Những hỏi đáp thường gặp liên quan tới Laptop

Thị Vẹt

Xe tải
Theo em, máy nào cũng có ưu nhược điểm cả, các bác cứ căn cứ vào mục tiêu nhiệm vụ, dựa vào mức độ đầu tư và khả năng của bản thân (vốn tự có) rồi khênh một em MTXT phù hợp

fansbmw

Xe tải
Em thấy IBM dùng vẫn ổn định lắm

Longvh

Xe điện
Em cứ dùng Acer, rẻ, cứ 1 năm bán đi nâng cấp 1 con Acer khác được cái mới tinh cấu hình ngon mà tiền 2 con = 1 cái IBM :D

hminh2005

Xe điện
Mua máy tính cũng như chơi máy ảnh và ô tô, nói chung mua xong là mất giá. Vì vậy cần căn cứ vào nhu cầu của mình để lụa chọn máy thích hơp. Tuy nhiên có một điểm quan trọng là nên có người quen hoặc chọn các của hàng có uy tịn Tôi thấy chỗ maytinhngaymai cũng được đấy.

giang_choi2003

Xe máy
Các bác bàn tán xôn xao quá
Theo em thì các bác cứ lấy 01 em HP NC2400 hoặc NC 6400 được bảo hành 3 năm toàn cầu.
Hay đáo để, dùng hêt bảo hành thì đem cho mấy ông tướng con ở nhà chơi cũng được

Primera

Xe tăng
Em cần mua Laptop:
- Giá ~ 1000$
- Máy mới 100%, nguồn gốc rõ ràng.
- Rất ít khi mang đi mang lại, chủ yếu để 1 chỗ
- 95% để vào internet, chỗ còn lại Word&Excel
- Màn hình rộng

Các bác thử tư vấn mua loại gìở đâu (Hà Nội)???

Thị Vẹt

Xe tải
Dùng lấy bền bác khênh 1 chú IBM của FPT là yên tâm công tác.

Em đã dung Compac, IBM T43, Acer thì thấy IBM hơn hẳn về quản lý phần cứng & nồi đồng ghế đá .
Em Acer 5672 mua cách đây 2 năm giá khoảng 1.8K dùng chán lắm chỉ được cái cấu hình mạnh .
Compac thì dùng được nhưng phụ kiện như bàn phím, pin, màn hình xuống rất nhanh .

casper

Xe đạp
Em đã dung Compac, IBM T43, Acer thì thấy IBM hơn hẳn về quản lý phần cứng & nồi đồng ghế đá .
Em Acer 5672 mua cách đây 2 năm giá khoảng 1.8K dùng chán lắm chỉ được cái cấu hình mạnh .
Compac thì dùng được nhưng phụ kiện như bàn phím, pin, màn hình xuống rất nhanh .
Em công nhận IBM(không phải Lenovo) thì bền thật. Nhưng vấn đề bác ấy định đầu tư vào con máy tính đấy là bao nhiêu $$?:D
Chứ nói thật là máy tính toàn là TQ, đài loan nó gia công hết các Cty kia chỉ việc gắn mác của mình vào thôi.Các bác cãi nhau nhiều quá bác nào không tin cứ mở cái máy tính của mình xem bao nhiêu % china :))

otchoe

Xe đạp
Ối, nhân tiện các bác cho em hỏi ở đâu thay màn hình Laptop IBM uy tín ạ? Giá khoảng bao nhiêu? Để em còn lập dự trù xin CQ.

TienDauMaDoXang

Xe hơi
túm lại là lão copy sắm dc laptop chưa, đem rửa đi. ko thấm nước phiền lắm ,..... :D

casper

Xe đạp
Ối, nhân tiện các bác cho em hỏi ở đâu thay màn hình Laptop IBM uy tín ạ? Giá khoảng bao nhiêu? Để em còn lập dự trù xin CQ.

IBM thì mời bác ra 1A Yết kiêu của FPT thay xong có bảo hành, hóa đơn về thanh toán với cơ quan cho dễ, có giá thì em chịu, chỉ biết màn càng nhỏ giá càng đắt :D

fansbmw

Xe tải
Bác nào thích em để lại cho ACER 12' 6231 vừa mua cách đây 2 tuần , muốn dùng sang 14'

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Em nghĩ bác chơi con X61 của IBM lenovo cho em. the20 bán rẻ nhất Hà Nội rồi ạ. Giá hiện tại 1420$, còn niêm phong và được cái là yên tâm máy mới bác ạ.

ubl

Xe hơi
Thay màn laptop là 150$ màn TFT thường còn WIDE thì 160$ bác

hanoilab

Xe tải

hanoilab

Xe tải
Thêm thông tin cho các bác đang truy lùng laptop 2nd hand

Hiện nay trên thị trường Hà Nội nói riêng và cả VN nói chung lưu hành rất nhiều laptop cũ mà nguồn gốc từ Trung Quốc. Ở đây chúng ta nên phân biệt:

+ Chúng tôi không nói đến các laptop made in China một các chung chung mà nói đến những người nhập khẩu đã mua các laptop từ thị trường Trung Quốc bất kể nó made in ở đâu đi nữa.
+ Ngoài ra không phải tất cả các laptop từ Trung Quốc nhập về đều bị sửa chữa hoặc có chất lượng kém mà khả năng 1 chiếc laptop nhập từ TQ có độ nguyên bản là cực kỳ thấp nếu không nói là hầu hết đều bị "mông má" làm "biến mất nguồn gốc số máy", thay đổi các bộ phận trong máy bằng các linh kiện có chất lượng kém và giá cả thấp hơn. Do đó ảnh hưởng rất lớn đến giá thành cũng như chất lượng của máy (nếu so sánh với các máy có nguồn gốc nhập từ Mỹ, Úc....).

Có mấy đặc điểm chính sau để chúng ta kiểm tra xem đó là máy nhập từ TQ hay không:

- Máy từ TQ thường bị mất số seri number.

Số s/n của laptop IBM

Số s/n của máy luôn được nhà sx in trên 1 chiếc tem thường có mã vạch dán ngay mặt dưới của laptop. Nó chính là tên tuổi hay tờ giấy khai sinh cho laptop. Mà dựa vào đó chúng ta có thể kiểm tra được tất cả các thông số của máy khi mới xuất xưởng. Các nhà mông má TQ rất ghét số s/n này
vì họ muốn khai 1 em laptop 4 tuổi thành em laptop 10 tuổi để bán được giá hơn. Ví dụ máy nguyên bản có chíp Celeron M-1.3 nhưng họ lại muốn nó thành PenM 1.5Ghz do đó họ phải huỷ tờ giấy khai sinh của em bé laptop nhà ta rồi lắp chíp Pen M 1.5 vào thế là em bé 4 tuổi thành em bé 10 tuổi. Bạn có thể hỏi là tại sao các nhà mông má TQ không in 1 số s/n khác và dán vào máy? Chúng tôi có thể nói rằng có đấy cũng có laptop có số s/n "đểu" nhưng việc phát hiện ra tờ giấy khai sinh đểu đó không khó.

- s/n xịn ví dụ như của laptop IBM chẳng hạn thì in trên tem, giấy tem dầy, có tráng nilon, trắng đục, mã vạch kèm theo rõ nét
- s/n đểu thì in trên 1 miếng giấy mỏng hơn, trắng hơn, mã vạch in nhoè...
Cái mã vạch này tuy trông đơn giản nhưng với lối in thủ công thì không khó phát hiện với chỉ bằng mắt thường. cái mã vạch đểu này còn được các nhà sx hàng đểu của TQ in cả trên các linh kiện kiểu như pin và xạc...

Đối với máy DELL thì không có số s/n mà thay vào đó là số service tag nhưng cũng có mã vạch kèm theo.

hoặc

Còn đây là đối với máy HP/COMPAQ

- Máy từ TQ thường mất COA Windows bản quyền.

COA là gì nó viết tắt từ Certificate Of Authorization (chứng nhận quyền sử dụng). 1 laptop chỉ được coi là sử dụng 1 hệ điều hành Windows có bản quyển khi và chỉ khi nó được cài 1 HĐH có bản quyền từ nhà sx hoặc từ 1 đĩa CD/DVD của nhà sx và có COA tương ứng gắn vào dưới máy. Ví dụ Máy chạy Win XP Pro bản quyền thì nó chỉ có tác dụng khi laptop đó có tem COA gắn dưới máy.
+ Lưu ý: COA Windows của Microsoft cũng bị các bác Tàu khựa làm giá rất tinh vi. Nhưng nếu để 2 tem thật giả cạnh nhau là phân biệt được ngay. Tôi đã từng chứng kiến 1 chuyện không thể nhịn được cười khi nhình thấy 1 tem COA Windows XP các bác Tàu thay vì in là "XP Professional Edition" thì lại in là "XP Professional Esition"

- Máy từ TQ thường bị dán tem bảo hành chữ nho

Nhiều linh kiện như xạc, pin, HDD, ổ DVD hay DVD-CDRW cũng như máy có tem nhỏ có chữ tượng hình
giống chữ nho của VN

- Máy từ TQ thường bọc nilon xung quanh màn hình

Tác dụng thì để bảo vệ hành hình rồi ai chả biết nhưng nói vậy để thấy các bác Tàu nhà ta tuy không tốt đẹp gì nhưng cũng muốn 1 bề ngoài hào nhoáng đó chứ
Cũng vì cái hào nhoáng bề ngoài mà chẳng ít người tiêu dùng nhà ta vô tình là cừu non tình nguyện "hiến thân" cho tên sói già mang tên "Chinese".

Khi nào rỗi rãi chúng tôi sẽ đi chi tiết hơn với một số dòng laptop ví dụ như T30, T40. DELL... của các nhà tân trang gia từ TQ cho ra thị trường để cố tình lừa đảo người tiêu dùng mà kẻ tiếp tay đưa chúng về (kiểu như Lê Chiêu Thống - cõng rắn cắn gà nhà
) là một số nhà nhập khẩu của VN

Kính chào các bác

Nguồn:
http://hanoilab.com/4rum/forum_posts.asp?TID=439&SID=96zabedaz52ed1ce2f893315ece9c243

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
Bác nào đang dùng máy Sonny Vaio cho em hỏi nhờ là hết sạch ắc qui - cắm điện vào thì nạp trong bao lâu sẽ đầy 100% ạ? (của em đang dùng Vaio VGN-SZ430N mà nạp đấy mất khoảng 4-5 tiếng) em thấy có vẻ không bình thường. Nạp đầy cũng chỉ dùng được khỏang 1,5~2 tiếng là hết sạch.