[Thảo luận] Những đồ vật cần thiết trên xe

Mr-Quadcore

Xe buýt
1 con chân Dài ... \m/

new_farmer

Xe container
Em cũng chả hiểu, thời nay ra đường gì chả có, mà Bác lo xa thế!!!
Cụ này chưa đi OFF roài. Chả cần đi đâu xa, cụ đi đường mòn Hồ Chí Minh ban đêm (thậm chí cả ban ngày) xe xịt lốp thì biết nhau ngay mà. Hồi mới đi xe Em bị dính một phát tại đường ra bến phà Đình Vũ Hải Phòng (cũng khá đông xe cộ đấy ợ) - tắt máy dừng lại uống nước 15 phút, nó tịt nuôn không chịu đề. Em rút điện thoại gọi gara ở trong thành phố ra (cách có hơn 10km) họ hẹn khoảng 45 phút ra đến nơi. Em chờ hơn 2 tiếng, tốn hết mấy chục cuộc điện thoại mà vẫn chẳng thấy tăm hơi... mới hơn 6 giờ chiều mà tối om om. May quá có mấy cụ làm trong kho gas gần đấy đi qua thấy mình chơ lơ nên dừng lại giúp. Các cụ ấy lấy dây mắc võng nghỉ trưa (rất may là dây điện) đấu vào ắc quy đề phát nổ nuôn... từ đấy em rút ra kết luận là : chuẩn bị các vật dụng đem theo trên xe là không bao giờ thừa. Giờ đi xe mới coong nhưng em vẫn có gần đủ các thứ bác kê trên đây trừ: ống tuýp, dao phay, bao xxx .....

KienNT71

Xe tải
Em có một số thứ hiện vứt đầy trong xe

1. Bình cứu hỏa
2. Bộ bông băng First Aid
3. Mấy chai chất tẩy rửa các loại: ghế da, rửa kính, dầu bóng lốp
4. Một vài cuộn băng keo trong, băng keo giấy, băng keo cách điện, băng keo 2 mặt
5. Dây câu bình điện
6. Dây kéo xe
7. Ô che nắng
8. Dép lê
9. Dao gọt hoa quả
10. Bộ cờ lê từ 8 - 24, đòn tháo bánh xe
11. Một số thứ tô vít, lục giác, này khác
12. Bộ inverter 12V -> 100V
13. Sạc cắm lỗ mồi thuốc ra USB và cáp Mini USB
14. Radar Detector
15. GPS
16. La bàn điện tử
17. Bút + giấy
18. Sổ tay lái xe + bảo hiểm + giấy tờ xe
19. Cái tạch tạch
20. Cây gậy leo núi 3 khúc bằng thép
21. Kho nhạc + phim
22. Bơm điện
23. Nước uống
24. Một số gối bông để dựa hoặc chèn lưng
25. Chổi lông gà, khăn mềm...

Mà hình như còn vài thứ nữa chưa nhớ hết, lúc nào thấy thì báo cáo các cụ sau...

250CGI

Xe tải
Năm ngoái dịp 01/05 em bị tắc trên đường Pháp Vân 4h ,bọn F1 nhà em đói xanh mặt....em rút ra là thêm cả lương thực trên xe ợ.

hoangyenF430

Xe tăng
thêm luôn 1 cái chăn bông siêu nhẹ của TQ nữa , phòng khi gấu nổi cáu kô cho vào nhà ;;)

lenamhung83

Xe tăng
Các loại xe hiện nay chạy 5 năm từ ngày xuất xưởng, nếu bảo dưỡng đúng lịch thì thường chả hư hỏng gì cả, ngoài thủng lốp. Hộp đồ nghề nhiều loại tuýp, khẩu, kìm, tô vít ... nặng cỡ 3-4 kg có nên mang theo xe không các bác, mà giả sử xe có trục trặc gì thì mình cũng chỉ thay cái cầu chì thôi chứ có làm gì được nữa đâu?

new_farmer

Xe container
Các loại xe hiện nay chạy 5 năm từ ngày xuất xưởng, nếu bảo dưỡng đúng lịch thì thường chả hư hỏng gì cả, ngoài thủng lốp. Hộp đồ nghề nhiều loại tuýp, khẩu, kìm, tô vít ... nặng cỡ 3-4 kg có nên mang theo xe không các bác, mà giả sử xe có trục trặc gì thì mình cũng chỉ thay cái cầu chì thôi chứ có làm gì được nữa đâu?
Xe không trục trặc nhưng người trục trặc thì sao? Cả xe, cả người không trục trặc nhưng đường trục trặc, xe dính lầy thì sao? cả xe, cả người, cả đường không trục trặc nhưng tắc đường 3-4 tiếng như đi chợ Viềng hôm tết thì sao ... nếu ai cũng nghĩ đơn giản như cụ (và chắc cũng ít đi như cụ) thì cái thớt này đi vào quên lãng từ lâu rồi cụ ợ.

nguyendinhca

Xe hơi
em thêm 1 cái gậy 60cm nữa là đủ

LASER1.8

Xe tải
Em toàn đi xe mới, và đi đường đồng bằng nên chả biết chuẩn bị cái j, vào đây hóng các kụ vậy

chuột 74

Xe điện
trước tết cho a bạn mượn xe 12h đêm a ấy điện thoại về xe bị vỡ 2 lốp trước và sau cùng 1 bên do đâm phải đá, trên đường 1 mới đoạn bắc ninh,chả có nhà dân gì cả.cách đó hơn 2 km có ga ra bọn nó phát giá 1 triệu 1 quả lốp.e liền lấy 1 quả lốp dự phòng mang sang đó khứ hồi hết gần 80km.
e bổ sung nên mang theo 2 lốp dự phòng :D

KienNT71

Xe tải
Trên đường thiên lý mọi chuyện đều có thể xảy ra. Đỡ được cái nào hay cái đó cụ ạ. Đôi lúc cần một cái đồ nghề nhỏ tý để xử lý mà ko có mới thấy tiếc là không mang theo.

maidichcity

Xe tải
Đây là list của tôi nhé, khi đi xa hoặc offroad đó, các bác tham khảo:

Dây câu bình ắc qui (jumper cables) loại 250AMP có thể làm hoặc mua tại Metro
2 biển báo phản quang hình tam giác (nếu có thêm đèn nhấp nháy chạy = pin thì càng tốt)
1 bộ quần áo + underwear sạch + tất, áo phản quang, găng tay bảo hộ, còi
2 lít dầu máy mới & 1 can 5 lít nước làm mát máy hoặc nước cất
Túi cấp cứu đủ bông, băng, gạc, thuốc khử trùng, dao, kéo, thuốc giảm đau, v.v.. hoặc các loại thuốc mà các bác cần)
Chăn hoặc túi ngủ + xịt chống muỗi (phòng khi phải nằm đường)
Cầu chì đủ các loại: 5AMP, 7.5AMP, 10AMP, 15AMP, 20AMPv.v..
Đèn pin + pin dự trữ
Tuốc nơ vít 2 & 4 cạnh, dao
Kìm kẹp, cắtv,v, cờ lê, mỏ lết + ê-tô tay (nếu có)
Dụng cụ đo áp suất lốp, bộ vá lốp + bơm (tay hoặc điện)
Dây lụa kéo xe (đủ chắc & bền)
Giẻ lau, mấy cuộn giấy toa-lét, băng dính loại to
Bình xịt nước rửa kính, bình cứu hỏa loại dùng cho oto
Giấy bút, áo mưa có mũ
Thùng nước uống + đồ ăn khô, bánh, kẹo
Vài cái túi nylon dày, to, 1 cái can nhựa 5 lít rỗng.

Ngoài ra tùy vào xe to hay nhỏ có thể mang thêm 1 số đồ (xà beng, xẻng...) cần dùng khi đi vào khu vực xa khu dân cư & ko có sóng điện thoại di động. Tất nhiên trước mỗi chuyến đi xa kiểm tra lại toàn bộ hệ thống phanh, xăng dầu, mỡ, nước làm mát, đèn đóm, lốp, gạt nước.v.v. để đảm bảo ko bị nằm lại dọc đường, hoặc là có đi chăng nữa (xe cũ) thì cũng hạn chế được thời gian và công sức.

Hai cang

Xe buýt
Em bổ sung:
2- Chai lavie đã qua sử dụng (đề phòng khi tắc đường...)
Cái này hữu dụng đấy các bác ạ. Có lần E đợi mẹ vợ và vợ ở trên phố. Chẳng tìm được chỗ nào tè. Bí quá, lấy 2 chai lavie loại 0.5l, kéo kính lên, tắt đèn, chui xuống ghế sau và xì ..xì... Khoan khoái lắm. hehe. Các bác nhớ là 1 chai lavie to hoặc 2 chai bé nhé, không là ướt hết xe đấy

http://www.baomoi.com/Home/ThietBi-PhanCung/vzone.vn/10-loi-khuyen-cho-du-lich-bang-o-to/4555907.epi

Cái này là Em mới đọc được sáng nay trên Dân trí. E còn thiếu cái số 2 ;;)

Chỉnh sửa cuối: