[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

ChuộtKGB

Xe đạp
Em cũng nghĩ như cụ, a X như các cụ ý nói cũng chỉ là đồng nghiêp đã nghỉ hưu đi dự đám tang, cũng ko phải giữ thái độ buồn bã trong suốt cả thời gian nếu ko phải là người đang thực hiện nhiệm vụ chủ lễ hay phát biêuur
Cụ nói như đùa. Phông văn hóa ứng xử nó thể hiện bản chất con người. Cụ đi viếng đám ma 1 ai đó mà cười cợt thì chứng tỏ 1 vài điều: cụ là người thiếu suy nghĩ hoặc cụ là người thất kính với người đã khuất.
Chẳng ai bắt một người phải thể hiện thái độ buồn bã với người đã khuất (nếu như người đó không muốn), nhưng cái tối thiểu nên làm: đừng tỏ thái độ nghênh ngang hoặc cười cợt, vì trông nó hãm và láo.

honda acura

Xe điện
Em đồng ý với cụ.
Bác, Bác Giáp, Bác Trọng,..
lạm dụng từ Bác là bất kính với Hồ Chủ Tịch.
đúng là có người không rõ vô tình hay cố ý mà lại dùng từ Bác, theo em thì nước ta chỉ có một Bác viết hoa là Bác Hồ thôi

xherox

Xe điện
Cụ nói như đùa. Phông văn hóa ứng xử nó thể hiện bản chất con người. Cụ đi viếng đám ma 1 ai đó mà cười cợt thì chứng tỏ 1 vài điều: cụ là người thiếu suy nghĩ hoặc cụ là người thất kính với người đã khuất.
Chẳng ai bắt một người phải thể hiện thái độ buồn bã với người đã khuất (nếu như người đó không muốn), nhưng cái tối thiểu nên làm: đừng tỏ thái độ nghênh ngang hoặc cười cợt, vì trông nó hãm và láo.
Em cũng nghĩ tuy có sự khác việt văn hóa vùng miền, nhưng nhập gia tùy tục, ko thể nào ko nhận ra điều đó.

smallstar_2404

Xe hơi
Sau đợt này VN nên tặng Cuba một ít gạo. Nghe nói Cuba sau covid khổ lắm, tuần sau em đi Cuba xem thế nào.
Gạo không thiếu cụ nhỉ, giờ có đợt quyên góp cho anh em Cuba thì tốt, em xin tặng tạ gạo ạ, nhà chả có gì ngoài gạo

Red One1

Xe lăn
Cảm nhận cá nhân của em,
Lễ tang cụ toàn vẹn rồi, em nghĩ những thông tin bên lề các mod cân nhắc khép lại được rồi.
Bản thân em, nếu gia đình xong việc rồi, cũng không muốn bị/được mang ra bàn tán mấy chuyện xung quanh, nhất là đời sống cá nhân của gia đình. Huống hồ gia đình cụ Trọng đều là những người giản dị, sống khép kín bao năm nay.
Em và các cụ trân trọng người quá cố, và tôn trọng người ở lại.
Em cũng nghĩ như cụ 👍

ht900

Xe buýt
Nhà ông ngoại em ở số 6 Thiền Quang đối diện nhà Bác, em đã có lần gặp Bác đi làm về lúc xuống xe ô tô còn cười (đôn hậu) vẫy tay chào bà con đang nhìn Bác. Áo sơ mi đuôi bằng đi dép da các cụ ạ, không thể tưởng tượng được đây là người đứng đầu Đảng mà rất gần gũi. Ông ngoại em mất thì Bác Mận có sang viếng hàng xóm. Còn cô em kể thì trước thi thoảng vẫn hẹn đi chợ cùng Bác Mận, đi chợ dân sinh quanh quanh khu Yết Kiêu các cụ nhé.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Tôi rất thích bức ảnh này.
Nó thể hiện tầm vóc cực kỳ to lớn của cụ Tổng. Được Lãnh đạo cao nhất của 1 nước hay tự coi mình là thiên tử cúi mình kính lễ.
Người được 1 người như cụ Tập kính trọng, quý mến như thế thì chẳng có gì để khen nữa.
Nhưng những cái khom lưng cúi mình của lãnh đạo Trung Quốc đáng sợ lắm. Vì sau đó là những thời kỳ bùng nổ của họ. Không đơn giản tẹo nào.
Cái nào có thể đáng sợ, em không biết. Chứ cái cúi mình và nụ cười của Tập đế trong tấm hình đó em thấy chỉ thể hiện sự thân thiện và chân thành hết mực với Cụ Tổng nhà mình mà thôi.

Thỏ móm

Xe điện
Quan sát đám tang TBT Nguyễn Phú Trọng dưới góc nhìn của 1 nhà Ngoại giao kỳ cựu cũng ra được một số thứ.

(1) Ông Vương Hỗ Ninh, nhân vật số 5, nhưng là nhà tư tưởng số 1 của Trung Quốc, một học giả, và phái đoàn tuỳ tùng cúi thấp trước linh cữu cụ Trọng, cúi thấp hơn cả cán bộ VN cùng đi. Khi hỏi thăm phu nhân cụ Trọng, cũng là cái cúi người thân tình. Lễ nghi quả là thứ quan trọng.

(2) Đại biện Bắc Triều Tiên đi riêng, không đi chung với đoàn các Đại sứ, vì thực hiện nhiệm vụ chuyển vòng hoa của ông Kim Jong Un viếng cụ Trọng.

(3) Cùng đi với ông Hun Sen là ông Heng Samsin (chủ tịch Hạ viện, người lãnh đạo CPP thời đầu tiên), và bà đại tướng Meng Sam An, nhưng tin tức báo chí nhà mình đều không thấy không điểm danh.

(4) Các đại sứ, đại biện,...tại Hà Nội đều (cùng với bà con Việt kiều) ghi sổ tang ở Nhà khách Chính phủ, có báo khi đưa tin về khách quốc tế, đưa nhõn anh Đại sứ Mỹ cùng với ảnh các đoàn lãnh đạo Lào, Campuchia, Trung Quốc, Nhật, Hàn,... Thật là !!!

(5) Chuyện anh Tony Blinken hoãn đi Hà Nội viếng tang vì bận tham gia họp với Bibi ở Nhà Trắng chắc sẽ được nhiều người ở Hà Nội nhớ lâu, rất lâu, và cho thấy, người Mỹ còn mất khá lâu nữa mới hiểu được về Việt Nam, về châu Á.

Nguồn: Phạm Quang Vinh

milevsko

Xe tăng
f
Hồi em còn bé đi đưa đám ma (chính xác là đi hóng xem) ở quê, còn có cảnh lúc hạ huyệt là gia quyến gào khóc và lôi áo quan lại cơ, mọi người lại phải xúm vào gỡ tay, lôi người ra, thảm thiết lắm.
Nói đâu xa, ông anh rể em mất năm 1999, quê Hoài Đức, con gái của ông ấy còn phải tóc tai rũ rượi nằm lăn ra đường gào khóc khi di chuyển quan tài.

Mimeo

Xe điện
Nói đâu xa, ông anh rể em mất năm 1999, quê Hoài Đức, con gái của ông ấy còn phải tóc tai rũ rượi nằm lăn ra đường gào khóc khi di chuyển quan tài.
Đất quê lề thói, có như thế nào cũng vẫn bị soi thôi. Vô tư nhận xét, đánh giá về người khác (thậm chí rất vô duyên) là tính xấu khó bỏ, nhất là ở các làng quê thì vô phương chuyển hoá.

HùngFord

Đi bộ
Trước đây nghe tiếng bác Trọng chống tham nhũng thì em cũng chỉ nghe chứ không quá quan tâm, cũng nghĩ chống đến đâu hay đến đó như kiểu các lãnh đạo trước cũng hô hào. Dần dần từng vụ, từng cán bộ cấp cao chưa từng có cũng bị kỷ luật thì thấy đúng là đã có khác biệt lớn. Nhiều người trước đây cũng ấn tượng 50/50 không tốt không xấu về bác nhưng sau cả quá trình nhìn lại thì thấy công cuộc này quá vĩ đại. Chắc chắn em và nhiều cụ sẽ bắt đầu tìm hiểu sâu hơn, để tường tận hơn bác Trọng.
Em gốc Bắc mà ở trong miền Nam gần 30 năm nay, chắc chắn có dịp ra Hà Nội sẽ đến Nghĩa trang Mai Dịch viếng bác Trọng.

hanoibaby

Xe điện
Cụ nên cẩn trọng trong việc viết hoa chữ "Bác". Yêu quý, kính trọng là tốt nhưng phải biết kiểm soát cảm xúc của mình. Trước giờ chỉ có duy nhất một Bác thôi, đừng lố quá mà thành bất kính.
Cụ thông não quy định nào khi viết hoa chữ "Bác" giúp em nhé. Đa tạ!

Patriots

Xe lăn
Từ bé cháu vẫn gọi Bác Duẩn, Bác Đồng, Bác Chinh, Bác Giáp là Bác dù là bằng tuổi ông nội cháu, chữ Bác cháu nghĩ không hề quá khắt khe như cụ trên nói, nếu có quy định nào cụ cứ trích dẫn ra để không có sự thiếu sót, với Bác Hồ, nhân dân ta gọi Bác là “Người” viết hoa, và không dùng từ đó với các lãnh đạo khác, cháu hiểu là như vậy.

sskkb

Xe điện
Đến hay không truyền thông TQ lẫn các nước khác đều đưa tin hết cụ nhé!

Cụ gúc thử xem 11 năm qua Tập Đại Đế từng đến ĐSQ nước nào để viếng ai chưa?

Cụ chắc mơ ngủ hay sao mà nghĩ Tập Đại đế thường xuyên đến các ĐSQ để viếng vậy? Sự kiện cụ Tập đến ĐSQ VN viếng Bác Tổng minh, lại còn cùng bộ sậu nghiêm trang vái 3 lần, là sự kiện chưa từng có đó cụ!
Cụ tran_aquan : từ ý kiến của cụ newbie thì em mới tìm thử, thì các quốc gia gần sát với TQ , nhóm G7 hoặc TQ coi là quan trọng thì đúng là không có lãnh đạo nào mất khi đang đương nhiệm như bác Trọng. Một số nước khác lãnh đạo mất trước khi ông Tập trở thành TBT (2012) hoặc lúc đó họ đã nghỉ hưu như:
- Triều Tiên : Kim Jong-Il (mất 2011)
- Nhật : Abe Shinzo (mất 2022 - đã nghỉ hưu)
- Cuba : Fidel Castro (mất 2016 - đã nghỉ hưu)
- Nga :Boris Yeltsin (mất 2007)
- Lào : Bounnhang Vorachith còn sống (nguyên TBT)
- Hàn Quốc : Moon Jae-In và Park Geun-Hye còn sống
- Ấn Độ : cựu thủ tướng Singh còn sống
- Mỹ : cựu tổng thống Obama và Trump còn sống
- Đức : cựu thủ tướng Merkel còn sống
- Pháp : cựu tổng thống François Hollande còn sống
- Ý : toàn bộ các thủ tướng từ sau Silvio Berlusconi đều còn sống

Chỉ riêng có nữ hoàng Anh Elizabeth II mất năm 2022 khi đương nhiệm, mà em ko chắc trong mắt ông Tập thì nữ hoàng có quan trọng hay không.

Vì thế có lẽ số quốc gia trên Trái Đất tuy nhiều nhưng trong 11 năm qua thì cũng không có nhiều người (không phải người TQ) mà ông Tập xem trọng đã qua đời :D

Lant

Xe tải

Tấm này xuất hiện 4 ly rượu vang, cụ Tổng kém sành điệu nhất.
Nhưng con người hơn nhau đâu có phải sành điệu, nhất là xuất phát từ nền văn hóa khác.
Chủ quan em nghĩ cụ Tập kính cụ Tổng nhà mình vì nghiên cứu hoàn thiện lý luận CS, nhân cách, thu phục nhân tâm và lãnh đạo Đ, đất nước, tuổi cao

tdtd

Xe điện
Chẳng có gì phức tạp đâu, các cụ cứ mạnh dạn thay đổi là được hết. Hồi Ông cụ em mất cách đây 7 năm em đã quyết là không mặc áo xô, khăn xô rồi. Tất cả chỉ mặc áo đen và đeo khăn tang. Em là con trai thì khác chút là có thêm cái gậy thôi. Tổ chức ở nhà tang lễ em cũng yêu cầu không chơi nhạc đám ma, bật bài Hồn tử sĩ là được rồi. Cốt sao lễ viếng và truy điệu nhẹ nhàng nhất có thể. Bàn thờ ở nhà cũng ko có phướn, trướng, mành vải xô gì hết. Ở quê phúng có mấy cái trướng khi chuyển về nhà em cũng cuộn lại hết. Nói chung phong tục là do con người, cái gì thay đổi được cho hợp cuộc sống thì mình làm thôi. Ai nói gì mặc kệ.
Phong tục cũng thay đổi theo thời gian thôi. Ông nội em ngày trước (1992) cũng nhiều cái trướng do nhiều người, đoàn thể phúng viếng. Đưa ra nghĩa trang xong còn mang về nhà treo: trướng, áo xô và gậy thì dựa vào bàn thờ, hết 100 ngày em mang ra trèo lên cây đa đầu làng treo lên đấy. Giờ có thấy nhà nào mang ra treo đâu

Các cụ cho em hỏi, đã biết được đứa phi xe máy lên cầu vượt chưa ạ?
Cái ông camera cự cãi với nhân viên cảnh vệ thì tìm được danh tính rồi, còn thằng phi xe lên cầu thì em chưa hóng được đã tìm ra hay chưa.

Trạng thái
Thớt đang đóng