[Funland] Những món nhậu khoái khẩu mùa hè ( Uống bia )

chandai.toinack

Xe điện
Mợ Jun với mấy Cụ cho em hỏi, sao Nem nắm thường là gắn liền với Nam Định ạ

vì em thấy cái món nem nắm này, chính cái làng Thái Dương của Thái Bình mà bị đồn thổi là ăn nem từ thịt sống và xương băm ý. ( khac 1 tẹo là như mợ Jun là thịt băm nhuyễn, còn Thái Dương là thái lát mỏng nhỏ, bây giờ cũng băm nhuyễn luôn thì phải)

Nhân đây em cũng đính chính luôn ạ, em có về hỏi papa vụ nem từ thịt sống, thì nhận cái liếc bẩu vớ vẩn, thịt sống ở đây là làm như mợ Jun ý, ngta cũng nhúng nước sôi vài phút đến khi ngoài thịt trắng, trong đỏ lòng đào, món chạo nam định, dân Thái bÌNH gọi là táp ( là táp lửa ý, vì thịt chân giò toàn thui cho vàng ruộm da, trong chín tái)

Chỉnh sửa cuối:

Sport4u

Xe máy
Nhìn nem chua tứa nước miếng, ực ực

chandai.toinack

Xe điện
Đơi ạ, em kiếm được chệ bán nem thái dương trên HN, thế mà ko bán SG cho mềnh thưởng thức tý, em ra ngoài quán bia, thì bia chẳng thấy mà thấy quanh chưn toàn lá chuối của nem, hức hức

https://www.facebook.com/nemthaiduong

vitomxau

Xe container
Mợ Jun với mấy Cụ cho em hỏi, sao Nem nắm thường là gắn liền với Nam Định ạ

vì em thấy cái món nem nắm này, chính cái làng Thái Dương của Thái Bình mà bị đồn thổi là ăn nem từ thịt sống và xương băm ý. ( khac 1 tẹo là như mợ Jun là thịt băm nhuyễn, còn Thái Dương là thái lát mỏng nhỏ, bây giờ cũng băm nhuyễn luôn thì phải)

Nhân đây em cũng đính chính luôn ạ, em có về hỏi papa vụ nem từ thịt sống, thì nhận cái liếc bẩu vớ vẩn, thịt sống ở đây là làm như mợ Jun ý, ngta cũng nhúng nước sôi vài phút đến khi ngoài thịt trắng, trong đỏ lòng đào, món chạo nam định, dân Thái bÌNH gọi là táp ( là táp lửa ý, vì thịt chân giò toàn thui cho vàng ruộm da, trong chín tái)
Nem ở Nam Định quy trình làm thì em không biết. Còn nem nắm ở Thái Bình thì em chứng kiến từ đầu đến cuối là làm từ thịt chín, 2 phần nạc 1 phần mỡ, thái nhỏ sau đấy băm nhỏ ra, nêm đủ gia vị ăn kèm lá sung, chấm với nước mắm tỏi ớt đủ 4 vị chua, cay, mặn, ngọt :)

Đơi ạ, em kiếm được chệ bán nem thái dương trên HN, thế mà ko bán SG cho mềnh thưởng thức tý, em ra ngoài quán bia, thì bia chẳng thấy mà thấy quanh chưn toàn lá chuối của nem, hức hức
Có bao nhiêu người mà nhiều nem thế cụ :P

Chỉnh sửa cuối:

happyhn

Xe container

Giới thiệu với các cụ nem chua em tự làm ạ :))
Chi phí chỉ mất đúng tiền mua thịt lợn xay và ít tỏi, ớt, hạt tiêu, gia vị :))
Rẻ dã man luôn, cắn cứ gọi là ngập răng mà ngon.
Em ăn là cứ phải cho thật nhiều tỏi cho nó xực lên ăn mới khoái.
em tưởng lem lày chỉ dành cho các mợ thôi chớ

happyhn

Xe container
Chạo quê em làm bằng bì lợn, tai lợn, thính gạo rang đỉnh cao, và một vài gia vị bí mật nữa ăn với lá sung có nước chấm tuyệt đỉnh luôn nhé.

Chạo quê cụ phải gọi chạo quê em bằng cụ nhé :))
Hôm lào ghé HD thử xem cụ của chạo lam định dư lào:-))

taplaioto

Xe điện
Em góp món ! Xoài xanh trộn sứa ý ạ ! :D

TuDo2808

Xe điện
Vẫn còn thiếu món bím trâu xào khế! (:|

TuDo2808

Xe điện