[Funland] Những kẻ cõng rắn cắn gà nhà.

Black_Roses

Xe hơi
Hàng nuôi trong nước có khi cũng chẳng kém 😤 ở thành phố nhớn đi chợ mua cá so thử với cá quê đã thấy chất lượng khác nhau trời vực rồi 😭
Về điểm này thì cụ chuẩn. Ko riêng về cá, e thấy lợn, gà, tôm... chất lượng đều ko bằng so với quê e. ( e so với các chợ ở HN)

toimuondie

Xe container
Theo luật Thủy sản và Nghị định 26/2019 của Chính phủ, các loài cá tầm có tên trong Danh mục loài thủy sản được phép kinh doanh tại Việt Nam bao gồm: cá tầm Beluga (Huso huso), cá tầm Nga (Acipenser gueldenstaedtii), cá tầm Sterlet (Acipenser ruthenus), cá tầm Trung Hoa (Acipenser sinensis), cá tầm Xiberi (Acipenser baerii).
Theo hướng dẫn của Tổng cục Hải quan, cá tầm bị cấm nhập khẩu trong các trường hợp nhập khẩu không nhằm mục đích phục vụ sản xuất, chế biến làm thực phẩm; cá tầm Đại Tây Dương (Acipenser brevirostrum), cá tầm Ban Tích (Acipenser sturio) thuộc Phụ lục I Công ước CITES.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Lại cái bài mua giống cá tàu, cám tàu, thuốc tàu về nuôi kiếm xèng của đồng bào, ăn giày quá lên bán giá cao. Đến lúc cá tầm thương phẩm của Tàu tràn vào Việt Nam (do giá bán trong nước cao) cả chính ngạch, cả tiểu ngạch ( giờ tàu nó siết tiểu ngạch kinh lắm, hàng đi hàng về đều khó khăn). Trong nước cạnh tranh dek nổi thì lại bu lù bù loa nên nào là cá không nguồn gốc, nào là cá độc hại.
Bà mịa con buôn, gian thương xứ Việt buôn hàng tàu, vừa ăn cắp vừa la làng có truyền thống từ ngày xưa rồi.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất: cá tầm lai năm tronh danh mục cấm nhập khẩu, chỉ nhập cá thuần chủng ( Phụ lục VIII ban hành kèm Nghị định số 26/2019/NĐ-CP). Bọn này khai láo để qua mắt cơ quan quản lý, đấy không chỉ là gian lận thương mại mà là hành động phá hoại, ảnh hưởng đến chăn nuôi trong nước.
Thứ 2: giống cái lai này chúng sống khoẻ, phàm ăn. DN nhập dạng hàng tươi sống về thả chờ bán/thịt, néu nó sổng ra môi trường thì độ nguy hại còn hơn là hàng độc. Ở các nước chăn nuôi ( Úc, New...) nhà nước quản lý rất chặt việc mang thịt, động vật nhập cảnh.
Con buôn thì tham tiền, người tiêu dùng thì tham rẻ, tham ăn nên đầu óc lú lẫn không phân biệt đc lợi hại.
Nói thật là chả có thằng điên nào mua cá tầm về rồi thả ra môi trường. Cái phần 'khỏe, phàm ăn' này ông lấy cơ sở từ đâu? Xin nguồn?
Còn nói thật, hiện nay nhà nước đang bảo hộ cho cá tầm VN vì không cạnh tranh dc, thế thôi. Chứ tôi ăn ở chợ cá Yên Sở thấy cũng ngon, chả khác gì cá VN mình. Dùng từ "độc hại, ngâm hóa chất" là bố láo, đánh lận con đen. Bị điên hay sao mà cá tầm sống đem ngâm chất bảo quản?
Nói chung cấm là đúng, nhưng viết cũng phải đúng, dùng từ 'độc hại' mà chẳng dựa cơ sở nào hết.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người không làm trong ngành chăn nuôi, thủy hải sản không hiểu. Hàng tôm, cá, hoa quả đủ tiêu chuẩn xuất sang Mỹ, Eu nhưng dek đủ tiêu chuẩn xuất sang tàu.

jazzzzz

Xe lăn
Nói thật là chả có thằng điên nào mua cá tầm về rồi thả ra môi trường. Cái phần 'khỏe, phàm ăn' này ông lấy cơ sở từ đâu? Xin nguồn?
Còn nói thật, hiện nay nhà nước đang bảo hộ cho cá tầm VN vì không cạnh tranh dc, thế thôi. Chứ tôi ăn ở chợ cá Yên Sở thấy cũng ngon, chả khác gì cá VN mình. Dùng từ "độc hại, ngâm hóa chất" là bố láo, đánh lận con đen. Bị điên hay sao mà cá tầm sống đem ngâm chất bảo quản?
Nói chung cấm là đúng, nhưng viết cũng phải đúng, dùng từ 'độc hại' mà chẳng dựa cơ sở nào hết.
Hình như cụ chưa hiểu tiếng Việt:
Nhập hàng tươi sống về thả chờ xuất, nó vỡ ao/bể phát là xong, cái đó nó nguy hại hơn cả ngâm hoá chất.
Với các nước nông nghiệp việc kiểm soát động vật nhập khẩu là cần thiết, phòng hơn chống.
Sân bay Úc đã từng phong toả 1 chuyến bay chờ kiểm tra khi có tin là 1 hành khách mang theo 200gr thịt bò từ vùng không an toàn.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cá tầm bên ý bọn nó nuôi không trách nhiệm, toàn bỏ mặc, ăn không khí nên rẻ.
Cá mình nuôi, được chăm tử tế, cho ăn đàng hoàng nên đắt.
Phải ăn cá mình nuôi để ủng hộ hàng nội địa, cũng để phản đối cách chăn nuôi vô nhân đạo của bọn Tàu :(

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vấn đề là khai láo đấy chứ?
Khai cá này mà thực tế cá khác, vậy mà vẫn có cụ bênh đc?

Chembao

Xe container
E chịu ko thể phân biệt được đâu là cá tầm nội địa đâu là cá tầm tàu, gấu hay làm món cá tầm nấu chua, e nhắc cẩn thận mua phải cá tàu thì bị tỉa tót "cá này mang từ Sapa về ông sợ thì tự nấu lấy mà ăn" :))

Hooks

Xe tăng
Theo luật Thủy sản và Nghị định 26/2019 của Chính phủ, các loài cá tầm có tên trong Danh mục loài thủy sản được phép kinh doanh tại Việt Nam bao gồm: cá tầm Beluga (Huso huso), cá tầm Nga (Acipenser gueldenstaedtii), cá tầm Sterlet (Acipenser ruthenus), cá tầm Trung Hoa (Acipenser sinensis), cá tầm Xiberi (Acipenser baerii).
Theo hướng dẫn của Tổng cục Hải quan, cá tầm bị cấm nhập khẩu trong các trường hợp nhập khẩu không nhằm mục đích phục vụ sản xuất, chế biến làm thực phẩm; cá tầm Đại Tây Dương (Acipenser brevirostrum), cá tầm Ban Tích (Acipenser sturio) thuộc Phụ lục I Công ước CITES.
Cụ tìm thông tin chỉ cho mục đích bảo vệ cái cụ nói.

Thực tế, cá tầm nuôi ở VN có cả loại cá tầm lai của TQ. Cá giống nhập lậu cũng đầy. Nó sổng ra gây hại thì đã gây hại lâu rồi.

Cá tầm thuần chủng là loại cá xứ lạnh, khó mà sống ở VN nếu ko lai cho thích nghi môi trường. Nhập cá thuần chủng để ăn thì đắt, nhập cá thuần chủng để nuôi thì có lẽ là ko thể.

Cá tầm là loại ăn giáp xác, ko phải cá săn mồi. Cá ko có răng, ăn tầng đáy sống ở nhiệt độ mát mẻ và ưa nước sạch. Lối sống như vậy khó mà cạnh tranh với loại ăn tạp như Trê ấn, rô phi... Và khó mà sống được ở môi trường tự nhiên ô nhiễm của VN và vấn nạn chích điện

Tất nhiên, cụ lên án nạn buôn lậu và gian lận thương mại thì nhà cháu ủng hộ ạ. Vì nhà cháu cũng lao đao vì vấn nạn hàng giả nhập lậu. Nhưng nói cá tầm nhập khẩu độc hại là ko chính xác. Có dính đến TQ nên báo nó gắn thêm độc hại câu view.

Chỉnh sửa cuối:

Anhdex

Xe tăng
Về điểm này thì cụ chuẩn. Ko riêng về cá, e thấy lợn, gà, tôm... chất lượng đều ko bằng so với quê e. ( e so với các chợ ở HN)
Đang nói về cá nên em ko đề cập 😬 thực tế là đồ ăn ở quê ngon hơn ở các chợ thành phố nhiều 😢 dù là đồ mua ở chợ quê chứ cũng ko phải hàng thửa gì 😅 thế nên cháu xác định luôn về già về quê sống chỉ mong lúc mình về quê vẫn là quê thôi 😛

qddt

Xe tăng
Cá tầm bên ý bọn nó nuôi không trách nhiệm, toàn bỏ mặc, ăn không khí nên rẻ.
Cá mình nuôi, được chăm tử tế, cho ăn đàng hoàng nên đắt.
Phải ăn cá mình nuôi để ủng hộ hàng nội địa, cũng để phản đối cách chăn nuôi vô nhân đạo của bọn Tàu :(
Em nghĩ là cá tầm bên Tàu bị đàn áp trong trại cải tạo, vi phạm cá quyền, đối xử như nô lệ, lại còn bị phân biệt chủng tộc. Thế nên nó vừa to vừa khoẻ vừa rẻ, giống gì cũng có kể cả Siberi thuần chủng.

Hơn thế nữa, bọn cá đấy còn là nạn nhân của nạn buôn bán trẻ em. Nên các trại nuôi cá ở VN mới nhập được cá giống bên đấy về nuôi rồi bốc phét là cá tầm VN.

Bức xúc phết cụ nhể! =))

Chỉnh sửa cuối:

Hoadaols

Xe tải
Cá tầm VN không có cửa cạnh tranh với TQ. Cá giống nhập của tàu, nhập giống thải loại, công nghệ nuôi lạc hậu, giá cao. Cá VN không ngon bằng cá nhập, cá tầm hay cá hồi đều thế.
Có dạo TQ sang đầu tư nuôi cá tầm nhưng không được, vì không thể trông trộm nổi.
Loại này muốn nuôi được phải tìm được nguồn nước mát.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là cá tầm bên Tàu bị đàn áp tôn giáo, nhốt trong trại cải tạo, vi phạm cá quyền, đối xử như nô lệ, lại còn bị phân biệt chủng tộc. Thế nên nó vừa to vừa khoẻ vừa rẻ, giống gì cũng có kể cả Siberi thuần chủng. Bức xúc phết cụ nhể! =))
Cụ phát biểu hăng quá, cẩn thận bị xịt lốp đấy :))

ok.

Xe tăng
Rẻ thì bọn em ăn thôi tiền đếu đâu mà kén chọn, tôm Tầu dân Mỹ ăn hàng ngày mà. Nếu giờ diếp cá Tầu mà 10k/kg chúng em cũng ăn cmn luôn chứ ăn diếp cá ta 80k/kg thì mãnh liệt vcl. ;))

Nhưng riêng chú nào mà cõng Mây Giu Tầu về cắn Bê Ku nhà thì các bác cứ chởi cho nó nhục mặt ra cũng được, bọn em không ý kiến. :))

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cụ chưa hiểu tiếng Việt:
Nhập hàng tươi sống về thả chờ xuất, nó vỡ ao/bể phát là xong, cái đó nó nguy hại hơn cả ngâm hoá chất.
Với các nước nông nghiệp việc kiểm soát động vật nhập khẩu là cần thiết, phòng hơn chống.
Sân bay Úc đã từng phong toả 1 chuyến bay chờ kiểm tra khi có tin là 1 hành khách mang theo 200gr thịt bò từ vùng không an toàn.
Tôi đã bảo rồi, cụ ở trên mây thì cũng nên ngó xuống 1 tí rồi hãy phát biểu: Cá tầm nhập từ Trung Quốc về được tải thẳng về các chợ hoặc bể các cửa hàng lớn, chả có thằng điên nào chở lên tận Sơn La, Mộc Châu cất giữ rồi chờ xuất về HN cả. Nên cụ không phải lo nó vỡ ao, nó vỡ ra khỏi chậu cũng chả tài nào ra môi trường dc. Mà chỗ nào vỡ thì cụ bảo em, em ra nhặt về nấu lẩu cho =))
Mà cụ vẫn chưa trả lời câu hỏi của em: Nguồn "Cá tầm ngoại rất khỏe, phàm ăn" cụ lấy ở đâu?

jazzzzz

Xe lăn
Tôi đã bảo rồi, cụ ở trên mây thì cũng nên ngó xuống 1 tí rồi hãy phát biểu: Cá tầm nhập từ Trung Quốc về được tải thẳng về các chợ hoặc bể các cửa hàng lớn, chả có thằng điên nào chở lên tận Sơn La, Mộc Châu cất giữ rồi chờ xuất về HN cả. Nên cụ không phải lo nó vỡ ao, nó vỡ ra khỏi chậu cũng chả tài nào ra môi trường dc. Mà chỗ nào vỡ thì cụ bảo em, em ra nhặt về nấu lẩu cho =))

View attachment 6043975
Nghĩ ngắn lắm,

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ nhiều làm gì, việc bảo hộ là của nhà nước, chúng ta là dân quan tâm ăn ngon, béo, rẻ là dc :)) . Cá tầm nhập lậu Trung Quốc có cách đây hơn chục năm rồi, em cam đoan cụ ăn không bị ngộ độc đâu mà lo.
Em ăn cá chợ cá Yên Sở suốt, vừa béo vừa ngon. Nói lại thèm, chắc phải mai ra làm con 5kg về làm nồi lẩu >:D<

Chỉnh sửa cuối:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ nhiều làm gì, việc bảo hộ là của nhà nước, chúng ta là dân quan tâm ăn ngon, béo, rẻ là dc :)) . Cá tầm nhập lậu Trung Quốc có cách đây hơn chục năm rồi, em cam đoan cụ ăn không bị ngộ độc đâu mà lo.
Em ăn cá chợ cá Yên Sở suốt, vừa béo vừa ngon. Nói lại thèm, chắc phải mai ra làm con 5kg về làm nồi lẩu >:D<
Ngày xưa em nhớ xách được con cá tầm, cá lăng từ trên là quý lắm, toàn 400k-600k/kg thì phải, giờ ra chợ đầu mối có 100k - 200k/kg. Mà công nhận ngon thật.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ và em khác nhau nhiều nên tranh luận mãi cũng không đâu vào đâu.
Thế nên cụ chọn cách của cụ, em chọn cách của em.