Những miền đất VN qua những chuyến đi

Porsche 911

Xe container
Bác đi đường An Khê có vẻ xa nhỉ? Hồi em đi ô tô thì đi lên QL gì nhỏ nhỏ từ Quảng Ngãi lên qua Ba Tơ, rồi đến Kon Rẫy, Kon Blông về thị xã Kom tum thấy gần lắm mà. Nếu đi nhanh chỉ mất chừng hơn 3 giờ là đến nơi. Từ thị xã KTum đi Pleiku cũng chỉ mất hơn 30 phút nữa.

Cái tháp bác chụp đó có phải ở Bình Định không nhỉ? Em thì không biết nó là gì (cứ gọi là Tháp của người Chăm).

hailua_dichat

Xe tải
Porsche 911 nói:
Bác đi đường An Khê có vẻ xa nhỉ? Hồi em đi ô tô thì đi lên QL gì nhỏ nhỏ từ Quảng Ngãi lên qua Ba Tơ, rồi đến Kon Rẫy, Kon Blông về thị xã Kom tum thấy gần lắm mà. Nếu đi nhanh chỉ mất chừng hơn 3 giờ là đến nơi. Từ thị xã KTum đi Pleiku cũng chỉ mất hơn 30 phút nữa.

Cái tháp bác chụp đó có phải ở Bình Định không nhỉ? Em thì không biết nó là gì (cứ gọi là Tháp của người Chăm).
Bác ấy đi Pleiku mà,
từ Quảng Ngãi lên KomTum là QL24, đường nhỏ nhưng ít xe

còn từ Bình Định lên Pleiku là QL 19 , con đường này rộng và tốt hơn, cũng chính là con đường chiến luợc nối giữa miền trung và tây nguyên trong kế họach Bình Định của tuớng Oét_Mo_Len khi xưa

Àh bác Lãng Du!
Đèo An Khê là phân ranh địa giới Huyện An Khê_GiaLai và Huyện miền núi Tây Sơn Binh Định . duyên hải của Bình Định là Tuy Phuớc , Phù Cát , Phù Mỹ
Từ chân đèo An Khê tới bờ biển gần 70km đường chim bay lận

Porsche 911

Xe container
Thanks bác Hai, đúng rồi. Nó là quốc lộ 24 từ Quảng Ngãi lên Kontum. Đường hẹp nhưng cũng tương đối dễ đi. Đường này đèo dài nhưng em có cảm giác như không nguy hiểm bằng đi QL 19 phải qua đèo An Khê và đèo Mang Yang.

Bây giờ đường sá ngon hơn rồi, đi từ Đà Nẵng lên Pleiku hình như có nhiều đường khác thuận tiện hơn đi vào Bình Định, theo QL 19 lên tp. Plẹiku thì phải. Hơn 3 năm nay rồi em không có dịp trở lại Tay Nguyên nên không biết nữa.

Lãng Du

Xe tải
page 2 - topic này có 1 tấm hình nhà thờ Gỗ ở Kontum rất ấn tượng của bác Niva. khi xem nó em thấy ngay là em bỏ sót nó chưa đến. Sáng nay em chạy ra đó, xem nhà thờ, đúng là rất đẹp và độc đáo. cả tấm lòng của các ma xơ nuôi dưỡng trẻ mồ côi và tàn tật. cám ơn bác Niva bằng 1 vote nhé.

và xin chia xẻ với các bác những tấm hình về Kontum:

Nhà thờ gỗ:

bóng nhà thờ chở che những đứa trẻ tật nguyền và mồ côi

1 góc nhà thờ của người thượng

chỉ cách 2 con phố là nhà thờ của người Kinh, khác biệt là rất nhiều

và cầu KonKLor - 1 cửa ngõ của thị xã Kon tum

sông hiền hoà thế nhưng mùa lũ thì cũng gần ngang mặt cầu KKL

Mênh mang Tây nguyên trong mùa mưa: cây thật xanh, trời nơi xanh nơi mây đen vần vũ

Niva4WD

Xe tải
Ngày 19, 20/8 bạn mời đi Bãi Cháy, Hạ Long chơi, nhân có chuyện vui. Được biết hai ngày này ở Hà Nội mưa tầm tã. Thế là chuyến đi chơi còn có giá trị tăng do trời đẹp.
Được xem cầu Bãi Cháy đã nối liền từ ngày 30/4, sẽ thông kĩ thuật vào dịp 2/9.

Hôm sau đi thăm hang Thiên Cung

và hang Đầu Gỗ

Hai cái hang này ở sát cạnh nhau, nhưng hang Đầu Gỗ được phát hiện và thăm quan từ hàng chục năm nay. Vì thế trên bản đồ đã gọi đảo có chúng là đảo Đầu Gỗ. Còn hang Thiên Cung chỉ mới được thời nay phát hiện và đặt tên vào khoảng 1993, do mấy người dân chài tìm chỗ trú bão. Hang này khi đó lối vào và ra đều nhỏ, cây cối che lấp.
Đến nay tuyến đi thăm hai hang này được gọi là tuyến 1 tham quan vịnh Hạ Long. Thời gian thăm và chi phí cho chuyến này là nhỏ nhất, chỉ khoảng 4 tiếng thoải mái.
Tầu sẽ thả khách xuống bến hang Thiên Cung và đón khách lên bến hang Đầu Gỗ. Bản đồ ghi chuyến về

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
sao cái hang đẹp thế mà họ chiếu màu sắc xanh đỏ như phường tuồng thế nhỉ? chán kinh

Niva4WD

Xe tải
Cái vụ lắp đặt đèn, hệ thống sàn đi lại, ... này nghe đâu là mời tư vấn Trung Quốc.
Dân châu Á mình, nhất là TQ, thích mầu sắc sinh động. Lại còn gán thêm những hình tượng đời sống vào cho nhũ đá.
Thôi thì cũng là một cách cải thiện dịch vụ du lịch hướng tới số đông. Nếu đây là mục tiêu thì họ đã đạt được, tôi thấy đông khách lắm.

Niva4WD

Xe tải
Kèm theo đây là ảnh Lô Địch Nham (Quế Lâm, TQ, theo Travel in China). Không phải Việt Nam, nhưng cho vào đây để các bác thấy nó chơi đèn đúng phong cách Tầu, VN mình cũng mới hơi hơi thôi.

Lãng Du

Xe tải
đã nhiều lần qua Nha trang nhưng ngày hôm nay là lần đầu em có đủ thời gian để chui lủi vào nhiều ngõ ngách ở đây và khám phá khá nhiều điều thú vị
Vịnh Cam ranh (sân bay ngay sát mép nước)

chiều trên đường Trần Phú - con đường theo em là đẹp nhất Việt nam

và đây là đêm về

bình minh trên vịnh Nha trang, 1 trong những vịnh đẹp nhất thế giới

đầu tiên thì em ko biết là cái gì? và tại sao.

xuống tầu theo 1 chuyến du lịch các hòn đảo, mây nước thật mênh mang

đứa nào chém mà em thành...thế này? đau thương chưa..

hãy nhẩy xuống biển để tham dự Snorkeling, vùng biển này rất nhiều san hô với muôn vàn mầu sắc, cá các mầu bơi lội, tuyệt vời

với phụ nữ và trẻ em ko muốn xuống Snorkeling, đã có những con tầu có đáy bằng kính để tham quan

Lãng Du

Xe tải
bữa ăn trên tàu trong vịnh Nha trang (gần hòn Một) làm em nhớ Quan lạn. năm sau nếu anh em nam tiến thì nên dừng ở đây, đảm bảo thật vui

tiệc hoa quả, các MC trên tầu khuyến nghị các cô mắt xanh tóc vàng là ăn thanh long phải nhè hạt:))

sau khi ăn xong là nhào xuống biển bơi lội thoả thuê và uống ruợu thoả thuê ở 1 cái bar nổi. bác nào say là sẽ được dìu lên thuyền:))

đây là hòn tằm, 1 hòn đảo lớn với biểu tượng Mỹ nhân ngư

Ở đảo Bali dù bay đưa người chơi về bãi biển, ở Thailand đưa về tàu thuỷ, còn ở Nha trang hạ cánh ở ngoài biển, cảm giác quá mạnh:'(

trời nắng quá nên Cáo đều tư nguyện biến thành Muslim

Ban nhạc của các thuỷ thủ, thuyền trưởng đang đánh trống đấy ạ, quá vui. em chưa thấy ban nhạc nào đánh nhạc bốc hơn,:))

Đảo hòn Miễu với bảo tàng sinh vật biển như hình chiếc thuyền buồm,
trong hình này thì không biết ai doạ ai

kết thúc 1 ngày lòng vòng trong vịnh Nha trang, cảm nghĩ là rất thú vị và sẽ quay lại nơi này:)

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
em xin phép đặt viên gặch thứ 2 về Vinpearl ngày mai 26 Aug

Lãng Du

Xe tải
em cho cái này lên cho nóng đã,

quá lộng lẫy

hoa hậu ảnh

hoa hậu biển (NT), xứng đáng vì bản thân và vì cả biển Nha trang

Hoa hậu gì đây thì em quên mất roaì

hoa hậu thân thiện, 1 đại diện của Tây nguyên.

Ca sỹ Thu Minh, nóng qúa8o|

diễn viên đánh trống, em của Lý Đức:))

đã cao rồi mà các em còn khủng bố thế này

Á hậu 1 Lưu Bảo Anh trong phần thi Áo dài

Mai phương Thuý khi nhận giải người hâm mộ bình chọn

Nóng theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng các bác ạ

5 cựu hoa hậu trong 1 bài hát, theo em đây là tiết mục độc đáo nhất trong đêm qua

oái, váy em bay:s

chuẩn bị cho giây phút đăng quang

5 người đẹp nhất (hàng trên) và 5 người đẹp nhì (hàng sau):)

trời ơi, đông thế:'(

em sẽ tặng cho MPT cái hình này, đúng giây phút nghe xướng tên mình là Hoa Hậu Việt nam

Chia xẻ:)

Tự hào nhan sắc Việt Nam

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác Lãng Du sướng thật, suốt ngày trên từng cây số. Bác vào Nha Trang xem chung kết hoa hậu ạ?

Raubac

Xe tăng
Bác Lãng Du nhiều ảnh đẹp quá (y)
Nhưng máy của bác có xịn bằng máy của "thấy em" không? :D

Niva4WD

Xe tải
Giở mấy cái ảnh cũ hồi đi Rổng Cấn, Rổng Vòng để viết về xe Niva, thấy cái ảnh kèm đây, gửi các bác xem.
Đây là hòn đá của bờ suối mà xe Niva của tôi phải lội qua. Bây ở đấy đã có cầu vào sân golf Lương Sơn, chả hiểu họ có phá nó đi không. Mất nó là mất một hiện vật giáo cụ trực quan cho mệnh đề "nước chảy đá mòn".
Vòm đá cong theo đường biểu diễn tần suất mức nước suối dâng trung bình trong một thời dài không biết là bao nhiêu nghìn năm để có thể ăn sâu vào như thế.
Tất nhiên lũ suối không chỉ có nước mà còn có cả cát, đá trôi theo dòng. Ít nhất có thể kết luận, thứ nhất hòn đá này là đá tảng lớn, tới mức bao nhiêu năm nó bị nước, đá, cát bắn phá, nhưng chỉ mòn chứ không xê dịch. Thứ hai dòng suối này ổn định trong bao nhiêu năm để có thể mài mòn tảng đá đến như vậy.
Mặt cắt không phẳng của vòm đá là có phần rìa tảng đá in vào chứ không phải mặt cắt do nước chảy tạo thành.

Lãng Du

Xe tải
mời các bác xem mấy tấm hình từ Hoa hậu VN ở Vinpearl em post ở trên, (em sẽ xin các bác admin chuyển nó về nơi khác sau 2 tuần nhé). thanks

Lãng Du

Xe tải
giới thiệu với các bác về Vinpearl, theo em đây là resort số 1 ở VN hiện nay

1. nơi tiếp đón- đường Trần Phú (Nha trang), sự chu đáo và chuyên nghiệp ngay từ đây

bến tàu của Vinpearl, 1 trong các loại tàu này sẽ đưa bác ra đảo

hướng về sóng và gió

em nghĩ thiên đường cũng chỉ đẹp thế này thôi, 2 năm qua Vinpearl xây dựng thêm khá nhiều, nhưng khu nhà nghỉ thì vẫn giữ nguyên sự yên tĩnh lộng lẫy

bức tranh toàn cảnh của vinpearl 1, với mức giá khá cao nhưng em nghĩ nơi này hoàn toàn xứng đáng với khoản chi