[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Ông đá cẩm thạch em nhớ ngày xưa có câu rất vô lễ với cố TBT, bị treo bằng vĩnh viễn, giờ lại hăng hái chém thế nhỉ?
nick nào vậy cụ? Mà treo bằng vĩnh viễn rồi làm sao còn chém hả cụ?

losedow

Xe buýt
😭😭 Cũng khó nói. Nhưng đúng là độ khốc liệt là thật và xác định thì 10 người đi khéo đến 9 người xác định. Vietnam mình là vậy, nên lễ khao lề tế cho lính trước khi ra Hoàng Sa- Trường Sa ngày xưa là có thật.
Ô cụ nhà e nay gần 80, lính đánh mỹ đang học đại học năm 4. Qua Mậu thân 68 mình mất người nhiều quá, khi đó tổng động viên sinh viên đại học hoặc trung học chuyên nghiệp lên đường nhập ngũ rất nhiều. Ô cụ nhà cháu kể là đêm trước, ngày ra ga hàng cỏ để vào nam thì buồn rười rượi. “Ô bà nội nội nhà cháu cũng buồn nhưng động viên, phải đi thôi”. Đến hôm đêm ra ga hàng cỏ lên tàu thì thông tin lại càng nhiều tại ga. Rất nhiều người khóc. “Ô già cháu kể lại, lúc đấy ko khóc được nữa, mà chấp nhận nhất là chết”.
đất nước mình đúng là kỳ lạ thật. Càng khổ, khó thì lại càng đùm bọc yêu thương nhau. Bỏ hết riêng tư để vì cái chung.
Khao lề thế lính là sợ bão táp cụ ạ. Đi biển mà, lại còn xa.
Chứ có đánh đấm gì với ai đâu.

Moriarty

Xe container
Một số cụ mợ lấy cách nhìn, suy nghĩ của mình để nhận xét cách ăn mặc, trang điểm, lời đáp từ của gia đình Bác... Em thấy vậy là khiếm nhã, thiếu văn hoá và thiếu tôn trọng gia đình Bác.
Cụ nên cẩn trọng trong việc viết hoa chữ "Bác". Yêu quý, kính trọng là tốt nhưng phải biết kiểm soát cảm xúc của mình. Trước giờ chỉ có duy nhất một Bác thôi, đừng lố quá mà thành bất kính.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Khi làm lãnh đạo ko nghiêm túc được thì cũng hiểu tại sao lại có thể phá hoại nhiều là phải.
Đây không phải lần đầu đâu ạ, cụ nào mà chịu khó tìm thì chắc trên mạng vẫn có ảnh hồi cụ đó đi viếng lăng cùng cụ tổng.

traurung2017

Xe hơi
Thật sự, ko hiểu sao cứ phải so đông hơn với đông nhất làm gì, năm bác Giáp em nhớ thời gian viếng lâu hơn nên e sx tgian đi cả NTL và lúc đưa bác, còn bác Trọng thì cv ko thể đi dc, chỉ tranh thủ 1-2 tiếng ra đứng đợi đưa bác 1 đoạn đường, còn Bác Hồ thì cả nước khóc luôn, các cụ nhà e giờ nhắc tới ngày đó vẫn còn sụt sùi ấy
Ở quê có thể mặc kiểu kia đc chứ ở Hà Nội mặc trông buồn cười mà thực ra người mặc cũng chả hiểu sao phải mặc thế, tóm lại nên bỏ.
Dạ cụ, việc mặc đồ xô gai trong đám tang cha mẹ có liên quan đến văn hóa của dân tộc ta. Là đất nước trọng chữ hiếu, nên khi cha mẹ mất, con cái thể hiện nỗi đau buồn bằng cách không thiết chú ý đến ngoại hình, cho nên tóc phải xoã ra, chân không đi dép, chỉ mặc những đồ vải xấu nhất là đồ xô gai xổ gấu…

Dĩ nhiên phong tục thì luôn có sự thay đổi theo thời đại, nên em cũng thấy mặc như nhà cụ TBT là đẹp, trang trọng, lịch sự và phù hợp với hoàn cảnh và thời đại.

Nowherelands

Xe buýt
Sau khi TBT ra đi, câu hỏi lớn là:
1. Lò có tiếp tục đốt không?
2. Làm sao để cán bộ bình thường, đủ động lực để không thành củi?
3. Ai sẽ có động cơ cải cách thể chế tiếp theo để mang lại cơ hội thu nhập cao, thoát bẫy thu nhập trung bình cho người lao động, làm giàu cho nhà đầu tư, làm đầy ngân sách cho Nhà nước?
Câu trả lời là:
1. 50/50
2. Gần như không thể với cơ chế hiện nay
3. Chưa thấy có ai
Tổng hợp chung cho cả 3 câu trả lời là từ rất khó đến rất rất khó.

u6868

Xe buýt
Em thấy ảnh gốc là hai cụ đứng trên cầu thôi. Video dựng hai cụ ôm nhau trên cầu. Nhìn thì biết, phong cách cụ Tổng thì ko có chuyện hai cụ ôm nhau chỗ công cộng, lại còn ảnh ghép đầu cụ vào người bệnh ở bệnh viện, thấy nhiều người đăng, chia sẻ đã bị gọi lên phường rồi đấy.
ơ em tưởng video thật chứ nhỉ, video 2vkck bác T ôm nhau trên cầu Thê Húc hay và ý nghĩa mà, nó là nguồn cảm hứng về hạnh phúc gia đình vậy
Còn mấy cái video bác T bác G ôm bác H thì đúng là AI thật

polizia

Xe container
Em thông tin thêm là tại sao lại có 2 đòn gỗ bổ xung vào bộ phận di quan, ván quan dày nên nặng là một phần thôi nhưng trước đây không có, chỉ có 10 chiến sĩ khênh tay, cho đến khi phục vụ Quốc tang CTN TĐQ, có một sự cố là lúc đưa áo quan vào vị trí hạ huyệt thì chao đảo tí nữa bị rơi tự do, nên ngay sau đó đến tang Cụ ĐM phải bổ xung thêm 2 đòn gỗ nữa để bảo đảm an toàn, phòng và tránh sự cố đó xảy ra nữa.
Trên tiktok có 1 cậu làm chủ xưởng đóng quan tài. Hôm trc cậu ấy up 1 cái quan bằng gỗ vàng tâm cậu ấy đóng xong cân lên thì nó nặng 514kg.
Cậu ấy có comment là người trong nghề, cậu ý nhìn cái quan của cụ Trọng thì ước chừng nó nặng từ 250-300kg đó.
Ko có cái thanh đòn quả thực khó mà bê đc, đi rất khó.

pm 2008

Xe tải
Trong các nghi lễ quan trọng và trang nghiêm như đám tang, đặc biệt là của một vị lãnh đạo cao cấp, việc giữ nghiêm trang và tôn trọng là rất quan trọng. Tuy nhiên, cũng cần nhìn nhận rằng con người có thể bộc lộ nhiều cảm xúc khác nhau và trong một số tình huống, những câu chuyện cười hay những khoảnh khắc thân thiện có thể xảy ra như một cách để giảm bớt căng thẳng và thể hiện sự gần gũi giữa những người tham gia.
Việc các nguyên lãnh đạo nhà nước cười đùa trong đám tang có thể gây ra những ý kiến trái chiều từ công chúng. Một số người có thể thấy hành động này không phù hợp với bối cảnh trang nghiêm của buổi lễ, trong khi những người khác có thể hiểu rằng đó là những khoảnh khắc ngắn ngủi của sự giao tiếp tự nhiên giữa con người với nhau.
Quan trọng là cần phải duy trì sự tôn trọng và trang nghiêm trong suốt nghi lễ, đặc biệt là đối với những người đang trong thời gian tang lễ và gia quyến của người đã khuất.

buonduale

Xe tăng
Có 1 chi tiết này em thấy nhân cách của gia đình Bác hơn hẳn đa số chúng ta . Trước lễ tang trên titoc có 1 video về 1xưởng mộc nào đó thi công cỗ Áo bằng gỗ Ngọc am dầy 12 cm trên nắp hình cong (KO phẳng ) và trên đầu và nắp có khắc hình Quốc Huy được thiếp vàng . Nhưng trong lễ tang lại ko dùng đến cỗ Áo đó , mà dùng cỗ Áo bằng Gỗ Vàng Tâm dầy 8 cm , nắp 10 cm . Cỗ Áo đó về mặt giá trên thì 1/3 sô với cỗ Áo trên tictoc và trông giản dị hơn rất nhiều . Với tầm của Bác thì kể cả bằng gì nhà nước cũng sẽ làm . Nhưng nhân cách nó đã nói lên tất cả

DurexXL

Xe lăn
TBT là lãnh đạo cao nhất ở mình thì giờ sẽ tiến hành các bước bầu người kế nhiệm cụ Trọng thế nào các bác nhỉ ? Nhìn hiện nay thì ... khó
Theo quy chế, nếu em không nhầm hoặc chưa có thay đổi, thì khi khuyết TBT giữa Nhiệm kỳ, sẽ tổ chức Hội nghị BCHTW đột xuất hoặc để vào kỳ Hội nghị chính thức

Tại Hội nghị BCH TW sẽ quyết định có bầu TBT mới hay không, tùy vào khoảng thời gian còn lại cũng như các điều kiện thực tế khách quan

Nếu HN BCHTW quyết định bầu TBT, thì quy trình sẽ gồm 6 bước như ở Đại hội

Đoàn chủ tịch báo cáo về việc bầu cử;

Họp tổ để ứng cử và đề cử;

Tổng hợp danh sách ứng cử viên, đề xuất trường hợp được rút và không được rút, đề xuất giới thiệu ban kiểm phiếu để hội nghị biểu quyết bầu ban kiểm phiếu;

Lấy phiếu xin ý kiến hội nghị đối với những người ứng cử, được đề cử tại hội nghị;

Biểu quyết thông qua danh sách bầu cử;

Bỏ phiếu bầu, kiểm phiếu và công bố kết quả

Nhân sự để bầu TBT do BCT chuẩn bị trình HNBCHTW và HNBCHTW có thể bổ sung, điều chỉnh trong các bước từ 1 đến 5

Website
www.facebook.com
Các cụ lưu ý không đi lạc đề.
Hậu quả của việc cố tình lạc đề sau khi đã được nhắc nhở là thu loa hoặc xì lốp hoặc tháo lazang.
Trân trọng.

xuanphuongccs

Xe điện
Trên tiktok có 1 cậu làm chủ xưởng đóng quan tài. Hôm trc cậu ấy up 1 cái quan bằng gỗ vàng tâm cậu ấy đóng xong cân lên thì nó nặng 514kg.
Cậu ấy có comment là người trong nghề, cậu ý nhìn cái quan của cụ Trọng thì ước chừng nó nặng từ 250-300kg đó.
Quan tài vàng tâm phải làm bằng gỗ tươi nên nó rất nặng. Hơn nữa có thể đấy cũng là nghi lễ vì xưa quê em quan tài nhẹ tênh cũng vẫn có 2 đòn khiêng thế, Sau ra cho vào cái nhà táng thì ngoài hai trục dọc còn có các thanh ngang để khiêng. Sau lên đời xe kéo thì mới thấy bỏ đi khiêng tay thôi.

Xế Độp

Xe điện
Cụ nên cẩn trọng trong việc viết hoa chữ "Bác". Yêu quý, kính trọng là tốt nhưng phải biết kiểm soát cảm xúc của mình. Trước giờ chỉ có duy nhất một Bác thôi, đừng lố quá mà thành bất kính.
Em đồng ý với cụ.
Bác, Bác Giáp, Bác Trọng,..
lạm dụng từ Bác là bất kính với Hồ Chủ Tịch.

namphong12

Xe lăn
Đi bình thường cụ ạ.
Các chiến sỹ đoàn nghi lễ tập luyện là 8 người khiêng 1 chiếc quan tài bên trong xếp toàn gạch. Nhiều lúc chưa thấy mồ hôi trung đội trưởng còn nhảy lên ngồi bên trên nữa cơ.

trungthu2020

Xe tăng
- Bài viết bị xoá vì nội dung hướng sang chủ đề khác gây loãng thớt
- Tiếp tục vi phạm sẽ bị xử lý ở mức cố tình

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nowherelands

Xe buýt
- Bài viết bị xoá vì nội dung hướng sang chủ đề khác gây loãng thớt
- Tiếp tục vi phạm sẽ bị xử lý ở mức cố tình

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Gato2009

Xe điện
Nếu cố TBT còn thời gian em nghĩ sẽ giải được bài toán này. Đành chờ người kế nhiệm đưa ra giải pháp thời gian tới vậy. Em nghĩ cố TBT cũng nhìn ra những gì cụ thấy nhưng không thể làm tắt, vội được. Cụ nhiều lần cũng nói cuộc chiến chống giặc nội xâm không thể nóng vội, đốt cháy giai đoạn được.
Vâng, chữa bệnh thì không thể cứ tống thuốc vào tuỳ ý được, nó phải có liệu trình…

haivanphe

Xe container
Ma chê cưới trách thôi ạ. Cá nhân em thấy là đám tang thế là gọn, trang trọng, và người dân thường đi viếng rất đông, đủ hiểu uy tín của bác Trọng rồi. Em thì không đi viếng vì năm nào em cũng đến Nghĩa Trang Mai Dịch 2 dịp để thắp hương cho ông nội em nằm ở đấy. Từ giờ trở đi thì có thêm phần mộ của bác Trọng để đến thắp hương rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng