[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

heyhello

Xe máy
Cụ lại ngắt như phim rồi 😂

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ làm xe máy ở cùng địa chỉ nhà bà Lý à? E cũng vài năm dính tới món này ở phía bên dưới gần ngã 3 TP tầm những năm đầu 90.
Vâng, em làm cùng thằng Thảo con lớn cô Lý. Nó cùng đi lính 76, cùng sang K một ngày. Nó có mặt trong 4 anh em em đã phọt ở trên.

dnnv

Xe buýt
Thằng Thảo con bà Lý bán xe máy ở 250 PH, định cư theo con gái du học ở và lấy chồng bên đó, mới đi vài năm. Thằng Thắng híp ở THT, đi xuất khẩu lao động năm 88, sau nước Đức thống nhất thì ở lại .
Cụ chủ biết thằng Thức giờ như nào và còn bị như ngày trước không? Hồi những năm đó nhìn nó tiêu tiền bà già nó mà bọn em phát sốt luôn!

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ chủ biết thằng Thức giờ như nào và còn bị như ngày trước không? Hồi những năm đó nhìn nó tiêu tiền bà già nó mà bọn em phát sốt luôn!
Thằng Thức vẫn thế, nghiện lòi hàng chục năm nay may nhà nó có tiền Con Thuận lấy thằng chồng cũng khệnh khạng. Thằng Thảo có hai đứa con gái cho sang Anh học. Sau định cư ở đó bảo lãnh cho bố mẹ sang luôn. Bà L mất, Thảo đi nước ngoài nên cửa hàng dẹp. Cho thuê cũng không xong, giờ vẫn chưa ai thuê. Hồi đó bà L cứ muốn mình làm con rể, thằng Thảo thì kêu : Mày lấy nó làm éo gì, xấu bỏ mịa. Nhà đó chỉ có thằng Thảo làm thôi. Bọn kia toàn phá. Có lần nó nói : Nhà tôi như cái thùng nước bị thủng, làm bao nhiêu cũng éo đầy. Bà gia hợp với thằng Thức nên nó cần bao nhiêu cũng có. Hồi đó 250 PH nó bán Dream cũng khá nổi tiếng.

dnnv

Xe buýt
Thằng Thức vẫn thế, nghiện lòi hàng chục năm nay may nhà nó có tiền Con Thuận lấy thằng chồng cũng khệnh khạng. Thằng Thảo có hai đứa con gái cho sang Anh học. Sau định cư ở đó bảo lãnh cho bố mẹ sang luôn. Bà L mất, Thảo đi nước ngoài nên cửa hàng dẹp. Cho thuê cũng không xong, giờ vẫn chưa ai thuê. Hồi đó bà L cứ muốn mình làm con rể, thằng Thảo thì kêu : Mày lấy nó làm éo gì, xấu bỏ mịa. Nhà đó chỉ có thằng Thảo làm thôi. Bọn kia toàn phá. Có lần nó nói : Nhà tôi như cái thùng nước bị thủng, làm bao nhiêu cũng éo đầy. Bà gia hợp với thằng Thức nên nó cần bao nhiêu cũng có. Hồi đó 250 PH nó bán Dream cũng khá nổi tiếng.
Cụ nói chuẩn luôn, bọn em luộc 5 con Dream ở đó thì nó cầm hết tiền mặt đi đánh bạc luôn. Mà thời đó Dream Thái 3 cục giá tầm gần 3 cây vàng.

dnnv

Xe buýt
Cụ yên tâm. Cụ chủ là người cẩn thận, vũ khí luôn được bảo vệ rất kỹ càng nên khó có chuyện đó lắm!

Qoái, sao em cứ nói những gì ngược với suy nghĩ của em nhỉ?:P
Các cụ đang lấy cái nhìn nhận của thời hiện tại để nói về ngày đó là sai rồi, ngay cả thời em là hậu sinh sau cụ chủ 1 giáp mà còn chưa có cái chuyện như cc đang nghĩ. Có biết thì cũng chỉ qua mấy cái băng NTSC chậm được chiếu lén lút chứ thực tế lấy đâu ra.

tung.npvh

Xe tăng
Em ngừng theo dõi thớt vài hôm mà đọc tẹt ga mấy chục trang.
Chân thành cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ.

xukthal.

Xe lăn
Cụ angkorwat lại làm em nhớ đến cái đêm đầu tiên ở 1 KS trong Sài Gòn những năm 200x với cô bé sinh viên năm đầu quê 77 rồi. Trái tim hồi hộp và lồng ngực cũng rộn ràng thổn thức đắm say 8-x
Ôi thôi mọi ký ức lại ùa về với cô bé xinh xắn với nước da trắng hồng và đôi mắt long lanh 🤪🤪
77 thì khó có nc da trắng hồng lắm ;))

Locnguyen 123

Xe đạp
chuyện bác kể hay quá. Hy vọng bác còn nhiều câu truyện để kể nữa

tung.npvh

Xe tăng
Thì em đang nói BĐ mà ...em ở đó khá lâu nên rất rõ ;;)
Năm 2000 em có làm việc ở ĐN 1 năm mà chưa mò vào BĐ, sau đó thì có bay qua mà vẫn chưa được vào :)

Em thua cụ nhiều tuổi xin kính Cụ Anh 1 ly. Ngày xưa đi làm có làm cùng với mấy anh lính K về thỉnh thoảng hóng chuyện các anh cũng thích lắm. Rồi làm việc ở Đà Nẵng cũng gặp nhiều anh lính K người Đà Nẵng. Nhớ nhất anh Linh (chủ tiệm Sơn Linh) ở ngã tư Lê Duẩn giao Lê Lợi (hay Ng Chí Thanh gì đó). Haizzz mới đó mà hơn 20 năm.

H2Q

Xe tải
Ngoài lề chút, cái nick của cụ có liên quan đến Km18 Yên Sơn- Tuyên Quang không?
Nếu phải thì chỗ này mình nhiều kỷ niệm, lính D7-E98 -F316 hồi 30 năm trước.
Cô bạn nhà ở gần cái hồ nước lớn, đạp xe chở bạn ngược dốc km18 không nổi
Nhà em ở đúng hồ đấy ạ. Nếu đc cụ cho hỏi bạn cụ tên gì được không ạ

H2Q

Xe tải
Dạ vâng cụ ,nhà cháu ở trong z05 cũng là đơn vị quốc phòng.chung hàng rào với trung đoàn 98.
30 năm trước lúc đó cháu 10t rất ấn tượng với các chú bộ đội đi cơ động cắt phân xanh,đi xin tre hoặc lấy phân.ngày đó bộ đội đi ra ngoài và giao lưu với các khu xóm nhiều bây giờ thì bị cấm tiệt rồi cụ
Ko biết cụ có bạn gái ở xóm nào,vì gần trung đoàn 98 có cái hồ chi đám,còn chi tiết cụ đạp xe lên dốc km18 thì nó lại là con dốc đường vào trong khu z,ở đó có hồ anh Trỗi.nằm ngoài ql2
Em ở ngoài UBND xã, đúng hồ Anh Trỗi luôn,có lẽ cũng cùng tuổi ạ. Trước học cấp 2 Đội Bình cùng thằng Sơn Nhíp, sau nó chuyển nhà về cầu Mai Lĩnh.

H2Q

Xe tải
Hồ Nguyễn Văn Trỗi đó, nhà cô bạn ở chỗ bên trên ngã 3 Z05 chút. Nhà bán hàng tạp hoá ngay ngã 3 rẽ vào làng Cao Lan.
Trong Z05 hồi đó mình hay gửi quần áo dân sự ở nhà cô Chung Địa, ở trong đơn vị ra là thay đồ dân sự để ra đường.
E98 cách Z05 cái hào, nhảy qua cái là sang.
Khu đó là xóm Hòa Bình, đúng xóm nhà em ạ

H2Q

Xe tải
Cụ tả ko sai 1 ai hết,hiện tại nhà em ở ngay mặt đường chỗ ngã 3 đấy ạ,nếu em ko nhầm thì cô ấy ngày xưa làm cả may nữa rất xinh,giờ ko ở đấy nữa cụ ạ.ông bà em thì ở trong khu gia binh của Z.
Nhà bà Chung Địa thì bà mới mất cách đây mấy năm,có mấy chị khá là xinh,ko biết cụ ngắm cô nào 😁.
Ngày xưa cụ có hay đi cơ động vào làng Phú bình ko ạ?
Em học cùng Oanh Địa đến hết cấp 3. Sao em chưa nhận ra cụ nhỉ

H2Q

Xe tải
Nhà cô Chung Địa có 4 cô con gái, chị Hồng là chị lớn năm đó lấy chồng rồi, bạn thứ 2 là Hương làm trong Z, cô út là Oanh năm đó đang học cấp 3. Oanh có khuôn mặt bầu bĩnh, mắt bồ câu xinh như búp bê :)
Đối diện là nhà anh Công Liền, gần đó có nhà karaoke quay băng có em Kiều Anh rất xinh.
Hồi đó lính 98 đi nhờ qua cổng Z được, sau này không cho đi nữa.
Bây giờ cụ hỏi anh Phụng (nhà có bể bơi) và bạn Hạnh (Đức Hạnh, anh Đức mất mấy năm rồi) là biết mình.
Hồi đó Phú Bình, Lão Hoàng, Chí Đám, bên kia sông là Đông Trai, Đông Thọ… đi nhiều mà cụ.
Hihi, cụ tả em Oanh k sai chút nào ạ. Em học cùng bạn ý. Giờ bạn ý là giáo viên ạ

angkorwat

Xe container
Người OF
Đội của bố chau chuyên mở thư từ nước ngoài gửi về để kiểm tra ạ (mẹ cháu nói thế chứ bố cháu chẳng bao giờ nói). Bố cháu tiếng Nhật.
Thời đó thư giữa VN và nước ngoài nhất là các nước phương tây hay bị. được kiểm duyệt

dnnv

Xe buýt
Những chuyện khác em không biết, nhưng trong chuyện với BY thì cụ chủ quá nhẫn tâm, nói một cách rất nghiêm túc
1 nửa cái bánh vẫn là bánh, còn 1 nửa sự thật thì như nào đoán cụ sẽ hiểu! Nên mình nghe và biết vậy thôi cụ.
Riêng đoạn vừa gặp lại ở quán cf sau hơn 10 ngày xa cách nhớ nhung mà vẫn còn đưa về ks tạm biệt hẹn tối quay lại với em đã là không chấp nhận được rồi. Kkk