Những miền đất VN qua những chuyến đi

2snguyen nói:
Rùa rồi mà vẫn còn hỏi cá ngựa. ngược quá đi mất thôi. Rùa còn bằng mấy cá ngựa ấy chứ vừa lỳ vừa chậm...:)) :)) :))
Ơ, thế rùa cũng có công dụng tương tự hả bác:^) (h) . Em tưởng rùa chỉ được mỗi cái làm mồi nhắm:'( :'( :'(

Niva4WD

Xe tải
Bạn tôi cũng ở trong SG, bảo chỗ nào có rừng là đất Căm-pu-chia. Buồn.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chắc bác ấy định nói là bên phía VN mình chặt hết rừng rồi, chỉ bên Campuchia là còn rừng thôi.

Niva4WD

Xe tải
Xin lỗi, nếu khó hiểu. Vì ta phá hết rừng rồi. Bạn mang tiếng chậm phát triển mà còn giữ được rừng.
Cái này đau lắm. Tôi đã quay lại nơi trước đây 40 năm đi chưa đến núi đã là rừng. Nay còn chút rừng trên đỉnh. Mà núi cao cả ngàn mét chứ ít đâu. Suối bây giờ to ra, nhiều đá nhưng ít nước, bởi không còn rừng giữ nước.

Lãng Du

Xe tải
các bác ơi quay lại chủ đề ảnh về những miền đất VN đi thôi
Chiều nay em đi Tây bắc, gần đến Sapa thì gặp mù khoảng 5 km, sương mù kín đường làm em phải dò dẫm đi nhanh như bác rùa,
vượt qua Sapa, đến đỉnh Hoàng Liên thì trời quang mây tạnh, gặp 1 dải mây trắng trong ánh sáng chiều chiếu xiên đỉnh phanxipang. đẹp tuyệt vời. em chụp trên đèo 100 nhát nhưng đêm nay chưa post được vì mạng chậm rề.
em sẽ cố gắng post sớm để chia xẻ với các bác

bác Lãng Du sướng quá, đi nhiều biết nhiều. Tối qua có ông bạn NN hỏi em đã đi Sapa chưa, em nói chưa đi mà ngượng quá, nhưng mà sau ông ấy lại an ủi luôn: "gần nhà tao có cái núi rất đẹp, người du lịch nước ngoài kéo nhau đến ầm ầm mà tao thì lại chưa đến đó bao giờ".
bác lãng du mau đưa hình lên nhé, thôi em ko được đi như bác thì coi hình của bác cho đỡ thèm vậy. vote cho bác.(b)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hồi tháng 3 vừa rồi em cũng đi lên Trúc Lâm Thiền Viện (Đường lên Tây Thiên Mẫu), đường lên khá dốc và quanh co nhưng đi rất phê.

Trúc Lâm Thiền Viện cảnh đẹp, mới lên đến nơi thì sương mù bao phủ, một lát sau trời nắng lên thì sương tan khá nhiều. Không khí mát và khá trang nghiêm. Đến thiền viện mọi thứ đều miễn phí kể cả gửi xe.

Porsche 911

Xe container
Anh các bác chụp đẹp và ý nghĩa quá, cảm ơn các bác nhiều mặc dù em cũng đã có VODKA rồi.

Lãng Du

Xe tải
em đang ở Sapa, gửi các bác mấy tấm hình Sapa va Laichâu nhé

đường lên Sapa mịt mù trong sương chiều:

Và Sapa nhìn từ đỉnh núi Hàm rồng

Những giá trị truyền thống mà nhà thờ Sapa là một trong những biểu tượng ddang nép đằng sau sự sôi động của 1 khu du lịch ồn ào trong đêm

Phố Cầu mây khi đêm về (các bác gái đang dìu các bác trai lơ mơ say rượu đi vêf...khách sạn) |-)

Trẻ con vui chơi như thế này (Mường Hoa - Sapa):)

và khi lớn lên sẽ thành thiếu nữ nướng gà cho khách du lịch

Cầu mây -Sapa

và đây là thác bạc, nét đẹp tự nhiên nơi rừng sâu núi thẳm

Mây bay cuồn cuộn trên đỉnh Hoàng Liên Sơn, như sóng biển vỗ bở

đường Tây bắc đẹp hoang sơ giữa núi và mây

hết địa phận Sapa và đây là điểm đầu của tỉnh Lai châu, cũng là ranh giới của nét đẹp khu du lịch đã được khai phá ít nhiều với vùng đất còn rất nhiều hoang vu

đêm thứ 7 tại Sapa trời mưa, nhớ về Sapa với chợ tình trong mây của 11 năm trước, chợ tình nay còn đâu, chỉ có rất đông người chen chúc, cảm giác giống như noel tại sân nhà thờ lớn Hà nội... buồn thật.:(

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Năm ngoái em đi Sapa đúng dịp tuyết rơi trắng đỉnh núi. Thuê xe ôm chạy lên núi thì may vẫn kịp trước khi tuyết tan. Bao nhiêu lần bảo đi Sapa mà em không đi, tới tận năm ngoái mới lần đầu tiên lên Sapa, nghĩ lại cứ xấu hổ mỗi khi có người hỏi đã đi Sapa chưa.

GiaoThong nói:
Năm ngoái em đi Sapa đúng dịp tuyết rơi trắng đỉnh núi. Thuê xe ôm chạy lên núi thì may vẫn kịp trước khi tuyết tan. Bao nhiêu lần bảo đi Sapa mà em không đi, tới tận năm ngoái mới lần đầu tiên lên Sapa, nghĩ lại cứ xấu hổ mỗi khi có người hỏi đã đi Sapa chưa.
Bác nói thế này thì....em muốn chui xuống đất quá vì.... chưa đi bao giờ :D :D :D

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em xấu hổ thật bác ạ, không phải đùa đâu (hình như giống như bác 2S hôm trước cũng viết 1 bài tương tự). Mỗi lần hội công ty em từ nước ngoài sang đây công tác hoặc du lịch, hội đấy toàn hỏi là quanh Hà Nội có Sapa, Hạ Long à, chúng nó lại hỏi lại là ở đấy có đẹp không, em đã đi bao nhiêu lần rồi, có ảnh không cho xem... Hạ Long thì em đi nhiều chứ Sapa thì năm ngoái trở về trước em chưa đi (cũng nhiều lần lên kế hoạch nhưng toàn bị lỡ). Thế là mỗi khi em trả lời là chưa đi Sapa em ngượng lắm lắm, nhất là khi nghe chúng nó kể vanh vách thông tin về Sapa từ trong mấy quyển Lonely Planet gì gì đó.

Super_FOX

Xe đạp
GiaoThong nói:
Em xấu hổ thật bác ạ, không phải đùa đâu (hình như giống như bác 2S hôm trước cũng viết 1 bài tương tự). Mỗi lần hội công ty em từ nước ngoài sang đây công tác hoặc du lịch, hội đấy toàn hỏi là quanh Hà Nội có Sapa, Hạ Long à, chúng nó lại hỏi lại là ở đấy có đẹp không, em đã đi bao nhiêu lần rồi, có ảnh không cho xem... Hạ Long thì em đi nhiều chứ Sapa thì năm ngoái trở về trước em chưa đi (cũng nhiều lần lên kế hoạch nhưng toàn bị lỡ). Thế là mỗi khi em trả lời là chưa đi Sapa em ngượng lắm lắm, nhất là khi nghe chúng nó kể vanh vách thông tin về Sapa từ trong mấy quyển Lonely Planet gì gì đó.
Hội Cty bác chán bỏ xừ, đi đâu xa 1 chút, khổ 1 chút, hay khác bình thường 1 chút là ...sun hết cả ..lại, lúc đấy lại kiếm các lý do để ko đi, cuối cùng là tan hội :P
Hay là năm nay cuối năm tổ chức quả đi Sapa, sau đó anh em nào khỏe, luyện tập thường xuyên thì làm phát leo Phanxipang đi (h)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Super_FOX nói:
Hội Cty bác chán bỏ xừ, đi đâu xa 1 chút, khổ 1 chút, hay khác bình thường 1 chút là ...sun hết cả ..lại, lúc đấy lại kiếm các lý do để ko đi, cuối cùng là tan hội :P
Hay là năm nay cuối năm tổ chức quả đi Sapa, sau đó anh em nào khỏe, luyện tập thường xuyên thì làm phát leo Phanxipang đi (h)
OK, lúc nào bác về mình bàn thêm nhé. Chắc phải tính toán để tránh mùa mưa không thì leo khổ lắm.

hailua_dichat

Xe tải
bữa nay quởn lại mời các bác ngược ra phía bắc
lần trước hổng nhớ đi tới đâu rồi , nhưng thấy có chủ đề Mũi né đang hay
vậy nên tạm gác miền tây để về miền đông và cực nam trung bộ! khi nào thuận tiện lại đưa các bác lênh đênh trên sông nuớc, nhậu đặc sản rắn rùavà thưởng thức mật ong U Minh miền tây sau!

đường ven biển nối từ Vũng Tàu tới Lagi ( trong tương lai sẽ có 1 tuyến đường ven biển nối từ BàRịa đến Sầm Sơn, tuyến đường du lịch)

đường khá tốt , vắng ,ít người nhiều đọan mát ga tới 140-150km/h

Vẫn là những đốt rừng lấy đất dọc tuyến đường mới mở này

và thu họach muối

Nghề làm muối nay cũng mai một nhiều , lớp thì bỏ ruộng muối sang nuôi tôm, lớp thì nghề muối vất vả mà thời tiết về sau này thất thuờng

tuyến đuờng ven biển chạy ngang qua cây đèn biển có từ 1899

người Pháp xây cây đèn biển này đã hơn 100 năm mà hầu như đến nay nó vẫn họat động tốt dẫu trải qua nắng gió và muối biển

Muốn ra được Hải Đăng này phải đi thuyền và được phép của biên phòng

hoặc bơi thúng

hơn 100 năm vẫn bền với năm tháng

Phần thưởng cho những người lên đến đỉnh đèn biển từ độ cao 70m nhìn xuống
biển đẹp và xanh khiến lòng người xao xuyến

câu thơ của ai chợt ào đến

Gió không phải roi mà quất núi phải mòn
em không phải chiều mà nhuộm anh đến tím

tobe continue ... Mũi Né

Chỉnh sửa cuối:

hailua_dichat

Xe tải
Tiếp tục trên đường ven biển từ Bà Rịa về Mũi né Lúa tui muốn mời các bác ghé qua 1 chốn hết sức đặc biệt này

Cây Sến 1000 tuổi

nói thêm 1 chút về cây sến này
từ ngày xửa ngày xưa , cùng này là doi đất cuối của núi Tà Cú ( hay còn gọi là rừng phòng hộ Tà Cú_ có vụ án đăng trên cnexpress chính là nói đến khu rừng này), do ở gần biển, hàng ngày gió đưa cát biển lấn dần sau nhiều năm thì phủ kín vùng rừng này, và chỉ còn những cây cổ thụ mới qua tầm ảnh hưởng của cát. Tấm hình trên các bác thấy , thực chất là đang đứng phía trên cành và tán lá của cây sến , chứ còn gốc cây đích thực nằm sâu dới lớp cát không dưới 20m
dọc tuyến miền trung , các bác sẽ còn được nghe và thấy nhiều về hiện tượng cát biển lấn đất và rừng về sau

Vùng biển phía Nam Phan Thiết này

mấy năm gần đây , nhiều nhà đầu tư phía Bắc dồn tiền vô đây ngõ hầu đón đầu cái khu nghỉ dưỡng cho nhân viên dầu khí tựa như Vũng Tàu, nên giờ này vùng này đã khóac 1 cái áo mới với vô số các Rì Sọt từ cao đến trung bình. Có điều , dường như Mỏ Sư Tử trữ luợng không được như dự đóan ban đâu ( hoặc chưa đẩy mạnh khai thác và thêm nữa , có vẻ khu nghỉ dưỡng người ta muốn lui về phía Tân Hải và Lagi hơn nên các khu nghỉ vùng này chưa đông khách như khu Mũi Né

Cây sến kể trên cũng năm trong 1 khu nghỉ mà chủ nhân của nó cũng có vốn đầu tư ở Ba Vì Rì Sort

và như kể trên, trên núi Tà Cú với độ cao 1300m ( so với mực nước biển) có 1 tượng phật nằm lớn

Nghe đồn gái đến đây cầu ... chồng rất đông và rất linh!!!

rất thuận tiện đường để các bác ghé trong chuyến xuyên việt ,ngay trên 1A rẽ vô chừng vài km, và có Cable treo phụ vụ các bác!!!

Lãng Du

Xe tải
cám ơn bác Hailúa, tiếp đi bác ơi....

hailua_dichat

Xe tải
dear các bác!
tui vẫn tiếp tục đó chớ, có điều , khi nào quởn mới vô OF được mà sao chạy hòai mới tới Bình Thuận hà , điệu này chắc qua sang năm mới tới Đồng Đăng, Sapa hay Cao Bằng quá !!!
thôi kệ , từ từ rồi cũng tới , mong các bác thông cảm!!!

bây giờ các bác ghé qua Mũi Né , nhưng có lẽ các rì sọt hoặc cảnh biển thì nhiều bác post rồi , vậy nên mời các bác thưởng thức cái đồi cát đặc trưng của vùng này!