[Funland] Những kỷ niệm và ước vọng của sinh viên kí túc xá

hencua

Tháo bánh
Website
meettomy.site
Vậy là sau hơn 2 thập kỉ, khi những thằng tân sinh viên chúng tôi rời làng quê yêu dấu, làng quê thật thân thương nhưng cũng đầy nghèo khó, lạc hậu và tự ti. Ở nơi mà đến tận thập niên 90 vẫn chưa có điện lưới, những đưa trẻ con nhà qu nóê thật thiệt thòi vì không biết đến ánh sáng văn minh của nhân loại. Nhưng chúng tôi đã chiến đấu để nhằm thay đổi số phận tăm tối của mình, tất nhiên là rất ít người thôi. Cũng phải thầm cảm ơn những kì thi Đại học đã nâng cánh ước mơ bay lên và đi xa của những đứa trẻ quê mùa. Được vào ở kí túc xá là "thiên đường" đối với chúng tôi, mặc dù ký túc xá của trường KTQD thời đó được xây từ lâu lắm rồi, có lẽ từ những năm 60 của thế kỷ trước. Nơi chúng tôi ở chỉ có vài nhà vệ sinh cho cả tầng có đến mấy chục phòng. Hồi đó tôi còn nhớ mãi khi mới nhập học thì cả phòng nam và phòng nữ ở cùng 1 tầng nên sinh hoạt bất tiện vô cùng nhưng lại rất vui. Vì mỗi khi các bạn nữ đi ra nhà vệ sinh lại cắt cử một vài bạn đứng canh. Mỗi khi có bạn nam đi ra thì các bạn nữ lại thông báo "có người", nhưng nhiều lúc cũng bất tiện vô cùng vì chuông trên giảng đường đã kêu cần phải vệ sinh để đi học, hoặc nhiều khi buồn i không chịu nỗi nên đội nam chúng tôi buộc phải kêu lên "có người bố mài cũng vào"...
Em cũng ở kts, vui

gacan

Xe tăng
Vọng quán có Xuân Bắc làm MC. Sau này có cả Quang Hà cũng lang thang ở đó thời chưa nổi.
Rượu Anh đào toàn cồn pha. Uống xong ông hết cả thủ.
E có thời năm thứ nhất trọ ngay cái nhà XB trọ ( cái ngõ thông từ Vọng sang Đại La ). K nghĩ a í có thể nổi đến vậy!

buiducminh

Xe hơi
Ngày đó ở KTX vui nhưng khổ, ko mấy cụ sống đủ 4 -5 năm KTX. Được 1-2 kỳ là kéo nhau ra thuê nhà trọ hết. Em ko học KTQD nhưng nhẵn mặt từ ký túc, giảng đường đến quán nước, quen K35 - K36 đông như quân Nguyên đến mức vào tán gái toàn bốc phét là học cùng trường, vào thi hộ thì tự nhiên như ruồi :D

Trang Thanh 2020

[Tịch thu bằng lái]
Cả 1 bầu trời ký ức ùa về vơi từ KTX

Zin_3_cau

Xe tăng
Cho các cụ hồi tưởng. em ở cả N1, N2 :D
Trèo ra xem bóng đá đêm, đến lúc vào mấy anh xung kích éo cho vào thế là lang thang vật vờ vườn hoa giảng đường D cả đêm :))
Em K40 đây, nhìn mấy cái ảnh này thấy người quen, nhưng không nhớ tên.

xe hoành

Xe tải
Bọn em toàn bôi dầu gội lên đầu rồi đi xuống gội không dám mang chai xuống

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
KTX KTQD hồi xưa bẩn kinh, WC thì chung cả tầng, bể nước tắm có cả chuột chết trong đấy thối um lên. Sau này sửa lại WC khép kín trong phòng sinh viên sau này đỡ khổ hẳn.

Chaien Nguyen

Xe tăng

otzi

Xe tăng
Em nhà ở HN nên thời sinh viên không ở KTX cũng không thuê trọ, học khoa CNTT đại học Mở mà khoa em tách riêng nên trong trường toàn đực rựa, gái đã ít nên thành ra ký ức về thời sinh viên của em chẳng có gì. :( Nhiều người cứ bảo thời sinh viên là vui nhất nhưng với em nó thật tẻ nhạt.
Riêng có 1 tháng tập nghĩa vụ quân sự thì xếp mấy khoa với nhau, gái nhiều mà hồi đó đang có ny nên cũng không có gì đột biến, nhưng có lẽ đó là tháng ngày vui nhất trong đời sinh viên của em. 22 thằng chung 1 phòng, có hôm hết nước, 1 thằng ị 21 thằng đái cho nó trôi mà không ăn thua =))

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em nhà ở HN nên thời sinh viên không ở KTX cũng không thuê trọ, học khoa CNTT đại học Mở mà khoa em tách riêng nên trong trường toàn đực rựa, gái đã ít nên thành ra ký ức về thời sinh viên của em chẳng có gì. :( Nhiều người cứ bảo thời sinh viên là vui nhất nhưng với em nó thật tẻ nhạt.
Dạ thế hơi tiếc, đội SV KTX phải vật lộn với cuộc sống nhiều va chạm nhiều cắm quán và lo tiền trả nợ cho các bà bán quán bạc cả đầu cụ à. Chăm sóc tình yêu cũng vất vả ko kém ....nhiều lắm chả viết ra hết cụ à

otzi

Xe tăng
Dạ thế hơi tiếc, đội SV KTX phải vật lộn với cuộc sống nhiều va chạm nhiều cắm quán và lo tiền trả nợ cho các bà bán quán bạc cả đầu cụ à. Chăm sóc tình yêu cũng vất vả ko kém ....nhiều lắm chả viết ra hết cụ à
vâng. Em mà biết cái trường em nó tách riêng khoa CNTT ra từ trước thì em đã không thi vào đó. Ít nhất đến trường có nếp có tẻ nó còn vui chứ chưa nói đến KTX. :(( thời là đời sinh viên chả có gì đọng lại. Đọc truyện các cụ thấy thật vui :D

Anhnv3

Xe buýt
Đêns những năm 97-2k thì bia CNVS và nồi hơi BK ra đời rồi cụ việc j phải ứơc ra trường mới có bia hơi. Tầm đấy ông nào mua chẳng bán bằng ca chứ có cốc đâu.

Anhnv3

Xe buýt
Thế chắc cụ cũng góp cho Vọng quán khối tiền trong quá trình cưa kéo các em các cháu nhỉ. Nhớ ngày xưa đói khổ ra đấy uống rượu anh đào sao mà ngon thế
Ktu. Xá KTQD đi lối ngã tư vọng phỏng cụ. Chứ hồi đấy con sông khúc ruột 3 trường vẫn còn chưa thành đường như bây h.

saothangtam

Xe điện
Ktu. Xá KTQD đi lối ngã tư vọng phỏng cụ. Chứ hồi đấy con sông khúc ruột 3 trường vẫn còn chưa thành đường như bây h.
Có 3 lối đi cơ. Cổng chính phía Vọng, cổng phụ ngõ Tự Do và 1 lối ngách nhỏ sang Bạch Mai. 98-2002 học TA bên trường Thăng Long đi lối này ghê vãi =))

buiducminh

Xe hơi
Riêng có 1 tháng tập nghĩa vụ quân sự thì xếp mấy khoa với nhau, gái nhiều mà hồi đó đang có ny nên cũng không có gì đột biến, nhưng có lẽ đó là tháng ngày vui nhất trong đời sinh viên của em. 22 thằng chung 1 phòng, có hôm hết nước, 1 thằng ị 21 thằng đái cho nó trôi mà không ăn thua =))
Em cũng giống cụ dân ngoại trú nhưng lại rất nhiều kỷ niệm thời SV, trường em còn học tập trung 5 năm, không tan đàn sẻ nghé như các trường khác mặc dù vẫn thi GIAI ĐOẠN (từ này chỉ sau vài khóa là không hiểu :D ). Cũng có màn học QS tập trung, cả tiểu đội nằm im phăng phắc nghe Tiểu đội trưởng dõng dạc đọc CÔ GIÁO THẢO, thỉnh thoảng chỉ nghe tiếng thở dài rồi nuốt nước bọt 🤤

bmtbuon

Xe tải
Có những bữa đói nhịn ăn sáng đi tới giảng đường qua hàng bún, phở sinh viên 2k/ bát (2002) Em ước có 5k làm đôi bát và thêm cốc nước chè, điếu vina là sang mồm lắm rồi. Hic