[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

DidiLe

Xe container
Nhà em cũng ở ngõ Lê Trọng Tấn gần nhà cụ Angkor, mấy buổi chiều về qua cũng có ý dòm qua các chốt trực vùng xanh xem có nhận ra được cụ ko. Chỉ có duy nhất 1 chốt có 1 ông trung niên tóc hoa râm ngồi cùng 3 bà phụ nữ vây quanh, e đoán chắc chắn cụ Angkor đây rồi....
Cụ ơi. Cụ chụp ảnh đi ạ.

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhà cụ ý kiểu gì chả có phòng nhì? À quên phòng riêng đọc thoải mái em đoán thế còn không thì tối nằm cạnh gấu kể chuyện gặp thỏ ngày xưa cũng vui mà, em nghĩ cụ ý cũng kể hết cho gấu roài trc khi viết ra nên mới nhớ kĩ nhiều chi tiết thế.
Cũng có kể cho nghe trước khi cưới rồi. Nhưng tóm tắt đại loại : cô này, cô kia... Cũng có abc...nhưng chưa z.
Chấp nhận quá khứ của nhau thì cưới, không thì " Trả dép bố về " :D

Nhimtiu

Xe container
Ok, để mai mình thử.
Vâng cụ, bên góc trái là cài đặt ngôn ngữ để cụ có thể đọc tiếng Anh, Pháp, Nga, Trung...vv còn tiếng Kh'me em nghĩ có khi không có. Em sang Phnompenh và SR chơi lần đầu hồi 2004 và thấy khu đền Angkor đc trùng tu và quản lý khá tốt khi em quay lại hồi 2008. Hồi 2000-2001 em cũng suýt sang SR làm cho vp du lịch của cty bên đó cuối cùng em qđ k sang cho đến 2004 mới sang chơi. Từ Sg em đi qua Mộc Bài đúng hôm bầu cử cho 50k vào hộ chiếu là đi qua sang PP, rồi em cùng cậu bạn Đi đường bộ lên SR sau đó thì bọn em qua cửa khẩu Poipet sang bên BKK Thái Lan sau đó thì lại đi qua bên Vientian ở Lào xong rồi lên Luangprabang chơi sau đó mới quay về Hà Nội. Chuyến đi khá thú vị vì em đi các kiểu tàu, xe, máy bay, đg bộ qua cửa khẩu. Ở PP và Vientian em cũng hay lang thang ra bờ sông xem dân địa phương sinh hoạt buổi tối. Vientian thời đó buồn chả có gì chơi, lên Luangprabang thì em vẫn nhớ cái khách sạn 3 thằng ở ngay bờ sông Mekong, phòng toàn gỗ rất đẹp vì Lào nhiều ks ốp gỗ mà giá có 7$/đêm. Mấy anh em bảo k nghĩ ks rẻ thế, tối cứ ra bờ sông Mekong uống bia Lào ăn cá sông rất đã. Sau này em quay lại Luangprabang do công việc qua đó nhiều hơn. Năm 2018 thì em có ở lại Luangprabang chơi cả tuần và bảo gấu bay sang chơi mấy hôm nên hai vc cũng lang thang đx tí bên đó. Em vẫn ấn tượng về các nhà vệ sinh của dân Cam dọc đường em đi vì em thấy nhà vs họ rất sạch sẽ không có mùi như nhà vs ở hàng quán dọc đg bên mình, k biết cụ ở lâu có thấy đúng thế không? Người Lào thì khá hiền lành và ở Luangprabang em gặp khá nhiều người Việt ở Huế và khu vực miền Trung hay sang đó làm ăn buôn bán ở khu chợ đêm. Bên Luangprabang đi câu cá sông cùng dân bản địa khá thú vị và em rất thích kiến trúc của các căn nhà cổ ở Luangprabang. Em sẽ cho F1 qua Cam chơi khi nào thuận tiện và ngắm Angkor từ hot air baloon cũng hay. Tks cụ chủ đã chia sẻ những hồi ức đẹp tuổi thanh xuân cho cccm OF!!!!

P/S: Em nhớ hôm em về đến sb Nội Bài mấy bố check hộ chiếu xong cứ soi đi soi lại em với thằng bạn và lẩm bẩm hai ông này đi kiểu gì mà kinh thế, có khi nghĩ em đi buôn?

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Nửa đêm đọc chuyện chị Thêu hơi bị buồn. Em đành tự an ủi, chắc cụ chủ phải viết khác đi. :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Vâng cụ, bên góc trái là cài đặt ngôn ngữ để cụ có thể đọc tiếng Anh, Pháp, Nga, Trung...vv còn tiếng Kh'me em nghĩ có khi không có. Em sang Phnompenh và SR chơi lần đầu hồi 2004 và thấy khu đền Angkor đc trùng tu và quản lý khá tốt khi em quay lại hồi 2008. Hồi 2000-2001 em cũng suýt sang SR làm cho vp du lịch của cty bên đó cuối cùng em qđ k sang cho đến 2004 mới sang chơi. Từ Sg em đi qua Mộc Bài đúng hôm bầu cử cho 50k vào hộ chiếu là đi qua sang PP, rồi em cùng cậu bạn Đi đường bộ lên SR sau đó thì bọn em qua cửa khẩu Poipet sang bên BKK Thái Lan sau đó thì lại đi qua bên Vientian ở Lào xong rồi lên Luangprabang chơi sau đó mới quay về Hà Nội. Chuyến đi khá thú vị vì em đi các kiểu tàu, xe, máy bay, đg bộ qua cửa khẩu. Ở PP và Vientian em cũng hay lang thang ra bờ sông xem dân địa phương sinh hoạt buổi tối. Vientian thời đó buồn chả có gì chơi, lên Luangprabang thì em vẫn nhớ cái khách sạn 3 thằng ở ngay bờ sông Mekong, phòng toàn gỗ rất đẹp vì Lào nhiều ks ốp gỗ mà giá có 7$/đêm. Mấy anh em bảo k nghĩ ks rẻ thế, tối cứ ra bờ sông Mekong uống bia Lào ăn cá sông rất đã. Sau này em quay lại Luangprabang do công việc qua đó nhiều hơn. Năm 2018 thì em có ở lại Luangprabang chơi cả tuần và bảo gấu bay sang chơi mấy hôm nên hai vc cũng lang thang đx tí bên đó. Em vẫn ấn tượng về các nhà vệ sinh của dân Cam dọc đường em đi vì em thấy nhà vs họ rất sạch sẽ không có mùi như nhà vs ở hàng quán dọc đg bên mình, k biết cụ ở lâu có thấy đúng thế không? Người Lào thì khá hiền lành và ơi Luangprabang em gặp khá nhiều người Việt ở Huế và khu vực miền Trung hay sang đó làm ăn buôn bán ở khu chợ đêm. Bên Luangprabang đi câu cá sông cùng dân bản địa khá thú vị và em rất thích kiến trúc của các căn nhà cổ ở Luangprabang. Em sẽ cho F1 qua Cam chơi khi nào thuận tiện và ngắm Angkor từ hot air baloon cũng hay. Tks cụ chủ đã chia sẻ những hồi ức đẹp tuổi thanh xuân cho cccm OF!!!!

P/S: Em nhớ hôm em về đến sb Nội Bài mấy bố check hộ chiếu xong cứ soi đi soi lại em với thằng bạn và lẩm bẩm hai ông này đi kiểu gì mà kinh thế, có khi nghĩ em đi buôn?
Hồi xưa đất K em đi cũng nhiều. Hầu như tỉnh nào cũng đặt chân đến. Đường hồi đó xấu không được như bây giờ.

xukthal.

Xe lăn
Hồi xưa đất K em đi cũng nhiều. Hầu như tỉnh nào cũng đặt chân đến. Đường hồi đó xấu không được như bây giờ.
Ở K có tỉnh gì mà đất trồng Sầu riêng rất ngon cụ nhỉ? Em quên mất.
Em hồi xưa ko ăn đc sầu riêng thế mà đợt sang K bạn nó mua bắt ăn xong nghiện vì nó ngon quá.

angkorwat

Xe container
Người OF
Ở K có tỉnh gì mà đất trồng Sầu riêng rất ngon cụ nhỉ? Em quên mất.
Em hồi xưa ko ăn đc sầu riêng thế mà đợt sang K bạn nó mua bắt ăn xong nghiện vì nó ngon quá.
Em không ăn được sầu riêng nên không để ý.

Nhimtiu

Xe container
Đi Poipet hồi xưa em thường đi lên Battambang - Sisophon .
Vâng Cam em chưa đi đc nhiều em có làm ct tour cho khách Úc thì có cho nghỉ cái Resort ở Koh Kong thấy khách khá thích, có khi hôm nào em ghé thử coi sao nếu sang đó.

ZARG

Xe container
theo em thì ta không hề bất ngờ về việt TQ đánh ta năm 79, vì sau năm 75 ta vẫn duy trì hơn 1tr quân chính quy, Liên Xô hỏi các đồng chí còn đánh ai mà giữ nhiều quân thế ? TBT Lê Duẩn đã trả lời rằng rồi các ĐC sẽ biết. Trong 1 cuộc phỏng vấn của đài VTC với Thiếu tướng gì e quên mất tên nhưng cũng là chỉ huy mặt trận biên giới phía bắc, vị thiếu tướng này đã nói là ta thừa biết nó sẽ đánh ta, nhưng không rõ ngày giờ nào thôi. hơn nữa trong các hồi kí của các cựu chiến binh, các sĩ quan chỉ huy thì từ những năm 78 ta đã huấn luyện dân quân du kích điạ phương, lập tuyến phòng thủ dọc biên giới để sẵn sàng cho cuộc chiến rồi. nên chắc chắn ta không hề bất ngờ với việc TQ tấn công.
Giải giáp hết thì sĩ quan xếp vào đâu hả cụ?!

Cũng phải dần dần...

angkorwat

Xe container
Người OF
theo em thì ta không hề bất ngờ về việt TQ đánh ta năm 79, vì sau năm 75 ta vẫn duy trì hơn 1tr quân chính quy, Liên Xô hỏi các đồng chí còn đánh ai mà giữ nhiều quân thế ? TBT Lê Duẩn đã trả lời rằng rồi các ĐC sẽ biết. Trong 1 cuộc phỏng vấn của đài VTC với Thiếu tướng gì e quên mất tên nhưng cũng là chỉ huy mặt trận biên giới phía bắc, vị thiếu tướng này đã nói là ta thừa biết nó sẽ đánh ta, nhưng không rõ ngày giờ nào thôi. hơn nữa trong các hồi kí của các cựu chiến binh, các sĩ quan chỉ huy thì từ những năm 78 ta đã huấn luyện dân quân du kích điạ phương, lập tuyến phòng thủ dọc biên giới để sẵn sàng cho cuộc chiến rồi. nên chắc chắn ta không hề bất ngờ với việc TQ tấn công.
Tháng 9/1978 cả sư đoàn em đã hành quân từ Tây Ninh ra Cao Bằng và tách phần lớn ra thành lập một sư bộ binh mới, 473 chỉ còn là phiên hiệu và bộ khung sĩ quan, sau này mới bổ sung quân mới vào. Như vậy từ cuối 1978 ta cũng đã chuẩn bị phòng thủ rồi. Chỉ có điều từ đó đến sách báo mình đều nói lúc đầu chỉ có dân quân và bộ đội địa phương. Vậy cái sư đoàn kéo từ Tây Ninh ra và được trang bị đầy đủ như một sư bộ binh chính quy cũng là bộ đội địa phương sao ? Hay các cụ nhà ta nói vậy cho oai ?

tuha_vt2015

Xe tăng
Cũng có kể cho nghe trước khi cưới rồi. Nhưng tóm tắt đại loại : cô này, cô kia... Cũng có abc...nhưng chưa z.
Chấp nhận quá khứ của nhau thì cưới, không thì " Trả dép bố về " :D
Cháu đoán là sau này cụ có gặp lại cô BY ở bên Pháp

JP17

Xe máy
Tháng 9/1978 cả sư đoàn em đã hành quân từ Tây Ninh ra Cao Bằng và tách phần lớn ra thành lập một sư bộ binh mới, 473 chỉ còn là phiên hiệu và bộ khung sĩ quan, sau này mới bổ sung quân mới vào. Như vậy từ cuối 1978 ta cũng đã chuẩn bị phòng thủ rồi. Chỉ có điều từ đó đến sách báo mình đều nói lúc đầu chỉ có dân quân và bộ đội địa phương. Vậy cái sư đoàn kéo từ Tây Ninh ra và được trang bị đầy đủ như một sư bộ binh chính quy cũng là bộ đội địa phương sao ? Hay các cụ nhà ta nói vậy cho oai ?
vâng e cũng có đọc là hồi đó có sư 3 sao vàng bọc phía sau còn bộ đội địa phương với công an vũ trang phía trước. sau này khi nó tuyên bố rút thì có thêm 1 đơn vị chủ lực nữa kịp hành quân lên, đánh đc 1 trận hoành tráng diệt 2 tiểu đoàn với bắt sống hơn 200 tù binh.
e là lớp trẻ thích tìm hiểu lịch sử nước nhà nên có chỗ nào sai sót mong các cụ thông cảm và chỉ dạy thêm ạ

angkorwat

Xe container
Người OF
Cháu đoán là sau này cụ có gặp lại cô BY ở bên Pháp
Cách đây 6-7 năm em có qua Mỹ dự lễ tốt nghiệp của hai thằng F1. Khi về có nghé thăm mấy nước tây âu. Định gọi điện thoại thăm người cũ, nghĩ đi nghĩ lại thì lại thôi vì đi cùng gấu.