Tin tức Những nét văn hoá giao thông xấu xí vụ xe điện VinFast VF 9 va chạm xe 16 chỗ trên cao tốc

pbinh979

Xe tăng
có lần phải thay lốp ở đường 5, đã đánh vào làn Khẩn cấp, đặt đủ các loại cảnh báo từ xa rồi mà vẫn còn run, nhìn xe phóng qua muốn ngạt thở luôn. vừa thay vừa ngó ra phía sau....
thế mà 2 ông kia dám đứng đấy cãi nhau.
nói thật, về độ N.. gu và liều mạng thứ 2 thì chả ai dám nhận CHỦ NHẬT

cocsku

Xe cút kít
Cách đây 2 chục năm có lần em đang chạy xe trời tối trên cao tốc tây thì chết ắc quy, xe nó cừ từ từ dừng lại, đèn đóm ngủm hết, may dừng đúng cái vạch chéo tách làn, hú hồn. Rồi may nữa có ông cứu hộ đi ngang qua kéo xe về nhà luôn.
Cụ có nhầm không? Xe đang chạy làm sao mà chết ắc quy được? Xe đang nổ máy thậm chí cụ bỏ hẳn cái Ắc quy đi thì xe vẫn nổ máy bình thường.

Steven

Xe tăng
Cụ có nhầm không? Xe đang chạy làm sao mà chết ắc quy được? Xe đang nổ máy thậm chí cụ bỏ hẳn cái Ắc quy đi thì xe vẫn nổ máy bình thường.
Xe chết ắc quy là bình thường mà cụ

đánh võng

Xe tải
em tưởng đồ điện tử, rồi công nghệ, rồi phát tín hiệu thì có sương mù nó vẫn nhận ra chứ, em từng thấy trên cao tốc 1 con CRV phanh chết cứng để ko đâm mít xe trước, nhưng phanh chết cứng đâm ra lại bị xe tải phía sau ko phanh theo kịp táng vào, vì chế độ phanh tự động làm việc nhanh nhạy hơn chế độ phanh cơm
Nó còn tùy là vật cố định hay vật di chuyển cụ ạ.
Như HDSD của VF8 thì đối với vật cản cố định chỉ hoạt động tốt ở tốc độ < 60km/h
Còn xịn lắm như mấy xe Merc thì cũng chỉ hoạt động được tới ngưỡng 100km/h thôi. Cao hơn thì đâm như nhau hết chả hỗ trợ phanh tự động nào hỗ trợ đc đâu (trừ khi xe tự lái toàn phần)

Arsephan

Xe tăng
Như HDSD của VF8 thì đối với vật cản cố định chỉ hoạt động tốt ở tốc độ < 60km/h
Còn xịn lắm như mấy xe Merc thì cũng chỉ hoạt động được tới ngưỡng 100km/h thôi. Cao hơn thì đâm như nhau hết chả hỗ trợ phanh tự động nào hỗ trợ đc đâu (trừ khi xe tự lái toàn phần)
View attachment 8626674
Túm lại là tốc độ chênh lệch giữa 2 xe nhỉ? Nếu là xe kia cùng di chuyển và giảm tốc, thì hệ thống phản ứng được, còn xe 16 chỗ đỗ cố định, trong khi xe VF9 đang chạy 120km/h là vượt quá ngưỡng hoạt động của hệ thống...?

đánh võng

Xe tải
Túm lại là tốc độ chênh lệch giữa 2 xe nhỉ? Nếu là xe kia cùng di chuyển và giảm tốc, thì hệ thống phản ứng được, còn xe 16 chỗ đỗ cố định, trong khi xe VF9 đang chạy 120km/h là vượt quá ngưỡng hoạt động của hệ thống...?
hiểu nôm na là vậy cho dễ hình dung cụ ạ. Còn chi tiết thì các sách HDSD đều có chi tiết, có cái đa phần ko ai đọc khi mua xe, cứ lên xe là chạy thôi, nên nhiều khi không hiểu hết về công nghệ.
Kiểu như ngày xưa dùng điện thoại nokia thì cần gì cắm sim vào quay số là gọi, nhưng chuyển sang iphone đời đầu thì cần HDSD để dùng hết tính năng. Ô tô giờ cũng vậy, qua rồi cái thời xe như Toyota/Honda cứ lên xe là chạy xe nào chả giống xe nào, bây giờ xe ô tô đời mới nhiều xe ngập tràn công nghệ/ tính năng, em thấy các cụ mua xe cũng nên để ý quyển HDSD một tí (kiểu như chuyển từ nokia lên iphone)

Chicken113

Xe tải
Cái thứ tư là suy đoán láo nháo. Trong khi CA họ k nói vậy
View attachment 8625415
3 tài xế: Tài limo thì hẹo, tài VF9 thì trong viện thì cái ông mấu chốt tài bán tải tỉnh 38 lại chả chống chế nói vậy. Đường cao tốc thì vật cản gì được nhỉ, lại quá lối ra thì trẻ con nó mới tin cụ ạ.

nhanchauchau

Xe tăng
3 tài xế: Tài limo thì hẹo, tài VF9 thì trong viện thì cái ông mấu chốt tài bán tải tỉnh 38 lại chả chống chế nói vậy. Đường cao tốc thì vật cản gì được nhỉ, lại quá lối ra thì trẻ con nó mới tin cụ ạ.

View attachment 8626843
Em tạm thời tin cơ quan chính thống, là Ca, còn lại các thuyết âm mưu, suy đoán khác mà k có chứng cứ thì k quan tâm. H ông nào đưa được chứng cứ là bán tải phanh gấp định rẽ ra đây thì em tin. Nói mồm em đếch tin.
Nói mồm, âm mưu khác, thì bảo là 16 tạt đầu trước bt, xong bt lên tạt lại rồi 16 húc đít bt. Đấy, cứ suy diễn thế mà k có chứng cứ.
Mà để cái chú thích trên ảnh cam trên kia, cũng cực kì tào lao, chỗ đó là lối rẽ vào Hải Dương, chứ k phải Hưng Yên. Nên lên mạng đọc phải có tư duy phản biện, đừng để bị dắt mũi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

BMW_X7

Xe điện
View attachment 8626674
thế còn chức năng bám theo tốc độ nưa mà, nó sẽ phanh lại khi thấy xe trước mặt mà chứ ko phải chức năng an toàn nữa

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
vẫn đề ở chỗ hệ thống ADAS đó? liệu có làm việc ko? vì xe em CX5 chạy HN-HP cũng nhiều nhưng em thấy làm việc tương đối tốt, có những lần nó phanh dúi cả em về trước ấy, đây xe này gần như ko có tý tác động nào thì phải
đen cho 2 bác đi cãi nhau trên đường cao tốc, mấy bố 16 chỗ chạy thì bám mít người ta thôi rồi, nói thì lại bảo nghề xe silver này kia
Có thể lái xe ko bật chế độ Adaptive control.

cocsku

Xe cút kít
Khi đi trên đường cao tốc trông thì có vẻ rất chậm, nhưng thực tế tai nạn thì rất thảm khốc do các xe đều ở tốc độ cao. Sơ sẩy vài giây là có thể dẫn đến tai nạn chết người.

BMW_X7

Xe điện
Có thể lái xe ko bật chế độ Adaptive control.
em tưởng chế độ an toàn đó là tự động chứ sao lại bất tắt được nhỉ, tắt xong thường quên, hoặc cho người khác mượn là toang ạ

kẹo lạc

Xe hơi
em tưởng chế độ an toàn đó là tự động chứ sao lại bất tắt được nhỉ, tắt xong thường quên, hoặc cho người khác mượn là toang ạ
Adaptive cruise control (ACC) là phải kích hoạt nó mới lên chứ cụ, ko kích hoạt mà tự động thì cụ ra đường nó gặp xe nào cũng bám đít ah?
Còn phanh tự động (AEB) thì e đọc 2022 ở Mỹ họ thử nghiệm hàng loạt xe trang bị AEB nhưng khi chạy trên 60kmh thì chỉ 30% là phanh dc, công nghệ xe VF cùng lắm là 2023 thôi nên e ko tin là có thể phanh dc ở tốc độ 120kmh đc

Kamri

Xe buýt
Adaptive cruise control (ACC) là phải kích hoạt nó mới lên chứ cụ, ko kích hoạt mà tự động thì cụ ra đường nó gặp xe nào cũng bám đít ah?
Còn phanh tự động (AEB) thì e đọc 2022 ở Mỹ họ thử nghiệm hàng loạt xe trang bị AEB nhưng khi chạy trên 60kmh thì chỉ 30% là phanh dc, công nghệ xe VF cùng lắm là 2023 thôi nên e ko tin là có thể phanh dc ở tốc độ 120kmh đc
AEB của VF9 theo chỉ dẫn của NSX thì chỉ phát hiện được vật cản cố định khi tốc độ xe dưới 60km/h cụ nhé !

Xe cùi cùi

Xe hơi
có lần phải thay lốp ở đường 5, đã đánh vào làn Khẩn cấp, đặt đủ các loại cảnh báo từ xa rồi mà vẫn còn run, nhìn xe phóng qua muốn ngạt thở luôn. vừa thay vừa ngó ra phía sau....
thế mà 2 ông kia dám đứng đấy cãi nhau.
nói thật, về độ N.. gu và liều mạng thứ 2 thì chả ai dám nhận CHỦ NHẬT
công nhận thật, bao nhiêu vụ dừng xe vì hỏng rồi bị tông vào đít rồi, hãi

Kamri

Xe buýt
Lăn tăn tí bảo hiểm tài sản thế là chuyển luôn sang bên bảo hiểm y tế thậm chí có 2 bác đã quá đà chuyển hẳn sang bảo hiểm xã hội :(