà cụ ước ao được đi cái xe êm vì đi xe ngựa rất xóc, Edison đã phát minh ra tàu điện.
Rất nhiều thứ nữa: ghi âm, phim ảnh...

Chỉnh sửa cuối:

firstfriend

Xe tải
Cuộc cách mạng về TaToo mấy năm gần đây hóa ra cũng có công đóng góp của ngài Edison, thiết bị xăm hình đầu tiên được sản xuất dựa trên một phát minh của ông là bút Stencil Edison, chết thật, ngài chơi khó hậu thế quá :))

Cho đến giờ phát minh về điện thoại với linh hồn của ông hậu thế vẫn chưa sử dụng được, chắc thời đó ông chưa biết cách mở luân xa số 6 và số 7, giờ ngài Edison sang Vn nộp 300k là mở được rồi, offline trực tiếp với người âm luôn :))

Tiện đây em cũng nhắc một số cụ hay còm những điều mà có lẽ tất cả chúng ta đều biết, đều nghe đến mức chán tai những vấn đề có liên quan đến mấy cái thuật ngữ mà thập kỷ 60-90 của Thế kỷ 20 hay dùng: Thiên đường và Giãy chết.
Thớt này đang hay và em hay các cụ đều không muốn nó bị stop phỏng ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thêm chi tiết này nữa: Khi bác sĩ mổ cho mẹ thiếu ánh sáng, Edison đã dùng gương để phản chiếu, vì thắp nhiều đèn dầu có thể gây nguy hiểm.
Edison đã phá cửa một cửa hiệu lớn để lấy gương, nhưng nhờ đó đã kịp cứu mẹ và người ta đã bỏ qua cho ông (khi đó được coi là một cậu bé nghịch ngợm)
- Nghe 1 bà cụ ước ao được đi cái xe êm vì đi xe ngựa rất xóc, Edison đã phát minh ra tàu điện.
Rất nhiều thứ nữa: ghi âm, phim ảnh...
Hỏi các bác 1 cái: Có phải ông Edison này khi còn nhỏ, bị đồng chí XXX nào đó tát cho một phát vào tai không nhỉ?? Và sau đó, thính lực của ông bị ảnh hưởng cả đời vì cái tát đó???

Tesla du hành khắp đất nước, biểu diễn với xung điện AC qua người mình.

Các buổi trình diễn thành công khiến nhu cầu thành lập các trạm phát điện Westinghouse tăng cao.

Những người hiểu được khoa học điện nhận ra rằng Tesla là người khổng lồ mới, và là một đối thủ ghê gớm.

J.P. Morgan bỗng dưng thấy mình trong một tình thế không hề dễ chịu

J.P. Morgan đặt cược mọi thứ vào Thomas Edison.

Nhưng theo thời gian cuộc chiến giành cấp điện cho đất nước nóng dần lên, áp lực Morgan đặt lên vai Edison đã đẩy ông vào con đường đen tối.

Những tiến bộ của nước Mỹ trong 3 thập kỉ qua khiến ai cũng phải choáng ngợp.

Đường sắt thay cho đường xe ngựa kết nối đất nước, và các thành phố của đất nước cao ngất trời nhờ thép.

Đầu tiên là dầu hoả biến đổi màn đêm, và bây giờ, sắp tới là điện thắp sáng mọi ngôi nhà.