Những lỗi vi phạm giao thông nào thì CSGT phải có hình ảnh chứng minh tại chỗ?

huancao662

Xe tải
Lỗi không bật xi-nhan khi chuyển làn đường hoặc chuyển hướng thì phải chứng minh bằng camera quay lại chứ không phải chỉ chụp ảnh không, để em kể câu chuyện này cho các cụ nghe nhé:
xxx dừng xe bắt vợ thằng bạn em vì lỗi rẽ phải không bật xi-nhan, vợ bạn em nó cãi cho xem bằng chứng, xxx bảo là trực tiếp nhìn thấy, vợ bạn em bảo là tôi có bật xi-nhan, xxx bảo là chúng tôi là người thi hành pháp luật, bắt chỉ có đúng, không có sai, vợ bạn em bảo vua chúa còn sai nữa là các anh, nếu các anh không đưa được bằng chứng tôi hô hoán lên các anh là cướp đấy->xxx phải chịu thua, để vợ bạn em đi :D

Mr.Impression

Xe hơi
Đường nhà mình chả mấy đoạn có camera, nó phạt sao nó có hình ảnh đc. Cãi cùn luôn nếu thấy chắc mình đúng anh em ạ, sợ gì tui xxx

DuyAnh8xHN

Xe hơi
cái này thì em ko biết trả lời bác sao nhưng theo luật thì định tội phải có bằng chứng. Hôm rồi em đi đè vào vạch liền bị thổi nhưng em vẫn cãi bay có ảnh có camera thì nói chuyện. mấy ông xxx chả có gì lôi 1 ông nào ra kêu có nhân chứng. em cũng lôi 1 thanh niên gần đó ra (vì biết thanh niên rất ghét xxx) và hỏi cậu ta cậu ta bảo ko thấy em đi đè vạch vậy là xong. cãi nhau 45 phút em về. hồi xưa lúc học đại học em cũng vượt đèn đỏ bị cơ động đuổi em đứng lại luôn và cũng cãi vậy cuối cùng chả làm gì dc em cả.

bmwl7

Xe tải
Các cụ/mợ cho em hỏi trong những lỗi vi phạm giao thông thì những lỗi nào phải có hình ảnh chứng minh tại chỗ ạ? Theo em được biết thì tại thông tư số 27/2009/TT-BCA(C11) ghi rất chung chung, như em được biết lỗi vi phạm tốc độ thì phải có hình ảnh chứng minh tại chỗ nếu người vi phạm có yêu cầu, còn những lỗi khác như đè vạch liền..v...v có cần phải hình ảnh chứng minh tại chỗ không ạ (không phải tất cả các loại lỗi) em mở thớt này mong các cụ/mợ có kinh nghiệm vào chia sẻ để anh em OF được biết khi gặp XXX còn biết cơ sở để tranh luận với XXX, trên tình thần hiểu biết và tôn trọng pháp luật ạ.
Em xin trích dẫn ạ một mục của thông tư 27 ạ:
Mục 2a, nó ghi câu ... Trực tiếp phát hiện ... ạ.

Có tỉnh xxx đặt bẫy và chụp ảnh chèn vạch mà .

Khi xxx có hình ảnh thì mình ko cãi được, ngược lại nếu mình có hình ảnh xxx cũng ko bắt lỗi được.

Xxx có người làm chứng, mình mà ko có ai làm chứng thì coi như họ trực tiếp phát hiện đúng.

Phát hiện ở đây là bằng mắt, mắt ko đo được tốc độ, ko đo được độ cồn, và ko nhìn được giấy tờ trong các xe đang lưu thông ạ.

bmwl7

Xe tải
, để em kể câu chuyện này cho các cụ nghe nhé:
xxx dừng xe bắt vợ thằng bạn em vì lỗi rẽ phải không bật xi-nhan, vợ bạn em nó cãi cho xem bằng chứng, xxx bảo là trực tiếp nhìn thấy, vợ bạn em bảo là tôi có bật xi-nhan, xxx bảo là chúng tôi là người thi hành pháp luật, bắt chỉ có đúng, không có sai, vợ bạn em bảo vua chúa còn sai nữa là các anh, nếu các anh không đưa được bằng chứng tôi hô hoán lên các anh là cướp đấy->xxx phải chịu thua, để vợ bạn em đi :D
Xxx ngại gặp mợ to mồm thôi, chứ người khác làm thế, quy vào tội chống người thi hành CV ngay ạ.

soldier_86

Xe hơi
E dự là lắp cái cam vào đi dễ cãi hơn đấy ạ. Dù sao m có hình ảnh chứng minh thì xxx sẽ ngậm ngùi mà cho m đi với vài câu nhắn nhủ thôi :D

antammedic

Đi bộ
giup nguoi khuyet tat

Người khuyết tật có được lái ôtô?
Tôi định cư ở nước ngoài. Trước đây, tôi bị tai nạn mất một chân, và đã lái xe số tự động đến nay là 19 năm. Nay tôi có ý định hồi hương, nhưng nghe nói ở VN người khuyết tật không được lái ôtô!
Đó là câu hỏi của 1 độc giả, đăng trên vnexpress.net
Tôi cũng bị cụt 1 chân, lái được xe oto số tự động, nhưng không cơ quan nào cho học để lái xe cả!!!
Vẫn hô hào : XÃ HỘI CÔNG BẰNG , DÂN CHỦ, VĂN MINH, Nhưng phải làm sao cho người KT hòa nhập được với cộng đồng, một cách thực tế , chứ không phải nói suông . chứ NKT muốn lái xe otô cũng không được phép học thi.!!
Hàng triệu người khuyết tật đang “buộc phải” vi phạm Luật giao thông khi điều khiển mô tô, xe gắn máy ba bánh, ô tô không có giấy phép lái xe.
“Không có giấy phép lái xe gây trở ngại rất lớn cho người khuyết tật trong việc hòa nhập cộng đồng. Nhưng cho đến nay, quyền đi lại hợp pháp này của chúng tôi vẫn chưa được pháp luật công nhận”, ông Vũ Mạnh Hùng, Chủ tịch Hội Người khuyết tật Hà Nội, nói
Đi lại là quyền của mọi người

Ông Nguyễn Văn Quyền, Phó cục trưởng Cục Đường bộ cho biết Bộ GT-VT luôn ủng hộ quan điểm cấp giấy phép lái xe cho người khuyết tật. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn giao thông, việc cấp phép phải căn cứ vào mức độ thương tật, hạng xe ô tô, mô tô hai, ba bánh để họ có thể điều khiển khi tham gia giao thông.

“Nhưng điều đó thuộc thẩm quyền của Bộ Y tế. Bộ GT-VT đã nhiều lần gửi công văn đề nghị Bộ Y tế đề nghị sớm ban hành “Tiêu chuẩn sức khỏe người điều khiển mô-tô, xe gắm máy ba bánh dành cho người khuyết tật” để có thể cấp giấy phép lái xe cho người khuyết tật song mọi việc vẫn chưa có gì biến chuyển”, ông Quyền nói.
Đồng tình với quan điểm cần sớm cấp giấy phép lái xe cho người khuyết tật, thượng tá Trần Sơn, Phó trưởng phòng Hướng dẫn luật và điều tra xử lý giao thông (Cục Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt Bộ công an) cho rằng, Bộ GT-VT và Bộ Y tế phải phối hợp để sớm đưa ra những quy chuẩn để tạo điều kiện cho người khuyết tật được cấp giấy phép lái xe. “Trong luật phải đưa ra những tiêu chuẩn sức khỏe, đảm bảo cho người khuyết tật đăng ký xe, thi giấy phép lái xe.

Thượng tá Trần Sơn cho biết, Công ước quốc tế về quyền của người khuyết tật quy định rõ quyền bình đẳng trong việc đi lại của người khuyết tật với người bình thường.

Trong khi đó ở TQ cũng đã tạo điều kiện cho người khuyết tật , sao ở VN tệ thế :
Người cụt hai chân vẫn được thi lấy bằng lái ôtô
Từ ngày 1/4/2009, quy định mới về cấp giấy phép lái xe cho người tàn tật ở Trung Quốc bắt đầu có hiệu lực. Theo đó những người bị liệt hoặc cụt cả hai chân nhưng có thể tự ngồi vững trên ghế đều có thể tham gia sát hạch để lấy giấy phép lái các loại ôtô được sửa đổi dành cho người tàn tật.
Quy định mới cũng cho phép những người khiếm thính được phép lái xe ôtô nếu họ có thể nghe được nhờ máy trợ thính.
Để được cấp giấy phép lái xe ôtô, người tàn tật phải được kiểm tra sức khỏe tại các trung tâm y tế chỉ định nhằm xác định khả năng có thể lái xe. Sau khi vượt qua kỳ sát hạch, người tàn tật được phép lái những chiếc xe ôtô đã được thiết kế lại phù hợp với mức độ tàn tật, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông.

Người đàn ông cụt hai chân đang tham gia kỳ khảo sát cấp giấy phép lái ôtô. Nguồn: Chinadaily
Xe của người tàn tật sẽ được gắn thêm dấu hiệu để người đi đường nhận biết. Định kỳ, sau ba năm, người tàn tật sẽ được kiểm tra sức khỏe để gia hạn giấy phép lái xe.
Quy định cấp giấy phép lái xe sửa đổi được Bộ Công an Trung Quốc thông qua ngày 21/11 và ban hành ngày 7/12/2009.
Mong Qui BAN giúp đỡ, đề nghị cơ quan chức năng , tạo điều kiện cho NKT , được học , thi, lái xe otô . Đó là việc làm vô cùng nhân bản !!! Và cũng là trách nhiệm của lãnh đạo đối với cộng đồng ( thậm chí để phúc cho con cháu nữa!)
được NKT vô cùng biết ơn.
[-(

Các cụ/mợ cho em hỏi trong những lỗi vi phạm giao thông thì những lỗi nào phải có hình ảnh chứng minh tại chỗ ạ? Theo em được biết thì tại thông tư số 27/2009/TT-BCA(C11) ghi rất chung chung, như em được biết lỗi vi phạm tốc độ thì phải có hình ảnh chứng minh tại chỗ nếu người vi phạm có yêu cầu, còn những lỗi khác như đè vạch liền..v...v có cần phải hình ảnh chứng minh tại chỗ không ạ (không phải tất cả các loại lỗi) em mở thớt này mong các cụ/mợ có kinh nghiệm vào chia sẻ để anh em OF được biết khi gặp XXX còn biết cơ sở để tranh luận với XXX, trên tình thần hiểu biết và tôn trọng pháp luật ạ.
Em xin trích dẫn ạ một mục của thông tư 27 ạ:

dhcuong84

Xe buýt
Như một bác đã nói, việc chứng minh là việc của cơ quan hành pháp. Em nhớ có lần em đòi chứng minh, xxx kiếm ngay một chim lợn ra để ký vào phần người làm chứng... E bảo chim lợn là: anh phải nhớ thật kĩ đấy, để còn trình bày trước tòa án, bởi tôi sẽ khởi kiện hành chính hành vi của các anh xxx này. Thế sau đó thì e cũng chỉ mất thêm 5ph

buicongchuc

Xe ba gác
Như một bác đã nói, việc chứng minh là việc của cơ quan hành pháp. Em nhớ có lần em đòi chứng minh, xxx kiếm ngay một chim lợn ra để ký vào phần người làm chứng... E bảo chim lợn là: anh phải nhớ thật kĩ đấy, để còn trình bày trước tòa án, bởi tôi sẽ khởi kiện hành chính hành vi của các anh xxx này. Thế sau đó thì e cũng chỉ mất thêm 5ph
Cụ chuẩn!

longtech21

Xe tăng
theo em cần phải có hình ảnh hoặc clip để chứng minh, nếu ko thì mình cãi đến cùng vì XXX định ăn bẩn, em đã từng bị 1 lần: trên xe có 1 người thắt dây+1 người ko thắt dây nhưng XXX nói 2 người ko thắt, em nói ko có hình ảnh và cuối cùng chiến thắng :))

hoatra

Xe điện
khó lắm, chỉ có cứ đứng đó cù nhầy, xxx chán vì không vớ đc em khác nên cho đi thôi

vemaybay

Xe đạp
Chứng minh hành vi phạm tội (lỗi) là trách nhiệm của CQ hành pháp mà xxx là đại diện. Nếu xxx k chứng minh (bằng chứng cứ) được thì quên ngay việc xử phạt đi ... e tuyền cãi vậy thôi
Vote bác một phiếu, em thấy cãi thế này là chuẩn rồi :D

chevroletcruz

Xe điện
tất cả đều phải có bằng chứng, như: nhân chứng, vật chứng. đủ chứng cứ thì cấu thành tội. không phải cứ chụp ảnh bằng mồm là đủ các cụ nhé.

chim1non

Xe tải
Nhà B7 Khu tập thể vacvina đường lê văn thiêm
Website
www.otofun.net
tất cả đều phải có bằng chứng, như: nhân chứng, vật chứng. đủ chứng cứ thì cấu thành tội. không phải cứ chụp ảnh bằng mồm là đủ các cụ nhé.
Hix, hôm nghỉ lễ 02/09 về HP thăm quê, e bị vịn ở ngã tư chỗ gần ĐH Nông Nghiệp ngay đầu đường 5, lỗi vượt đèn đỏ. E đã quan sát kỹ lúc đó là đèn xanh, đúng lúc e vượt qua thì nhẩy đỏ (k có vàng - e k hiểu tại sao lại k có đèn vàng), đứng cãi nhau 1 hồi, e yêu cầu các đ.c cung cấp bằng chứng. Các đ.c chỉ nó là nhìn thấy rồi là sau khi xe a vượt qua thì tất cả xe khác dừng lại (mk, xe e đi qua lúc đang xanh còn sau đó nó đỏ thì người ta phải dừng chứ sao nữa), mà cay ở chỗ cũng có 1 cụ vượt theo e nó k vịn, lại vịn xe mình (đ.c ấy bảo tôi k có 3 đầu 6 tay - he he, nghe quen lắm). Rồi mất 10 p thấy e k chịu nhận tội và đưa giấy tờ, các đ.c kệ e chạy ra bắt xe khác và gọi xe cẩu. Chả có cãi nổi, bó tay.

harrynh

Xe container
Có chim lơn thì ghé tai nó bảo: biến, ko lát nữa mày gặp lại bố, mấy thằng đấy là xe ôm dọa 1 câu là chạy ngay

hoanglee94

Xe tăng
Em dính lỗi vượt tốc độ, em yêu càu hình ảnh nó bảo nộp phạt mới có :(

giaydep

Xe buýt
theo em thì OF chúng ta kg lên chủ trương chiến với xxx khi tham gia giao thông ạ,chúng ta cùng tuân thủ luật gtdb và chủ động tuân thủ luật pháp kể cả khi không có bóng áo vàng trên đường ạ...còn khi mà bị cạp long theo kiểu 50% thì theo kinh ngiệm của e là... bị cạp long chỉ mặt các cụ, mợ phải chuẩn bị tinh thần tốt nhất có thể, xuống xe bình tĩnh tự tin, tay cầm điện thoại {xin càng tốt} nói to ngay... em bị lỗi gì ạ? các a cho e biết ngay để e còn gi âm chụp ảnh...sai e nộp phạt cho nhà nước ,còn các a sai thì...em thề em cãi thắng nhiều rồi..xxx hà nội, xxx tuyên quang, xxx hà giang xxx nam định...vv..

chayphi

Xe máy
Theo quy định những lỗi không có hình ảnh thì cần phải có 2 người làm chứng tại chỗ kí vào biên bản ( cái này cực dễ vì xxx có đầy vệ tinh xung quanh )

hoathanhque

Xe buýt
Theo quy định những lỗi không có hình ảnh thì cần phải có 2 người làm chứng tại chỗ kí vào biên bản ( cái này cực dễ vì xxx có đầy vệ tinh xung quanh )
Yêu cầu lấy số điện thoại, chứng minh thư nhân dân của người làm chứng đưa vào biên bản sau đó bẩu nếu thông tin cung cấp hoặc làm chứng sai theo Luật bị phạt, nhẹ thì phạt tiền còn nặng thì đi tù. Nếu mấy thằng đấy làm chứng láo thì bố nó cũng không dám làm chứng đâu.

Cerato79

Xe tải
hồi xưa lúc học đại học em cũng vượt đèn đỏ bị cơ động đuổi em đứng lại luôn và cũng cãi vậy cuối cùng chả làm gì dc em cả.
Em không ủng hộ cách cãi của cụ. Hay hồii đó tóc cụ nhuộm xanh đỏ và có tranh ảnh trên người. Em fun tí!:D