Những miền đất VN qua những chuyến đi

Niva4WD

Xe tải
Biểu diễn văn nghệ các dân tộc Tây Bắc mà thế này, giống sản phẩm của NSND Chu Thuý Quỳnh quá.
Mà váy bó kiểu này bà con Tây Bắc có dùng không nhỉ, bác Lãng Du hay đi cho ý kiến. Trông cứ như Tây Nguyên?

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
váy đó đúng là của người Xá Phó, tất nhiên là...sạch sẽ hơn bình thường.
Em thích nhất màu sắc váy của người Mèo Hoa. nó như thế này(mời các bác xem).
cách đây 10 năm em lên 1 bản Mèo ở Sơn la, đêm ngủ lại được chủ nhà đưa cho cái váy (không biết của vợ hay con gái). không đắp thì cũng chết (vì rét) mà đắp thì cũng chết (vì hôi). cả đêm không ngủ, nằm đếm sao, quá lãng mạn

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Em cũng đã xem mấy cô miền núi này nhảy múa, đánh trống, thổi kèn...Nhưng mà sao gái miền núi trắng trẻo thế nhỉ. Nói chuyện cũng thấy dễ thương phết (tuy tiếng kinh chưa đc sõi lắm). Cô nào cũng thấy dùng kem dưỡng da, phấn son..Thời buổi này xem chừng gặp gái miền núi xịn khó quá.

Niva4WD

Xe tải
Người Mèo (gọi là H'Mông thì họ thích hơn, mà hình như Mông mới là đúng nhất. "Trong cách dịch của người Việt các từ Hán-Việt thì "miêu" cũng là "mèo". Điều này giải thích tại sao lại có sự phản đối quyết liệt như vậy chống lại thuật ngữ "miêu" trong các nhóm người Hmông tại khu vực Đông Nam Á." vi.wikipedia.org) có váy đẹp thật. Nhưng tôi không thích vì màu sắc mà vì khi đi nó đung đưa. Có loại màu sắc sặc sỡ hơn? Cũng trong phiên chợ Tam Đường đây.

Không rõ lắm nhưng cũng thấy váy, có phải váy Mông không nhỉ?

Lãng Du

Xe tải
đây đúng là váy Hmông - đỏ đấy bác ợ.
nói về cái địa danh Tam đuờng bác nhắc ở trên em nhớ lại lần đầu tiên em lên Lai châu. khi tách tỉnh, thủ phủ của LC là Tam đường. chạy mệt chết lên đến sapa. thấy biển ghi Tam đường 30 km, phấn khởi rồi, đến khi đến địa danh Tam đường gọi đt thông báo cho anh em ở tỉnh ra đón, đợi mãi không thấy, hỏi lại thì hoá ra đấy là "Tam đường mới". Hỏi Tam đường cũ ở đâu. trả lời: thêm 30km.:'( :'(
hoá ra người LC đi đâu mang cả tên địa danh đi theo
ví dụ: nơi trước kia là Mường so nay là Tam đường
nơi trước kia là Tam Đường nay là Thị xã Lai châu
nơi trước kia là Lai châu nay là Mường Lay
nơi trước kia là Mường Lay nay là Mường Chà
Sợ các bác chính quyền ở đó lun. :))
Đi tây bắc các bác cẩn thận nhá. không có ngày sẽ được ngủ giữa rừng vì chuyện tên địa danh

xebo

Xe bò ! ©
Lãng Du nói:
đây đúng là váy Hmông - đỏ đấy bác ợ.
nói về cái địa danh Tam đuờng bác nhắc ở trên em nhớ lại lần đầu tiên em lên Lai châu. khi tách tỉnh, thủ phủ của LC là Tam đường. chạy mệt chết lên đến sapa. thấy biển ghi Tam đường 30 km, phấn khởi rồi, đến khi đến địa danh Tam đường gọi đt thông báo cho anh em ở tỉnh ra đón, đợi mãi không thấy, hỏi lại thì hoá ra đấy là "Tam đường mới". Hỏi Tam đường cũ ở đâu. trả lời: thêm 30km.:'( :'(
hoá ra người LC đi đâu mang cả tên địa danh đi theo
ví dụ: nơi trước kia là Mường so nay là Tam đường
nơi trước kia là Tam Đường nay là Thị xã Lai châu
nơi trước kia là Lai châu nay là Mường Lay
nơi trước kia là Mường Lay nay là Mường Chà
Sợ các bác chính quyền ở đó lun. :))
Đi tây bắc các bác cẩn thận nhá. không có ngày sẽ được ngủ giữa rừng vì chuyện tên địa danh
Nơi trước kia là Mường Chà nay là Mường Nhé phải không bác?(y)

Porsche 911

Xe container
Em vodka cho cả bác Lãng Du và bác Hai Lúa nhưng không được. "Họ" bảo 2 quan tâm đến hai bác hơi nhiều. Em cảm ơn ở đây vậy.

Vừa rồi em đọc trên ngoisao.net có tin "Hòn Phụ" của "Hòn Phụ Tử" đã bị gãy thân và rơi xuống biển. Trên ngoisao chỉ đưa hình mỗi "Hòn Tử" (khi Hòn Phụ đã gãy), em muốn xem hình ảnh Hòn Phụ Tử khi đang còn cha-con bên nhau. Bác nào có thì post lên đây cho em ngắm một cái. Thanks!!

Patriot

Xe tải
Đây bác ạ

Còn đây là mới sáng qua

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Em cảm ơn bác Patriot nhé. Biển Kiên Giang đẹp quá (Kiên giang mình đẹp làm sao . . . .)
Hai hòn Phụ-Tử đang đứng với nhau như vầy mà giờ đây chỉ còn một thì nghĩ cũng buồn nhỉ.

hailua_dichat

Xe tải
Porsche 911 nói:
Em vodka cho cả bác Lãng Du và bác Hai Lúa nhưng không được. "Họ" bảo 2 quan tâm đến hai bác hơi nhiều. Em cảm ơn ở đây vậy.

Vừa rồi em đọc trên ngoisao.net có tin "Hòn Phụ" của "Hòn Phụ Tử" đã bị gãy thân và rơi xuống biển. Trên ngoisao chỉ đưa hình mỗi "Hòn Tử" (khi Hòn Phụ đã gãy), em muốn xem hình ảnh Hòn Phụ Tử khi đang còn cha-con bên nhau. Bác nào có thì post lên đây cho em ngắm một cái. Thanks!!
Cám ơn bác đã quan tâm
Bác hà tất phải băn khoăn ba cái vụ Votẻ này , cá nhưn tui vô OF ( hay các 4r nào khác) không chi ngòai mục đích trao đổi , học hỏi, chia xẻ và thư zãn và nếu may mắn thay kiếm được người hạp ý thì kết tình thâm giao
dù sao thì cũng cám ơn bác đã để tâm!!!

Nay lại tiếp tục hành trình ngược ra bắc, mời các bác ghé Phan Rang_Tháp Chàm

Tháp Chàm, cách TX Phan Rang chừng 7km, đường đi Đà Lạt ( quẹo vô chừng 1,5km)

Ngừơi Champa thờ cái này

có 1 làng nghề của người Chăm mà công cuộc canh tân của thời anh tẹc nét dường như không ảnh huởng tới chốn này, dẫu rằng làng này vừa mần gốm vừa trồng nho và liên lạc với chủ thâu mua nho trong SG bằng Cell phone

vẫn những phương tiện và công cụ như nhiều trăm năm trước tổ tiên người Chăm đã dùng

có 1 nơi hơi đặc biệt , chốn này

tấm hình này, lúc trước được treo ngay sảnh lớn nơi Phủ Đầu Rồng
các bác đóan thủ xem đ1o là chốn nao?!

Chỉnh sửa cuối:

Anton Tran

Xe đạp
hailua_dichat nói:
.........
có 1 nơi hơi đặc biệt , chốn này

tấm hình này, lúc trước được treo ngay sảnh lớn nơi Phủ Đầu Rồng
các bác đóan thủ xem đ1o là chốn nao?!
À, quê của tonton Thiệu hả bác Hai ?

Chả biết bây giờ tấm hình treo ở đó bây giờ treo ở đâu nhỉ ?

Porsche 911

Xe container
Bác Hai không những đi đây đi đó mà còn tìm hiểu rất kỹ văn hóa nữa nhỉ. Người Chăm họ thờ vị thần gọi là Seva phải không nhỉ? Hồi em đi Mỹ Sơn cũng được giới thiệu đầy đủ nhưng giờ thì quên hết rồi.

hailua_dichat

Xe tải
Porsche 911 nói:
Bác Hai không những đi đây đi đó mà còn tìm hiểu rất kỹ văn hóa nữa nhỉ. Người Chăm họ thờ vị thần gọi là Seva phải không nhỉ? Hồi em đi Mỹ Sơn cũng được giới thiệu đầy đủ nhưng giờ thì quên hết rồi.
Tớ đọc được câu này ở đâu đó:

" Dân ta phải biết sử ta
nếu mà không biết thì tra ... Gúc Gồ"

có lẽ ngày nay đúng và có thể bổ sungthêm Wiki nữa nhỉ!!!

Cám ơn bác 911 đã đồng cảm

quả là như vậy, tui đi không nhiều nhưng định đi đâu thì tui ưa hỏi 2 anh Guc và Wiki trước, sau đó là nhờ A Ô Ri và Gờ Pê Ét chỉ đường và khi đến thì tui cố kiếm cho bằng được những cái mà A Gúc ảnh đã chỉ

Cái làng gốm Bàu Trúc cũng là do A Guc chỉ ra, chớ tui tận miệt Cà Mau , U U Minh Minh, nào tui có biết cái Phan Rang Tháp Chàm là cái chi mô!!!

thêm nữa vốn gốc nông dân, ngao du tui ít biết và hổng dám tới mấy chốn phồn hoa giàu có, cho nên chỉ có những tấm hình về làng quê mộc mạc và nghèo khó ,chớ hổng có nhiều tấm về xe hơi, nhà lầu, gác tía . Mong các bác miễn thứ!!!

Yeah bác Anton Trần
chính là tấm chụp cái đầm nuớc và ngôi chùa này, núi Cà Đú các PR chừng 7km về phía đông _ đông bắc . Lưng chừng của núi các bác thấy có 1 ngồi chùa , chính là ngôi chùa mà N.V Thiệu đã xây cho mẹ sau khi chấp chính chừng 1 năm
Trên con đường đi ra xã Ninh Hải ( cũng là ra khu du lịch Đen Giòn) ngay phía đầu cầu bên này , chân núi Cà Đú, lúc trước còn có 1 căn nhà để khác thập phương bá tánh dừng chân nghỉ nghơi và vãn cảnh chùa. có 1 dạo người ta thâu căn nhà đó , lập trạm kiểm sóat liên ngành , nay đã bỏ, nhưng ngôi nhà đó cũngchưa dành cho thập phương bá tánh ( hổng biết ai quản lý, nhưng cây Barie ngay phía đầu cầu thì vẫn còn)

songlam

Xe buýt
Đúng là bác Hai lúa tài cao hiểu rộng...Mấy thằng Tây nó bảo nước VN là nước lớn rùi... Có bác Hai lúa đi xe Camry, xài máy GPS, máy ảnh hàng hiệu...

sigma

Xe buýt
Bài & ảnh của bác hay lắm. Tiếp nhé bác !

hailua_dichat

Xe tải
songlam nói:
Đúng là bác Hai lúa tài cao hiểu rộng...Mấy thằng Tây nó bảo nước VN là nước lớn rùi... Có bác Hai lúa đi xe Camry, xài máy GPS, máy ảnh hàng hiệu...
Xụyt , Sống Lầm không được tuyên truyền sai sự thật nghen!
bác nói zậy , các bác trên đây tưởng thiệt, ngỡ tui là "đại gia" thì quê và kẹt cho tui lắm

Xin được đánh chánh lại cùng các bác như vầy!( trích trong lý lịch trính ngang của OF)
tên thiệt : Hai
tên thường gọi Hailúa , vì gốc 2lúa , mà cũng lúa 100%
Quê : U U Minh Minh, Cà Mau!
Nghề nghiệp mần Guộng + nuôi cá Basa
Học vấn : SV năm thứ 2 , trường ... làng
xe đang chạy : Ladalat 1964
Máy Ảnh sử dụng : Power short A95 Canon
Mobile đang xài : SL45i (đồ cổ)
GPS đang xài MAgellan 100 ( 1 trăm năm về trước)
câu thường nói : Tứ Hải Giai Huynh Đệ

xin tạm vậy , để các bác nắm , chớ đưng nghe mấy bác kia tuyên truyền , xin đa tạ các bác!!!

nay để tiếp tục chuyến hành trình ra bắc , rời PR, có thể lên Dà LẠt hoặc ra Khánh Hòa

vì Dalat em chắc nhiều bác đã đi và có nhiều ảnh dẹp , nên mời các bác tham gia! em sẽ tiếp tục ra bắc,
các bác còn nhớ Thung Lũng Tử Thần Okha trong vụ rơi máy bay năm nào
em đã đến đó và đang lục lại số ảnh sẽ post lên cùng các bác!!!

Đây chính là thung lũng tử thần

đồng bào Draklay
Okha

Bé gái này 16tuổi
trường xa quá , nhà khó quá (nghèo quá, nhưng giữ nguyên văn) , phải lên rừng kiếm củi về đổi lấy gạo
mỗi gùi củi như thế này nặng khỏang 30-40kg họ phải thức dậy đi từ 5h sáng vào trong núi mới có , luc gặp họ trở về là 11h30. Mỗi gùi củi này đổi được 2-3kg gạo

Huyện lỵ Tô Hạp của huyện Khánh Sơn _ Khánh Hòa

Khánh Sơn chính là huyện miền núi của Khánh Hòa mà những năm 80 được kể trên mặt báo khá nhiều về bộ đàn đá khá nổi tiếng _Đàn Đá Khánh Sơn

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
nghe 1 số thông tin về 1 resort mới ở Cát bà, tuần này em trốn ra đây thăm thú. lần này em không đi ô tô ra đảo, chạy đến bến Bính thôi (gửi xe trong khách sạn đối diện bến Bính, rất rộng rãi).
1 số hình ảnh chia xẻ với các bác:
Những gia đình chài lưới giữa mênh mang sóng nước. học hành của con cái? khám chữa bệnh ra sao nhỉ? hỏi rồi lại phải tự trả lời:(

còn đây là tầu cao tốc chạy từ Hải phòng - Cát bà, cái tàu thời cách đây 10 năm chạy 5 tiếng đồng hồ mới ra đến nơi bây giờ ko biết còn chạy nữa không nhỉ?

Cái resort mới đây: CatBa water Park resort. . cảm nhận đầu tiên: vị trí khá đẹp -bãi cát cò 1,

kiến trúc trung bình, ý tưởng không rõ ràng giữa 1 khu nghỉ dưỡng và 1 khu vui chơi kiểu lộm nhộm:P

1 bể bơi, 1 bể lội và các trò chơi trẻ con: cầu trượt, trượt ống thấp, còn mấy cái ống trượt có độ cao tương đối thì ...chưa xong:(

Dịch vụ thì rất nhiều điều thiếu thốn, wireless không, tổng đài đt thì bị sét đánh, chưa sửa (nên không vào được mạng)....8o|
tóm lại em đánh giá vẫn làm theo kiểu bao cấp, cho 3,8 sao (trên 5 sao quảng cáo)
may mà còn được cái view đẹp từ cửa sổ phòng ngủ(y)

Túm lại với kinh nghiệm bản thân, ý kiến cá nhân của em thì ra Cát bà các bác nên ở Sunrise resort (90$ -4*) chứ không nên vào Water Park resort (tương đương giá). Một giải pháp cũng khá hay là ở Holiday View (35$-3*-ko có bể bơi) và sau đó nếu khoái thì bơi ở bể bơi 2 resort kia (50k VND/ buổi). :)

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Em không có hình nhưng cũng xin chia sẻ với bác Hai một chút về những đồng bào dân tộc ở miền Trung và Tây Nguyên. Hồi năm 2002-2003 em cũng thường vào những miền đất đó (hồi đó máy ảnh KTS là cái gì đó xa xỉ lắm). Cũng tìm hiểu và cũng có cảm nhận như bác. Đối với những dân tốc ít người bản địa như Hà Roi, Bru, Vân kiểu, v.v tại các tỉnh như Quảng Nam, Quảng Ngãi, Phú Yên, Giẻ Chiêng (người Lào????), Ba Na, Gia Rai, Se dăng (các tỉnh Tây nguyên) họ thường có tập quán đi rẫy, kiếm củi như bác Hai vừa nói.
Nhưng mà, điều làm em suy nghĩ nhất là chính là một nhóm người chuyên đi tìm phê liệu gồm đạn, đầu đạn, sắt vụn khác do chiến tranh để lại để làm kế sinh nhai. Thời đó, mỗi ngày họ (một gia đình) mỗi ngày kiếm được khoảng 10 nghìn đồng, chắc là chỉ đủ sống qua ngày. Họ dùng những công cụ tự chế rất thô sơ để dò phê liệu và không ít người đã bị đạn nổ gây thương tích.
Em cũng biết nghĩa một vài từ địa phương như sau:
Ia hay gia hay hà (người Kinh - phía bắc đọc cho dễ) có nghĩa là "nước"
Dak = "đất" (huyện Đak Hà, Dak Tô tỉnh Kontum)
Chư = "núi" (huyện Chư Pah, Chư Sể tỉnh Gia Lai)

Lãng Du

Xe tải
Trên vùng trời Playku chiều ngày hôm qua, đẹp thế nhưng máy bay không hạ cánh được vì nhiều mây mù, đau em thế, máy bay lại quay lại Đà nẵng.
Chụp thì cũng phải chụp trộm vì mấy em tiếp viên nhất định bảo là máy ảnh của em sẽ làm nhiễu hệ thống dẫn đường của máy bay, giải thích kiểu gì cũng ko xong, vậy thì đành đồng ý rồi...chụp trộm

sáng nay ra sân bay nhưng thông tin là bị huỷ chuyến do thời tiết vẫn thế, đau quá, lại phải kiếm 1 cái ô tô để vượt 500 km theo quốc lộ 1 và quốc lộ 14 lên Tây nguyên.
Ảnh dọc đường, chụp trong khi xe chạy nhanh nên ko ổn lắm, mời các bác xem cho vui nhá
đố các bác cái tháp này biểu tượng cho cái gì? em chuẩn bị vote cho các bác trả lời đúng

Đèo An khê, mới chục ngày trước nơi đây đã xảy ra tai nạn thương tâm cho hơn 50 hành khách

Đỉnh đèo An khê, dưới chân là duyên hải miền trung

vùng bắc Tây nguyên đang mưa trắng đất, ngày mai em sẽ chui vào các thôn bản xem có gì đặc sắc không post lên chia xẻ với các bác