Những miền đất VN qua những chuyến đi

toyotablack

Xe đạp
bác hai lúa ơi, bác là ai trên cái hình trên kia kìa vậy?

hailua_dichat

Xe tải
toyotablack nói:
bác hai lúa ơi, bác là ai trên cái hình trên kia kìa vậy?
Hổng biết ý bác nói là hình nào???
Nếu ý nói là cái hình đồi cát thì chính là tui đó:))
còn cái hình dưới gốc cây chắc là tui là người bấm máy!!!
:(

(b)

hailua_dichat

Xe tải
Đường ra Mũi Né( Đá Ông Địa là 1 hòn đá sát mép nuớc, giống giống ông địa, nên dân lập diện thờ cúng cho tàu bè qua lại)

1 góc View của 1 trong số Rì Sọt ( cái nào cũng như cái nấy_ giá cả thì trên giời dưới biển )

đường từ Mũi Né ra Bàu Trắng

nói chung, Ladies lúc nào cũng đều thích chớp bóng

havt77

Xe đạp
Chớp hình , không phải chớp bóng !

hailua_dichat

Xe tải
havt77 nói:
Chớp hình , không phải chớp bóng !
có bác nào có ý kiến khác K? giúp dùm với!!!
vụ này lúc trước bên bên 1 4R về Photo , Lúa tui cũng bị úynh cho tơi tả, may sao có người quen với cụ Võ An Ninh giảng giải cho, các bác ấy mới thôi:D

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
hailua_dichat nói:
có bác nào có ý kiến khác K? giúp dùm với!!!
vụ này lúc trước bên bên 1 4R về Photo , Lúa tui cũng bị úynh cho tơi tả, may sao có người quen với cụ Võ An Ninh giảng giải cho, các bác ấy mới thôi:D
Bác giảng giải lại đi, trong quan niệm của em thì chớp hình liên quan tới chụp ảnh còn chớp bóng liên quan tới điện ảnh.:D

Có phải bác HaiLua đây không nhỉ, em băn khoăn quá

hailua_dichat

Xe tải
GiaoThong nói:
Bác giảng giải lại đi, trong quan niệm của em thì chớp hình liên quan tới chụp ảnh còn chớp bóng liên quan tới điện ảnh.:D

Có phải bác HaiLua đây không nhỉ, em băn khoăn quá
OK, chuyện chớp bóng hay chớp hình khi nào quởn , có đề tài nào liên quan về ngôn ngữ, phương ngữ và từ việt xưa , tui xin góp thêm

Cám ơn các bác đã tỏ ra quan tâm đặc biệt tới cá nhưn tui, bác cứ bình tĩnh, với tui tứ hải giai huynh đệ mà, thế nào mà chẳng có dịp Lúa tui được may mắn diện kiến các bác!!! khi đó chắc chắn phải làm 1 chầu (b) túy lúy, phỏng ạh?!

Gái này chắc chắn hổng phải tui, là Gái mà AE tụi tui dụ được trong 1 chuyến đi chấm cùng thôi! . Mà Gái ( nói chung) ngộ àh nghen! rất tò mò , hổng cần biết mô tê gì là Chấm, với GPS với OZi ... cứ bảo Chấm là gì, đi là biết , thế là lên đường ... vui như tết!!!

Nay để tránh đi quá xa với tai tồ của theard , mời các bác rời Mũi Né tiếp tục ra phía Bắc

Những vùng đất khô cằn,lựong mưa rất thấp!

Chỉ có cây Thanh Long sống được!

thế nhưng ngày nay , cây Thanh Long lại là đặc sản của vùng này , là loai cây cứu sống cả 1 vùng đất
người ta đã nghe nói về những tỷ phú giàu lên nhờ cây này. có chuyện về cây này hổng phải ai cũng biết, xin kể hầu các bác

Tuy chưa phải là giàu có, mấy năm gần đây , nhà nào trồng Thanh Long cũng sắm 1 máy phát điện từ vài chục KW đến hàng trăm KW . đêm đêm , nhà nào nhà nấy , đốt vài trăm bóng đèn tròn 100W sáng rực cả vùng, vì sao vậy? áy là khi trái vụ, nếu đốt đèn, cây Thanh Long cho ra trái trái vụ bán rất cao giá . Nhiều bác chạy xe ban đêm ngang qua nhưng không hiểu tại sao?!

Thẳng đường MŨi Né Bàu Trắng lại gặp QL 1A mà bác Giao Thông mới đi về kể , chính là xã Lương Sơn , Huyện Bắc Bình . Vùng này là chiến khu Lê Ho2ng Phong thời kháng chiến, có dịp nào lại quay về đây kể chuyện chiến khu cùng các bác!!!

Thẳng QL 1A chay ngang nhà máy nước khóang Vĩnh Hảo , các bác sẽ gặp Cà Ná , nơi mà đường bộ, đương sắt gặp nhau và cùng men sát biển

tại đây người ta cũng XD 1 khu nghỉ mát khá thuận tiện cho khách bộ hành vì khu nghỉ ngay ven đường!!!

Chỉnh sửa cuối:

toyotablack

Xe đạp
cái resort mà bác hai lúa chớp hình bên trên tên gì vậy? chắc không phải sg-mủi né, vì ko giống.
Hôm qua tui đi cần giờ, đường xấu quá, về giờ này còn ê ẩm, các bác đừng dại như tui nghen

toyotablack

Xe đạp
trời cái hình bác hai lúa trên đồi cát nhỏ xíu hà, ủa mà tay bác cầm cái gì vậy?

Lãng Du

Xe tải
em xin chen ngang 1 mấy tấm hình tây bắc này vào vì em vừa về, muốn chia xẻ với các bác mấy tấm hình tây bắc đẹp hoang dã trong mùa mưa. sau này em sẽ chuyển những tấm hình này về đoạn Tây bắc. Thanks

Cầu vồng ở thị xã Lai châu sau những cơn mưa lớn

đất đá lở lấp hết đường là chuyện thường ngày. tuần vừa rồi gần cầu Hang Tôm em đã chứng kiến 1 góc quả núi đổ xuống đường, đất đá tương đương khoảng 100 xe ben. choáng. may mà chưa đi đến, không thì được ...đóng khung chắc chắn.:(

đường mòn đã bị những con suối nhỏ hiền hoà nghiến sạch.:s

các bác biết anh chàng này đang làm gì không? đang lái xe đạp tự chế đấy. bác nào ra đua xe nào?:))

pvc

Xe buýt
tiếp nữa đi các bác ơi
em yêu việt nam và yêu các bác nữa
(y) (y) (y) (y) (y) (y)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhìn hình cái đồng chí đi xe đạp tự chế của bác Lãng Du em lại nhớ tới thời cách đây khoảng hai mấy năm có phong trào chở đồ chở gỗ phi từ trên đèo xuống bằng cái xe tự chế. Thân xe được làm từ các mảnh gỗ ghép lại, 4 bánh xe được làm bằng vòng bi không to lắm. Em không nhớ hệ thống lái và phanh chính xác như thế nào nhưng hình như cũng rất thủ công. Tài xế ngồi từ trên đỉnh dốc hoặc đỉnh đèo phi xuống rồi điều khiển luồn lách xe. Hồi đấy không nghe nói có vụ tai nạn nào lao xuống vực nhưng có nghe nói có chú bị xe tải va phải, về nóc tủ ngồi ăn hoa quả luôn.

Giờ lại nhìn thấy cái xe chở gỗ này, cũng chạy bằng vòng bi, lại nhớ tới ngày xưa...

Càng xem ảnh của bác Lãng Du em càng...buồn, VN nghèo quá.:( Nhưng không vì thế mà không muốn xem, bác LD tiếp tục nhé, vote bác bằng tên lửa OF2 cái !

Lãng Du

Xe tải
cám ơn bác Born free, em còn khá nhiều những tấm hình mà xem xong là...buồn hẳn. lâu lâu mang ra xem lại để sống tốt hơn 1 tý, cứ như là lên giây cót cho chính mình ý bác ạ

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Em xin được bổ sung thêm vài góc nhìn về chuyến đi sapa của em hồi năm ngóai. Càng đi càng thấy đất nước mình đẹp lạ. Và thấy đời sống nhiều người nghèo khổ quá nhưng họ vẫn hồn nhiên và vui tươi.

Sapa cổ kính ẩn mình trong những đám mây.

Thác bạc: Đẹp và hùng vĩ quá

Đường lên cổng trời

Đường đi Lai châu- Điện biên: Những con đường quanh co ngoằn ngèo vắt ngang chừng núi như những dải lụa. Thật xứng với cái tên ''Tây bắc hùng vĩ "

Bản gì đó em quên mất tên rồi. Ở đây được xem người ta trồng cói,nhuộm cói và dệt quần áo thổ cẩm như thế nào. Đời sống rất nghèo và khổ nhưng họ vẫn rất hồn nhiên như bác rờ 6.:D

Một trạm thủy điện cũ của người Pháp.

Chỉnh sửa cuối:

TungRau

Xe tăng
mondeo2.5 nói:
Sapa cổ kính ẩn mình trong những đám mây.
Đẹp quá! Em phải công nhận Sapa có khi còn hay hơn Đà Lạt ấy chứ!

Từ HN mà lên Sapa là bao nhiêu km các bác nhỉ ?

Phải đến được nơi này và đi xem chợ tình 1 phát

hailua_dichat

Xe tải
Bác Lãng Du phải cám ơn AE tụi tui nhen! Topic này bây giờ đuợc các bác quan tâm và ưu ái quá
thôi thì xin các bác Admin cho phép để chỗ này làm chỗ để bà con chia xẻ và thư giãn và Tám
!!!(b)

Lãng Du

Xe tải
Đẹp quá! Em phải công nhận Sapa có khi còn hay hơn Đà Lạt ấy chứ!

Từ HN mà lên Sapa là bao nhiêu km các bác nhỉ ?

Phải đến được nơi này và đi xem chợ tình 1 phát
1. theo ý kiến của em thì đúng là Sapa đẹp hơn Đà lạt thật vì mấy lý do:
hùng vĩ hơn; núi cao nhất, sông suối, đèo dốc....
khí hậu đa dạng hơn
bản sắc dân tộc: nhiều nhóm dân tộc Hmông (xanh, hoa...), Dao (đỏ, tuyển, sơn đầu...), xá phó...
........
2. Để tới Sapa các bác có thể đi tầu hoả hoặc ôtô đến Lào cai (khoảng 320 km). từ Lào cai - Sapa bằng ô tô (30km).

3. Chợ tình thì chỉ có cách đây 10 năm thôi, bây giờ thì tiêu rồi. nếu muốn xem bác phải qua Bắc Hà hoặc Khâu vai . Tuần vừa rồi em ngồi với các em gái trong đội múa dân tộc ở Sapa, các em ấy bảo em chợ tình Sapa giờ đã chuyển vào trong...khách sạn.:))

songlam

Xe buýt
cây Thanh Long lại là đặc sản của vùng này , là loai cây cứu sống cả 1 vùng đất
người ta đã nghe nói về những tỷ phú giàu lên nhờ cây này. có chuyện về cây này hổng phải ai cũng biết, xin kể hầu các bác
Em xin bổ sung là ngòai cây thanh long ra ở đây còn có 1 lọai cây hết sức mới đó là cây Nha đam (có thể gọi là Lô Hội).
Hiện nay sản lượng về cây này ở đâyđúng hàng thứ nhất tại VN. Cây nha đam có mặt hầu hết trong các sản phẩm đồ uống, mỹ phẩm, và y tế...

Lãng Du

Xe tải
đây là Cát Cát - Sapa, rất nhiều tây ba lô đến đây ngồi thiền, em cũng học đòi, nhưng không tập trung được vì nhiều em gái đi ngang qua:'(

người dân tộc thường hiếu khách, trêu đùa không vấn đề. nhưng chớ có trêu phải người Dao Tuyển nha các bác. họ vui vẻ cầm dao ngay á :( (cô này ko phải người DT đâu)

Đến Sapa các bác nên leo lên đỉnh Hàm Rồng, lúc 9am va 2.30pm có biểu diễn văn nghệ các dân tộc tây bắc. các em gái ở đây cực vui luôn.
lúc đầu chưa quen biết nên nếu chụp ảnh thì các bác đứng xa 1 tý, đứng sát lại chụp khi các em đang xoè váy thì sẽ bị các em...chửi như hát hay á. Chửi mà mắt vẫn lúng liếng và tay vẫn múa, thế mới tài:)) :))