[Funland] Những nghề đã biến mất trong cuộc sống

Mợ nhắc đến mài vỏ trai em lại nhớ xưa có trò chọi vỏ hến giống giống với chọi cỏ, chọi cỏ gà. Nhặt hến xong, chọn những vỏ to xong rồi lấy vật nhọn, thường là một cái đinh 2-3 ly, kê vào vị trí vân cong cong bên trong vỏ rồi dùng búa hoặc gạch gõ vào cái đinh. Lực gõ sẽ giúp đinh tách phần vành ngoài của vỏ hến ra thành một miếng hình lưỡi liềm khá đẹp. Dùng cái lưỡi liềm vỏ hến này để ngoắc vào lưỡi liềm của đối thủ rồi giật. Lưỡi liềm thằng nào gãy thì thằng ấy thua. Đột vỏ hến để có lưỡi liềm cũng là một nghệ thuật vì phải đột đúng vị trí cái vân của vỏ lực đột cũng phải dứt khoát và vừa đủ không thì gãy vỡ mà không tạo được hình lưỡi liềm.
Lúc bé em chơi trò này nhiều và hay bị rách tay chảy máu
Ngày đó chảy máu tay, chân là chuyện quá nhỏ, tự xử lý mà ko cần tới bố mẹ hỗ trợ

Minhnd

Xe điện
Nghề thu mua cờ hó cũng thấy không còn. Ngày trước nhà ai cũng ít thì 1 con, nhiều thì dăm ba con để tận dụng cơm thừa canh cặn, nuôi độ chục kg là rủ nhau " đụng", nhà nào ko ăn thì bán, nên có đội chạy xe máy có cái lồng đằng sau, trong lồng là những chú cún vẻ mặt sợ sệt.
1 nghề nữa cũng ít thấy các cụ nhắc, là nghề thợ " đụng ", đụng đâu làm đấy
Cánh đờn ông đứng ở góc phố, đợi có nhà nào cần việc gì thì ra thuê về.
Nghề ép dẻo bằng lái xe, CMND.. cũng bị xóa sổ kể từ khi thẻ vật liệu PET được áp dụng.
Nghề mua chó dạo vẫn còn đấy cụ. Thỉnh thoảng cháu gặp thấy thương mấy con cún ghê 😢

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Ngày xưa còn có người mang gạo quê lên đổi gạo mậu dịch, 1 cân ăn cân hai, cân ba.
Còn phe tem phiếu nữa.

juve99

Xe cút kít
Có 1 nghề ở phố cổ lâu rồi em ko thấy, nhưng các cụ sống ở đó chắc nhớ là nghề bán thịt bò khô dạo. Có ông chú dắt cái xe đạp và cầm cái kéo to tướng chỉ bật kéo loảng xoảng thay cho lời rao.

1 nghề nữa là nghề xay bột - hồi bé thỉnh thoảng em vác gạo đi xay lấy bột về nặn bánh.

1 nghề nữa là bán bánh cuốn dạo - nhưng là đổi gạo lấy bánh cuốn.
Xay bột vẫn còn cụ à, nhà bác e vẫn còn 2 máy, khách thì tất nhiên ít hơn hẳn. Xưa những năm 90 bố e bán máy này chạy lắm. Khách phải đặt và đợi 1 vài tuần. E hay dc kêu đếm tiền và chờ ô bo cho ít chứ ko dám lấy trộm :D

juve99

Xe cút kít
Xưa cứ đi xe qua cuối phố Hàng Đào, chỗ quảng trường Đông Kinh Nghĩa Thục là có ông hỏi: mua gì bán gì ko em? Chả hiểu là nghề gì nhưng thấy biến mất cùng lúc với nghề Chết cả đi 18h30
Hay cụ ko nghe rõ, có khi họ hỏi bán xe đấy.

caisua

Xe lăn
Ơ cụ ít tuổi, e tưởng thời cụ là ko còn chơi bi nữa rồi nhỉ ;;)
Em ít mà
Năm sinh của em bé hơn cụ hơn chục niên ấy chứ

Lúc sơ tán em còn nặn bi đất đem nung để chơi.
Hoà bình lập lại, về phố mua 5 xu bi đất nung sơn xanh đỏ đc cả chục viên
Viên bi cái - bi đá mà mất mấy ngày mới xoáy xong đổi đc 2- 3 chục bi đất

• Vodka
Reactions: XPQ

cha biet chi

Xe điện
Đổi dép nhựa, vỏ chai, đồng nhôm lấy kẹo kéo cùng thời với xúc trộm gạo đổi lấy bún :D
Dạ.bé có cái hay của bé.nghèo có cái vui của nghèo.đúng mỗi thời diểm mỗi khác.nhu cầu con người thay đổi cụ nhể.

juve99

Xe cút kít
Dạ.bé có cái hay của bé.nghèo có cái vui của nghèo.đúng mỗi thời diểm mỗi khác.nhu cầu con người thay đổi cụ nhể.
Thay đổi nhiều cụ ah, các cụ già giờ khó mà hợp. Giờ là cs vội vã, nói ít, tiếp xúc ít. Xưa đi chơi đâu thì bị hỏi rất kỹ, nhà ở đâu, bố mẹ làm gì, ace đông ko, ở đấy có biết ô này bà kia ko... Giờ ít hỏi như vậy và vào việc cũng nhanh cụ thể hơn, k còn mở bài nữa

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Ở quê nhà mình còn có nghề đánh gộc (chặt tre, đánh/đào nốt phần gộc tre), và bổ củi. Phải người khoẻ (khéo) mới làm được. Sợ nhất cây sà cừ … bổ vỡ mặt,. Giờ ko thấy còn,

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Nghề khóc thuê, chửi thuê… hình như cũng mất