[Funland] Những hình hảnh về Việt Nam năm 1950 - 1954

TVPL

Xe container

ThaiBala

Xe buýt
ảnh cu độc quá, nhưng nhiều, xem mãi không hết. Vod cụ!

Hết xăng

Xe tăng
Đội quân nhà nghề trông hoành tráng mà vẫn thua đội bô nhếch kia nhỉ?
Chính phủ Bảo Đại cũng chỉ được công nhận trong khối các nước liên hiệp Pháp giống như chính phủ lâm thời VN DC thành lập năm 1945 được công nhận trong các nước CS và nhiều nước vừa giành độc lập tại Châu Phi, Nam Mỹ khác. Chính quyền nào cũng chỉ đưa thông tin có lợi cho mình chứ điên mà ca ngợi đối thủ ah, nếu cho rằng ai đó cắt xén lịch sử thì chịu khó vá lại đi nhé. Năm 1945, vị vua này còn hồ hởi giao nộp kiếm với câu nói bất hủ: Thà làm công dân 1 nước độc lập còn hơn làm vua 1 nước nô lệ. Ông được dựng lên cùng đội quân oánh thuê sát gần thời điểm 1954, mục đích của Pháp là để làm gì các cụ tự google nhá.
Em thì nhận xét, tất cả các đối thủ bại trận của VN đều trở thành bạn của VN trừ Pháp. Dù trong khối các nước nói tiếng Pháp nhưng lịch sử cho thấy Pháp là bậc thầy của chọc gậy bánh xe, gây ra các tế bào ung thư ẩn họa sau này.
Nhưng thớt của cụ chủ thớt rất thú vị, cũng là 1 cách nhìn lại quá khứ với con mắt bình thản
Em đọc nhiều cm của cụ, quả thực cụ "trên thông thiên văn-dưới tường địa lý". Văn của vụ vang như mõ, động như sấm, ấm như chén chè bồm của bà bán nước vỉa hè phố em. Phục cụ quá

Biba_239

Xe điện
Cao nguyên vùng biên giới Trung Hoa, làng Na-Cham (ngày nay là thị trấn Na Sầm thuộc huyện Văn Lãng, tỉnh Lạng Sơn). Tên Na Sầm được người Pháp phiên âm thành Na-Cham, khiến trùng với tên Nà Chạm của một làng nhỏ vùng cao, thuộc huyện Nghĩa Lộ, tỉnh Yên Bái (cách Nghĩa Lộ 16 km về phía Đông, nay thuộc huyện Văn Chấn, tỉnh Yên Bái)

xeđạp

Xe buýt
Thớt thật hay, dân ta rất rất cần phải biết sử ta.