[Funland] Những lưu ý khi lấp giếng nước

• Vodka
Reactions: TPS
Nếu cái giếng nhiều nước trong mát sạch sẽ là có trường sinh học tốt thì không nên lấp. Thiết kế lại làm sao để có thể để 1 tảng bê tông to lên rồi đặt 1 chậu cây to lên đấy là an tâm.
Nhà cậu em thì vẫn để giếng, để như trang trí cho sân. Cần vẫn múc nước lên tưới cây, hè mát, đông ấm. Đi ra ngoài về múc 1 thùng rửa chân rất thú.
Em nhất trí với cụ

dz0r0

Xe điện
Cụ biết phương pháp lấp thì tư vấn luôn cho chủ thớt đi.
Cháu đã tư vấn theo quan điểm của cháu ở 2 còm phía trên rồi ạ. Nên lấp bằng sỏi to và sạch trước sau đó mới là đất. Mục đích của sỏi là để không chặn mất mạch nước ngầm và tránh sói mòn. Sau sỏi có thì nên là đất sét, có thể là cát vàng nhưng không nên là cát đen vì sẽ bị rửa trôi đi sau này và có thể gây nên hố hàm ếch và sụt lở. Sau vài mét sỏi, cát vàng, đất sét thì các lớp trên xử lý cũng đơn giản và tùy ý hơn.

tienaka

Xe điện
Cụ thấy không ổn thì lấp. Đào được thì lấp được. Không yên tâm thì cụ mua lễ lạt về cúng. Cứ thành tâm là được. Giờ e mới nghe chuyện này chứ nhà em chuyển hai nơi lấp hai cái giếng khơi và khoan hai cái giếng khoan rồi có sao đâu. Sống mà cứ thấp thỏm thế thì cụ làm tấm bê toing bịt lại cũng được

Mr.Alo

Xe lăn
Mấy năm trước xây nhà ở quê có cái giếng nhà em cũng lấp luôn rồi đào cái mới có sao đâu . Các cụ mê tín quá :))

juve99

Xe cút kít
Các pa cụ đưa ra cũng chưa hợp lý, đơn giản nhanh tiết kiệm thì đập miệng - xuống 15-20cm, đổ nắp bê tông đậy lên rồi láng lại sân phủ lên là xong. Lúc nào cần sd lại cũng dễ dàng

TPS

Xe điện
Các pa cụ đưa ra cũng chưa hợp lý, đơn giản nhanh tiết kiệm thì đập miệng - xuống 15-20cm, đổ nắp bê tông đậy lên rồi láng lại sân phủ lên là xong. Lúc nào cần sd lại cũng dễ dàng
Không an toàn, sau này con cháu quên mất từng có cái giếng. Nguyên tắc theo em là để hở hoặc bịt thì phải đổ các lớp sỏi cát đất sét than rồi đổ bê tông dầy lên. Để cái lỗ giếng lâu năm sạt lở thì sao?

myob

Xe tăng
Mỗi ng có tư duy nhận thức và quan điểm sống riêng cụ ạ, và nên tôn trọng điều đó, họ tự chịu trách nhiệm về hành động của mình; vì vậy không có đúng sai, văn minh hay hủ tục trong trường hợp này.
Em hoàn toàn đồng ý quan điểm của cụ....tôn trọng cách nhìn nhận của mỗi người..Tuy nhiên đấy là vấn đề cá nhân, nhưng dùng những thứ mang tính cá nhân để áp đặt, phổ biến, định hướng cho những người xung quanh là điều em không ủng hộ và em phê phán. Chúng ta tự do tín ngưỡng nhưng chính sự tự do đó khiến cho một số thành phần biến đổi, sử dụng tín ngưỡng để làm theo mục đích cá nhân là hoàn toàn không chấp nhận được.

myob

Xe tăng
Xưa nhà em lấp như thế mà ! giờ xây nhà lên luôn rồi .
Nhân tiện cách đây đôi chục năm có ông thầy bói ko quen biết bảo nhà em ở trên ao lấp giếng bồi , tài thế chứ
em trước đây cũng đi xem bói...sau khi trình bầy rõ vị trí địa lý nhà em....thầy phán nhà em trước đây nằm trên cái ao. Sau khi xem xong em nói với vợ...Cả một dãy ngoài đê sông Hồng thì có chỗ nào không nằm trên sông, trên ao đâu. Thầy mà phán cả cái dân phố cổ nằm trên sông trên ao thì vẫn đúng...ngàn năm trước nó vẫn thuộc sông Hồng mà....

myob

Xe tăng
Có nhiều cụ bảo nên lấp, nhiều cụ bảo không nên....cá nhân em thì thấy, nếu không làm gì đến giếng...tốt nhất nên lấp.
1. Đó là vấn đề an toàn cho mọi người trong gia đình, giếng sâu đều rất nguy hiểm, trẻ con, người già, hoặc mấy ông say rượu loạng quạng rơi xuống là toang. Loại đi một phần nguy hiểm cho gia đình là điều nên làm.
2. Đó là vấn đề địa chất. Cái giếng sâu, rỗng bên trong...không ai biết mạch nước nó phát triển ra sao, túi nước nó lớn thế nào. Lúc có nước thì không sao, khi nước cạn tự nhiên thành khoảng rỗng, đó là hiện tượng sụt lún thành hố....
Vậy mình lấp đi, tốt vì an toàn cho người nhà, tốt vì mạch nước được giữ lại. Thiên nhiên trước đây không có giếng, con người tự nhiên đào lên, giờ lấp đi trả lại như cũ cho mọi thứ như xưa.

dalink

Xe điện
Có nhiều cụ bảo nên lấp, nhiều cụ bảo không nên....cá nhân em thì thấy, nếu không làm gì đến giếng...tốt nhất nên lấp.
1. Đó là vấn đề an toàn cho mọi người trong gia đình, giếng sâu đều rất nguy hiểm, trẻ con, người già, hoặc mấy ông say rượu loạng quạng rơi xuống là toang. Loại đi một phần nguy hiểm cho gia đình là điều nên làm.
2. Đó là vấn đề địa chất. Cái giếng sâu, rỗng bên trong...không ai biết mạch nước nó phát triển ra sao, túi nước nó lớn thế nào. Lúc có nước thì không sao, khi nước cạn tự nhiên thành khoảng rỗng, đó là hiện tượng sụt lún thành hố....
Vậy mình lấp đi, tốt vì an toàn cho người nhà, tốt vì mạch nước được giữ lại. Thiên nhiên trước đây không có giếng, con người tự nhiên đào lên, giờ lấp đi trả lại như cũ cho mọi thứ như xưa.
Cụ nói chuẩn. Có đầy vụ chết oan về giếng rồi.

Nva057

Xe buýt
Nhà e lấp giếng bình thường có thấy làm sao đâu. Đổ cát đầm chặt là xong

AVANZA

Xe tăng
em trước đây cũng đi xem bói...sau khi trình bầy rõ vị trí địa lý nhà em....thầy phán nhà em trước đây nằm trên cái ao. Sau khi xem xong em nói với vợ...Cả một dãy ngoài đê sông Hồng thì có chỗ nào không nằm trên sông, trên ao đâu. Thầy mà phán cả cái dân phố cổ nằm trên sông trên ao thì vẫn đúng...ngàn năm trước nó vẫn thuộc sông Hồng mà....
Thày bói sống khỏe vì vẫn còn nhiều người bế tắc, bói xong thường phải làm cái lễ giải vài ba triệu thậm trí hàng trăm triệu, tùy theo sự u mê của gia chủ.

Puppet

Xe buýt
Nhiều chuyện buồn cười quá. Có mỗi cái giếng nước nhỏ xíu lấp hay không cũng thành việc quan trọng

myob

Xe tăng
Cụ nói chuẩn. Có đầy vụ chết oan về giếng rồi.
Lo cho người sống còn chưa xong mà còn lo cho người chết...xã hội giờ theo kiểu phú quý sinh lễ nghĩa,nhiều người yếu bóng vía vì chưa biết mình phải trái thế nào nên mới bị dắt mũi, lợi dụng cụ ạ. Thử hỏi trong ví không còn đồng nào, vợ con nheo nhóc xem có giám làm cái lễ vài củ không???

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ buicongchuc vào tư vấn cho cụ chủ đi.

PhungQuangThanh

Xe tải
Em đọc hết các comment của các cụ, em thề là nhà e cũng có cái giếng, và khi không dùng nữa cứ thế bổ linh tinh vào xong dần dần nó cũng đầy và lấp luôn, e mở công ty cũng 10 năm rồi, cũng ko có ban thờ gì cả đâu, nhà e lập ban thờ, e phóng xe ra chợ họ bán cho bán hương và cái que xong về em thắp thôi chứ ko có j phức tạp cả.

Chỉnh sửa cuối:

Buki

Xe điện
Giàu như anh Vượng mới sợ đứt long mạch chứ như em chỉ sợ đứt chun quần. Cái giếng có chục mét đã sợ thế này thì chung cư bọn thi công với dân ở đó chắc hoá điên cả :))
Mà cứ cúng lễ xin phép, thần linh thổ địa có hiện hình lên nói cho phép đâu nhưng cúng xong éo cho phép cũng đào bới động thổ mà ko sợ vật chết đấy thôi :))