[Funland] Những nghề đã biến mất trong cuộc sống

wildcat74

Xe điện
Nghề “Xay bột trẻ em”

wildcat74

Xe điện
Ở Nông thôn có nghề “đóng cối”; nghề đóng gạch-nung vôi, nghề làm máy suốt lúa!

Loe_hờ lú

Xe điện
Vào kênh xem thấy xã hội giờ cởi mở quá cụ nhỉ
Em ấy bán hàng online đấy, bán nội y và đồ mặc nhà nên phải làm hình ảnh thế còn kiếm khách. Nhìn chung giờ giới trẻ cứ có tiền là làm thôi. Mà các cháu ấy cũng thoáng, nghĩ là k phạm pháp, khoe thân sexy thì cũng chả chết ai, xã hội k cấm nên cứ làm. Có mấy cháu bán đồ sinh lý nam nữ còn bạo hơn ấy cụ ạ

Em, Phượng này sinh năm 97 mà nhà cửa ô tô đủ cả rồi. Thế mới thấy tư duy kiếm tiền như bọn già mình là chậm lắm

Toàn Hoa

Xe tải
Sau này có một dạo em cũng cắp tráp đi hầu một anh thầy cúng vốn từ nghề hai ngón chuyển sang, dân Ngõ Chợ. Bác ấy năm nay hơn bảy mươi rồi và đã vào tận núi Bà Đen ở ẩn với bà vợ tư, là một kho kiến thức kiếm ăn vỉa hè Hà Nội thời bao cấp. Bí kíp của bắt sâu răng ra đường mắt thực ra rất chi khoa học.
Lọ thuốc các bác ấy chuẩn bị chỉ là nước tía tô giã nát lọc qua miếng vải màn. Một lọ khác là nước muối pha tí cồn rượu cho khách xúc miệng. Xúc xong miệng thì hỏi khách thấy ngứa mắt không, ngứa bên nào thì nhỏ một giọt nước tía tô vào bên mắt ấy rồi chớp chớp liên tục. Chỉ độ hơn một phút thì lấy cái tăm đã giập một đầu khêu từ khoé mắt ra những sợi dài màu đục đục. Nhìn thì vãi lái luôn. Thực ra bác ấy giảng là nhựa từ lá giã nát vào mắt gặp nước mắt có muối sẽ se lại thành sợi, cứ vậy mà khêu ra. Nhiều người xuống bến khạc cũng ra các sợi này. Phục thầy bằng thánh.
À thì ra là Thần Y Đại Bịp à cụ
Chữa sâu răng mà moi từ mắt nghe nó thế nào ấy :))))

• Vodka
Reactions: XPQ

hxduong

Xe lăn
Cuộc sống luôn thay đổi, nghề nghiệp cũng vậy. Có nhiều nghề trước đây rất thịnh hành nhưng theo năm tháng đã bị mai một, còn rất ít hoặc không có ai hành nghề nữa.
Cháu xin liệt kê một số nghề đã không còn (hoặc còn hiện diện không đáng kể):

2. Nghề bơm ga dạo.
3. Nghề khắc bút dạo.
4. Nghề viết thư ở bưu điện và đơn ở cửa cơ quan công quyền.
5. Nghề bán chiếu dạo.
6. Nghề bán nước sôi (nghề này được nhiều cụ xác nhận vẫn có ở bệnh viện).
7. Nghề cân sức khoẻ dạo.
8. Nghề vá quần áo.

Cháu tưởng sẽ kể được 10 nghề, nhưng nghĩ mãi mới được 8 :D
Mời các cụ nghĩ tiếp giúp cháu.
Cháu xin phép bổ sung theo ý kiến của CCCM vào bên dưới. Xin cảm ơn!

10. Độ lốp xe đạp
11. Nghề bật bông
12. Mài dao kéo tông đơ (nghề này nhiều cụ mợ vẫn bảo còn).
14. Nghề làm cối xay lúa.
19. Bán kết quả xổ số.
20. Nghề cho thuê băng đĩa phim/ca nhạc.
21. Nghề cho thuê truyện/sách.
22. Nghề bán rượu rong.
23. Nghề bán báo dạo.
25. Nghề đánh máy chữ.
27. Nghề nổ bỏng ngô thuê.
28. Nghề hàn nồi.
29. Nghề bán kẹo kéo dạo.

Những nghề trên vẫn còn cụ ạ.

smallstar_2404

Xe hơi
Bác e ở Nghĩa Hưng- Nam Định vẫn làm nghề này, nghe nói mùa đông vất vả lắm
thế ạ cụ, nghề này vất vả lắm nhưng em thấy không ai đi dậm mùa đông cả vì nó rét. thường hay đi vào mùa hè ấy cụ, tầm cuối thu nữa cũng hay đi bắt cá. Moá quê em trước lắm cá tép dã man luôn, 1 bước xuống cánh đồng, em trước bé loắt choắt mà cũng được mẹ làm cho chục cái vó bé bé, rang cám cho cháy cháy rồi rải cất vó tôm, vó tép, vài tiếng mà đc lưng rá tôm lẫn tép, buổi sáng hè lại chạy lon ton khắp cánh đồng đi đổ đó, thích nhất là đổ đó bao nhiêu cá tép, rốc (con cua đồng quê em gọi là con rốc) nó cứ nhảy xao xao trong xô ấy. Ôi mẹ ơi, một thuở túng thiếu nghèo khó nhưng vui lắm, nghỉ lễ tết em auto chỉ về quê chả đi đâu cả. Quê em giờ giàu lắm rồi nhưng vẫn chưa bỏ ruộng, lúa cứ thẳng cánh cò bay.

Jason88

Xì hơi lốp
Nghề phu xe (kéo xe bằng sức người) ở mình em tuyệt nhiên ko thấy có dù ở các khu du lịch. Nhưng bên Nhật Bản họ vẫn có đội kéo xe bằng cơm này thế mới hay.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
thế ạ cụ, nghề này vất vả lắm nhưng em thấy không ai đi dậm mùa đông cả vì nó rét. thường hay đi vào mùa hè ấy cụ, tầm cuối thu nữa cũng hay đi bắt cá. Moá quê em trước lắm cá tép dã man luôn, 1 bước xuống cánh đồng, em trước bé loắt choắt mà cũng được mẹ làm cho chục cái vó bé bé, rang cám cho cháy cháy rồi rải cất vó tôm, vó tép, vài tiếng mà đc lưng rá tôm lẫn tép, buổi sáng hè lại chạy lon ton khắp cánh đồng đi đổ đó, thích nhất là đổ đó bao nhiêu cá tép, rốc (con cua đồng quê em gọi là con rốc) nó cứ nhảy xao xao trong xô ấy. Ôi mẹ ơi, một thuở túng thiếu nghèo khó nhưng vui lắm, nghỉ lễ tết em auto chỉ về quê chả đi đâu cả. Quê em giờ giàu lắm rồi nhưng vẫn chưa bỏ ruộng, lúa cứ thẳng cánh cò bay.

View attachment 8719830
Ai lấy được thì ló nhất quả đất 😅

fallingwater

Xe tăng
Trước đây đầu ngõ nhà em có nhà thổi thủy tinh làm cốc, chai lọ thủy tinh. Bây giờ em không còn thấy chố nào làm nữa, chắc do bây giờ hàng nhà máy đẹp hơn hàng thủy tinh thủ công.
Các bác có biết nghề này có còn không?

fallingwater

Xe tăng
Nghề phu xe (kéo xe bằng sức người) ở mình em tuyệt nhiên ko thấy có dù ở các khu du lịch. Nhưng bên Nhật Bản họ vẫn có đội kéo xe bằng cơm này thế mới hay.
.
Sau ngày nước Việt Nam Dân chủ cộng hoà thành lập, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã ký sắc lệnh số 84 (ngày 29/5/1946), quy định cấm sử dụng xe tay trong cả nước từ tháng Giêng năm 1948.

Jason88

Xì hơi lốp
.
Sau ngày nước Việt Nam Dân chủ cộng hoà thành lập, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã ký sắc lệnh số 84 (ngày 29/5/1946), quy định cấm sử dụng xe tay trong cả nước từ tháng Giêng năm 1948.
vâng thanks cụ gửi tư liệu e mới biết là bị cấm, hóa ra Nhật Bản mới là nước sáng chế ra cái xe này chứ ko phải Pháp,thảo nào e thấy ở mấy khu du lịch Nhật họ vẫn duy trì cái team kéo xe này để phục vụ du khách

smallstar_2404

Xe hơi
Ai lấy được thì ló nhất quả đất 😅
Vừa ra thăm cái đó hôm qua đặt mà nghe nó tiếng cá róc rách trong đó thật không có niềm vui nào tả xiết được, mà ra thấy đứa nào đổ trộm đó là giận tím mặt. Niềm vui này chắc chỉ muốn nhớ lại chứ em không bao giờ muốn quay lại vì ngày ấy nghèo túng quá.

cưỡi chổi

Xe lăn
Không biết cụ nào đã nói đến nghề đảo ngói (ngói mũi hài) chưa nhỉ. Giờ rất ít người biết đảo ngói này. Thật ra là giờ rất hiếm nhà còn lợp loại ngói này

dzoro

Xe điện
Chắc cty của cụ là tư nhân, chứ dính tý doanh nghiệp có vốn nhà nước thì chưa thể biến mất thủ quỹ
Vâng, công ty em làm thuộc nhóm FDI ạ. Mô hình áp dụng toàn tập đoàn nên một công ty con ở Việt Nam sẽ không thể có ngoại lệ dù có thể có vướng mắc chỗ này chỗ kia. Riết rồi cũng quen.

phuongmit

Xe cút kít
vâng thanks cụ gửi tư liệu e mới biết là bị cấm, hóa ra Nhật Bản mới là nước sáng chế ra cái xe này chứ ko phải Pháp,thảo nào e thấy ở mấy khu du lịch Nhật họ vẫn duy trì cái team kéo xe này để phục vụ du khách
Hơn chục năm trc e đi Huế, đi xích lô có bác già đạp, giá k mặc cả, hết chuyến còn gửi thêm tiền nhưng cảm giác vẫn gợn gợn nên mấy hôm sau e đi taxi. Nhớ nhất đến cái đoạn lên dốc cầu, e bảo để e xuống đi bộ thì bác bảo yên tâm, to gấp đôi tôi còn đạp lên dc. Đi Thanh Hoá, Nha Trang thì có xích lô điện, cảm giác đỡ bóc lột sức lao động hơn

minhmo

Xe cút kít
Bây giờ món bỏng "dưỡng sinh" đắt hàng lắm, bác ấy mà vẫn giữ nghề, có khi phát triển được thương hiệu riêng ấy :D
Anh không hiểu món bỏng "Dưỡng sinh là gì?8->