[CCCĐ] Những dấu chân qua: P1 - Lý Sơn - Quảng Ngãi 2015

tulipman

Xe buýt
Hành trình này của bác có thể không ổn.
1. Thời gian tàu chạy có thể tăng lên do điều kiện thời tiết, gió và cấp độ sóng
2. Từ Sa kỳ ra sân bay cũng mất cỡ 1h 30 phút. Đường quốc lộ 1 qua đấy lúc em đi đang nâng cấp nên đi tốc độ ko cao. Có thể bây giờ ok rồi
3. Cụ phải có mặt muộn nhất là 9h30 để còn làm thủ tục. Cụ chỉ còn 45 ph di chuyển sẽ không kịp.
Từ Sa kỳ về sân bay thì đi Taxi thôi ah. Có xe khách nhưng em ko rõ tuyến.
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ.
Cụ cho em hỏi, 7h30 đi từ càng Lý Sơn về Sa kỳ. Còn chuyến bay của em lúc 13h30 thì có kịp ko cụ nhỉ?
Ngoài ra, quanh sân bay Chu Lai có hàng quán gì để ăn ko cụ?
Cám ơn cụ.

VespaS

Xe buýt
Cụ cho em hỏi, 7h30 đi từ càng Lý Sơn về Sa kỳ. Còn chuyến bay của em lúc 13h30 thì có kịp ko cụ nhỉ?
Cám ơn cụ.
7h30 từ Lý Sơn về Sa Kỳ và ra sân bay luôn chắc là ổn ah.
Quanh Chu Lai thì cũng có quán hàng nhé. Trên đường vào sân bay, cách sân bay khoảng 3 km gì đó cũng gần sát bờ biển. Có quán hàng ở đó cụ ah.

hp650028

Xe buýt
Cám ơn cụ.
ui giời, 7h30 từ Lý Sơn- SaKỳ, e bắt taxi từ Sa Kỳ - Chu Lai để bay chuyến 10h20 sáng còn thoải con gà mái nữa là. Vô tư đi. e vừa T7 đi rôi

likefim72

Xe tăng
Đẹp quá cụ ơi. Không biết đi đảo Lý Sơn tầm t11 t12 có được không cụ nhỉ? Ngồi hóng tiếp chuyến đi của cụ để sau em cũng làm 1 cuốc cho đã cái cơn thèm :))
Từ tháng 9 đến tháng 12 dương lịch hàng năm là mùa mưa của vùng Nam Trung Bộ, nếu đi thì nên coi kỹ thời tiết.

tulipman

Xe buýt
ui giời, 7h30 từ Lý Sơn- SaKỳ, e bắt taxi từ Sa Kỳ - Chu Lai để bay chuyến 10h20 sáng còn thoải con gà mái nữa là. Vô tư đi. e vừa T7 đi rôi
Cám ơn cụ. Lúc nào rảnh, nhờ cụ viết bài chia sẻ nhé.
Cụ cho em hỏi thêm:
- tàu từ Lý Sơn đi Sa Kỳ đi hết tầm bao lâu hả cụ
- taxi từ Sa Kỳ - Chu Lai : cụ đi hãng gì , bao tiền
- Ở Lý Sơn, cụ ăn/nghỉ ở chỗ nào.

VespaS

Xe buýt
Tàu từ Lý Sơn ra Sa Kỳ đi hết khoảng 1 h cụ nhé. Tùy vào điều kiện thời tiết. Thời tiết xấu có thể lâu hơn.
Từ Sa Kỳ ra Chu Lai cụ cứ bắt taxi ở bến cảng có sẵn Mai Linh. Đi theo đồng hồ thôi. Khoảng 350 - 400 k gì đó.
Lý Sơn ăn nghỉ thì có các khách Sạn tốt như Lý Sơn Central, Có thêm Mường Thanh. Còn lại khách sạn bé và nhà nghỉ cũng nhiều rồi cụ.

ZynZyn

Xe lăn
Ôi, e vừa đi Lý Sơn cuối tháng trước, cảm nhận là ko đẹp như quảng cáo. Bãi tắm ko có, muốn tắm phải ra đảo bé mà bãi thì xấu, ko có cát toàn đá san hô. Muốn xuống bãi tắm phải leo trèo khá vất vả, ko cẩn thận là bị đá cắt chân chảy máu ngay. Được mỗi cái nước trong vắt. Ở đảo Lý Sơn e thấy có mỗi hang Câu và chùa Hang là đẹp. Cổng Tò vò chả có gì, toàn người là người, muốn chụp đc 1 kiểu riêng cũng khó. Đi lại thì vất vả phải di chuyển mấy chặng, đi máy bay HN-CL, đi oto CL-Sa Kỳ, rồi tàu cao tốc Sa Kỳ-Lý Sơn. Đi tàu cao tốc mới kinh hoàng, ngồi trong khoang thì bí thôi rồi cộng thêm đủ thứ mùi. Muốn ko say thì phải trèo lên khoang, ngắm mây trời biển 4 bề và hóng cái nắng cái gió.
Ăn uống thì rẻ, khoảng 1300k-1400k cho 6 người lớn 3 trẻ con ăn uống tẹt ga.
Nói chung Lý Sơn e đi 1 lần cho biết thôi chứ ko có ý muốn quay lại lần nữa. :D:D:D

tulipman

Xe buýt
Ôi, e vừa đi Lý Sơn cuối tháng trước, cảm nhận là ko đẹp như quảng cáo. Bãi tắm ko có, muốn tắm phải ra đảo bé mà bãi thì xấu, ko có cát toàn đá san hô. Muốn xuống bãi tắm phải leo trèo khá vất vả, ko cẩn thận là bị đá cắt chân chảy máu ngay. Được mỗi cái nước trong vắt. Ở đảo Lý Sơn e thấy có mỗi hang Câu và chùa Hang là đẹp. Cổng Tò vò chả có gì, toàn người là người, muốn chụp đc 1 kiểu riêng cũng khó. Đi lại thì vất vả phải di chuyển mấy chặng, đi máy bay HN-CL, đi oto CL-Sa Kỳ, rồi tàu cao tốc Sa Kỳ-Lý Sơn. Đi tàu cao tốc mới kinh hoàng, ngồi trong khoang thì bí thôi rồi cộng thêm đủ thứ mùi. Muốn ko say thì phải trèo lên khoang, ngắm mây trời biển 4 bề và hóng cái nắng cái gió.
Ăn uống thì rẻ, khoảng 1300k-1400k cho 6 người lớn 3 trẻ con ăn uống tẹt ga.
Nói chung Lý Sơn e đi 1 lần cho biết thôi chứ ko có ý muốn quay lại lần nữa. :D:D:D
Đọc post của cụ mà em nản quá :D. Cụ đi đợt đó là vào dịp cuối tuần hay lúc nào cũng đông? Em định đi vào ngày thường để tránh đông đây.
Trẻ con nhà cụ mấy tuổi ợ, đi cao tốc nóng/bí thì có nôn, ọe ko?

ZynZyn

Xe lăn
Bọn e đi từ thứ 5 đến CN. Dự định đi 4 ngày 3 đêm sau thấy chán quá nên ở Lý Sơn mỗi 1 đêm thứ 5 - chiều thứ 6 là té về ĐN chơi.
Bọn trẻ con nhà e tầm lớp 7-8, đứa nào cũng nôn lúc đi, về thì ko sao, có khả năng lúc về bọn e mua đc vé nằm và biển cũng lặng hơn.

Đọc post của cụ mà em nản quá :D. Cụ đi đợt đó là vào dịp cuối tuần hay lúc nào cũng đông? Em định đi vào ngày thường để tránh đông đây.

VespaS

Xe buýt
Thực tế thì Lý Sơn đang thay đổi từng ngày. Dịch vụ đã có nhiều cải thiện và lựa chọn hơn. Lượng khách đến với Lý Sơn cũng đông hơn và có thể nói là bắt đầu quá tải nếu cụ mợ đi vào cuối tuần hay nghỉ lễ. Ra cổng tò vò khó mà chụp đc bức ảnh ưng ý vì đông người quá.
Lý Sơn bây giờ chưa phải là địa chỉ của du lịch nghỉ dưỡng mà theo em là để khám phá nhiều hơn. Nó không có bờ biển dài với cát trắng mịn. Đi lại khó khăn hơn...Nếu nghỉ dưỡng và đi với trẻ con có thể lựa chọn khu Resort nào đó quanh Đà Nẵng, Hội An,Nha Trang là tốt hơn.
Nếu di với bạn hay vợ chồng thích khám phá thì đó là 1 nơi nên đến đấy.
Chúc cụ có kỳ nghỉ vui vẻ.

tulipman

Xe buýt
Lý Sơn bây giờ chưa phải là địa chỉ của du lịch nghỉ dưỡng mà theo em là để khám phá nhiều hơn. Nó không có bờ biển dài với cát trắng mịn. Đi lại khó khăn hơn...Nếu nghỉ dưỡng và đi với trẻ con có thể lựa chọn khu Resort nào đó quanh Đà Nẵng, Hội An,Nha Trang là tốt hơn.
Nếu di với bạn hay vợ chồng thích khám phá thì đó là 1 nơi nên đến đấy.
Em rót rượu cụ rồi nên ứ rót dc nữa. Em cũng đang cân nhắc có cho F1 đi ko vì đi lại gian nan, nhiều chặng quá. Em hoàn toàn đồng ý với cụ là 2 vợ chồng đi là thú vị nhất, mỗi tội ko dễ gửi dc F1 :D.

VespaS

Xe buýt
Em rót rượu cụ rồi nên ứ rót dc nữa. Em cũng đang cân nhắc có cho F1 đi ko vì đi lại gian nan, nhiều chặng quá. Em hoàn toàn đồng ý với cụ là 2 vợ chồng đi là thú vị nhất, mỗi tội ko dễ gửi dc F1 :D.
Nên cân nhắc cụ nhé. Vì F1 mà còn nhỏ thì đi sẽ vất vả. Cứ hai vợ chồng rồi thuê xe máy khám phá mọi nơi ở đấy cũng là 1 trải nghiệm thú vị đấy.

ZynZyn

Xe lăn
Đi có trẻ nhỏ nên cân nhắc sức khỏe thể trạng của cháu cụ ạ. Hôm bọn e ở đảo bé về, ở đây mỗi cano phải bán đủ vé thì mới đc xuất bến. Trong lúc ngồi chờ thì nhà thuyền thông báo cano đi đc rồi vì có ng mua 1 lúc 10 vé. Lên cano mới biết con của anh đó bị lên cơn co giật, cháu bé kêu gào thảm thiết, nhân viên y tế của đảo đi kèm thì lúng túng. May trong đoàn e có 1 cậu có biết chút ít về cứu thương nên hướng dẫn và chấn an bố mẹ cháu bé.
Sau cano cập bến thì e ko biết ntn nữa.

nhuqngai

Đi bộ
Đến Lý Sơn mà không ra Đảo Bé thì thật tiếc, và thật sự là chưa trọn vẹn.
Tên là Đảo Bé vì có lẽ nó là bé hơn, nó như cậu em trai cùng với người anh là Đảo Lớn giữa biển khơi.
Đảo Bé có nhiều điểm đặc biệt. Không có nước ngọt. Nguồn nước ngọt chính ở đảo là nước mưa. Nhà nào cũng có bể nước to và vài ba cái chum to đùng (chiếm mất phần lớn diện tích vườn nhà) và nước ngọt được cấp bởi một nhà máy biến nước biển thành nước ngọt. Đây là công trình công nghiệp duy nhất của đảo.
Đảo cũng chưa có điện. Mỗi hộ dân được cấp một pin năng lượng mặt trời. vào mùa nắng cũng đủ dùng điện cơ bản (Đảo lớn Lý Sơn cũng mới có điện lưới quốc gia tháng 9 năm 2014) nhưng mùa mưa có thể thiếu.
Số dân trên đảo cũng ít hơn, được hiểu là một xã. Có một trường tiểu học và một cầu cảng.
Tỏi ở trên đảo bé là tốt hơn ở đảo lớn vì không có nước ngọt để tưới nên chỉ sống được nhờ vào nước mưa.
Một cái ảnh (ở trên internet - Của cùng phượt) để có cái nhìn bao quát về Đảo Bé.

Tàu ra Đảo Bé là tàu cá hoán cải của dân. Có 3 tàu tất cả (An Bình 01, 02, và 03) cái 03 là lớn nhất (to như tàu gỗ mà đi thăm đảo ở Nha Trang)
Giá vé là 50 K khứ hồi. Thời gian đi ra đảo khoảng 15 - 20 ph. Khởi hành lúc 7:30 và về khoảng 11:30 hoặc 14:00. Cũng còn tùy vào lượng khách mỗi ngày.
Ngoài ra em cũng đã thấy có dịch vụ Ca Nô nhưng không nắm được lịch và giá vé
Lên tàu sớm tranh thủ chụp một vài tấm ảnh những tàu cá neo đậu gần bờ.

Một buổi sáng nắng vàng và nhộn nhịp hàng quà trên cầu cảng.
Chuyến tàu cao tốc sớm đang xếp khách và hàng chuẩn bị rời bến về đất liền

Tàu đã rời bến

Sau đó là chuyến thứ 2 vào xếp khách

Em tranh thủ làm kiểu ảnh trước mũi tàu trước khi xuất phát
Moi Cu mot ly cho hung phan. Nha em cach Ly son 30km ma 40 nam chua mot lan ra i.

rfs

Xe điện
Nhà em vừa đi về, đảo bé Lý Sơn quá đẹp, không nên cho trẻ con đi chỗ này.

VespaS

Xe buýt
Nhà em vừa đi về, đảo bé Lý Sơn quá đẹp, không nên cho trẻ con đi chỗ này.
Hình như đảo bé bây giờ cũng có nhiều dịch vụ hơn rồi phải không cụ. Có cả xe điện nữa thì phải. Cụ cập nhật ít ảnh đi

rfs

Xe điện
Cám ơn cụ. Lúc nào rảnh, nhờ cụ viết bài chia sẻ nhé.
Cụ cho em hỏi thêm:
- tàu từ Lý Sơn đi Sa Kỳ đi hết tầm bao lâu hả cụ
- taxi từ Sa Kỳ - Chu Lai : cụ đi hãng gì , bao tiền
- Ở Lý Sơn, cụ ăn/nghỉ ở chỗ nào.

Giờ chỉ còn Jestar và Vietjet khai thác tuyến HN-CL.
Từ sân bay CL có thể đi taxi xuống cảng Sa Kỳ (mất khoảng 1h) hoặc bus free về Quảng Ngãi, rồi từ Quảng Ngãi đi bus xuống Sa Kỳ (mất khoảng 2h - vé bus 13.000/người). Taxi thì nên thỏa thuận trước, hãng nào cũng được, 400k/chuyến xe 4 chỗ là họ đồng ý.

Nghỉ ngơi ở Lý Sơn: xịn nhất hiện có Mường Thanh, khá xa trung tâm (cảng Lý Sơn), theo em không nên ở đó; nên ở mấy cái nhà nghỉ gần cảng cho tiện đi lại, ví dụ như Thanh Châu, Như Ý, giá phòng khoảng 300k/phòng đôi, sạch sẽ, điều hòa mát.

Ăn uống ở Lý Sơn khá rẻ, rẻ nhất là chỗ Hang Câu, chỗ này có thể lặn biển ngắm san hô, nhiều màu sắc, có cả san hô mềm, mình đứng lên đó được, khá thích thú. Ngắm san hô chán chê thì lên đó đặt ăn rồi đi tắm tráng. Vé lặn san hô là 60k/người, tắm tráng 10k/người. Ở đó chỉ có 1 hàng bán đồ ăn thôi, toàn đồ tươi sống, rẻ, cua huỳnh đế, cua đá, cua biển, tôm hùm, cá các loại, .... Ở chỗ Hang Câu này nên tắm vào buổi chiều.

Thuê xe máy ở Lý Sơn là 150k/ngày, xăng chủ họ tự đổ cho mình đi thoải mái.

rfs

Xe điện
Hình như đảo bé bây giờ cũng có nhiều dịch vụ hơn rồi phải không cụ. Có cả xe điện nữa thì phải. Cụ cập nhật ít ảnh đi
hehe cụ cho em up vài ảnh vào đây cho vui nhé, tks