[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gato2009

Xe điện
Lãnh đạo được như cụ Tổng ư? Không bằng được 1/10 đó bác. Lãnh đạo cũng cần cái tầm nhìn tránh cho Đảng đổ vỡ, cái kiên trì hàng chục năm trời với bản lĩnh vững vàng không lay chuyển lấy thân giáo để giáo dục, đào tạo cho lớp Đảng viên đi sau không bị tha hoá. Giai đoạn vài chục năm vừa rồi chủ yếu là giai đoạn sửa chữa, chỉnh đốn Đảng nên rất rất khó chứ không đơn thuần là quản lý về Hành chính đâu mà người khác đòi so với cụ Tổng. Sự vĩ đại của bác Trọng ở chỗ vừa là nhà khoa học hoàn thiện khái niệm hoá, lý luận hoá về chủ nghĩa xã hội khoa học theo hình thức Việt nam, vừa quản lý uốn nắn để con tàu không bị chệch đích, vừa là người cần mẫn nhặt từng con sâu trong 1 rừng rau, vừa là 1 nhà giáo giảng dạy từng thứ đạo đức làm việc cho muôn vàn người. Về tổng thể em thấy công lao có giá trị về lâu dài và có lẽ chỉ thua Bác Hồ về công lao và sự vĩ đại này thôi
Đúng là cũng khó thật, ở đời cái gì quý mà chả hiếm, nhưng em tin vào đất nước này, dân tộc này rồi sẽ lại sản sinh ra những bậc vĩ nhân, cũng như trước đây chả ai nghĩ đất nước mình lại có thể sản sinh ra con người như Cụ Tổng.
Xin hãy giữ vững niềm tin!

vnhn

Xe tăng
Chẳng có gì phức tạp đâu, các cụ cứ mạnh dạn thay đổi là được hết. Hồi Ông cụ em mất cách đây 7 năm em đã quyết là không mặc áo xô, khăn xô rồi. Tất cả chỉ mặc áo đen và đeo khăn tang. Em là con trai thì khác chút là có thêm cái gậy thôi. Tổ chức ở nhà tang lễ em cũng yêu cầu không chơi nhạc đám ma, bật bài Hồn tử sĩ là được rồi. Cốt sao lễ viếng và truy điệu nhẹ nhàng nhất có thể. Bàn thờ ở nhà cũng ko có phướn, trướng, mành vải xô gì hết. Ở quê phúng có mấy cái trướng khi chuyển về nhà em cũng cuộn lại hết. Nói chung phong tục là do con người, cái gì thay đổi được cho hợp cuộc sống thì mình làm thôi. Ai nói gì mặc kệ.

Gato2009

Xe điện
vừa rồi các lãnh đạo đã nhấn mạnh rồi. cái Tâm của cụ là đạo đức, là gương mẫu, là tu thân, là tâm huyết xây dựng Đảng, xd đất nước. cái Tầm của cụ là xây dựng thể chế, chính sách, xây dựng cơ chế.

chuyển từ nền kt bao cấp sang nền kinh tế thị trường, đất nước cần hàng núi quy phạm pháp luật mới, cơ chế quản lý cũng cần thay đổi, và cơ chế lãnh đạo của Đảng cũng cần thay đổi rất nhiều để theo kịp.

thành tựu lớn của Cụ chính là chuyển sang nền kinh tế thị trường mà không mất trắng tài sản quốc gia như nhiều nước khác, sau một thời gian bộc lộ lỗ hổng kiểm soát quyền lực thì đã có nhiều chính sách kiểm soát quyền lực, "nhốt quyền lực vào cái lồng cơ chế", giữ lại được vai trò đường lối của Đảng để kiểm soát quyền lực của cán bộ.

so sánh vai trò của Đảng và sự kiểm soát quyền lực trước 2010 và sau 2015 là thấy rõ

thêm. cái Tài của Cụ là trong thời kim tiền, đứa nào cũng tìm mọi cách đục khoét, bè cánh, chia chác, thì cụ đơn thương độc mã mà vẫn làm thành công.
chưa quên cảnh Cụ phải gạt nước mắt vì không kỉ luật được người có sai phạm
Những gì cụ nói em đồng ý 100%, duy chỉ có 1 điểm em còn lăn tăn là cơ chế chống tham nhũng, em không đủ trình độ để hiểu hết những gì mà cụ Tổng xd cơ chế chống nó, còn theo hiểu biết nông cạn của em thì có lẽ Cụ cũng chưa hẳn đã tạo ra nền tảng vững chắc cho việc này, chứ em thấy nếu cứ chống như thời gian vừa qua thì em thấy vất vả quá, nó nó giống như việc mình có bệnh thì mới tìm thuốc chữa, chứ không phải là tiêm vaxin ngừa bệnh trước.

Marble Trans

Xe tăng
Em thấy chính sách của Ảng mà ông cụ thực hiện thế là quá nhân văn rồi.
Cụ nói rất đúng, thể hiện qua nhiều lần cố TBT phát biểu trước cử tri ở HN như “....không thích thú gì khi kỷ luật đồng chí....”, “....ai không xứng đáng tự giác xin nghỉ....”, “ai không làm được thì xin thôi....”. Phải nói là RẤT NHÂN VĂN, NHÂN ÁI.

Mansion.68

Xe tải
dễ mà cụ, 5 năm qua lãnh đạo nào trong 175 nước mất ma có vị trí cao nhất, đc Tập Chủ tịch đến viếng kể cả ở Đại sứ quán hả cụ? À có mấy bác Tổng thống Hàn Quốc tự tử, ko biet cụ Tập có đến viếng ko? Hay nữ hoàng Anh, cụ có thể search mà.
Anh, Mỹ, Can, Pháp tất nhiên TQ ko cúi đầu hành lễ như vậy rồi, Nhật Hàn càng ko.
Cụ lấy 1 sự kiện rồi search bằng tiếng Trung/Anh xem mấy cái ảnh là ra mà, TQ cử ai đến, đoàn bn người, hành lễ ở đâu, ntn, h đều có thể tìm ở trên mạng.
Cụ Tập kính trọng TBT Nguyễn ********* như thế nào, em nghĩ cụ có thể nhìn qua bức ảnh này. Cụ Tập vốn rất cao ngạo và lạnh lùng hàng ngày
Tôi rất thích bức ảnh này.
Nó thể hiện tầm vóc cực kỳ to lớn của cụ Tổng. Được Lãnh đạo cao nhất của 1 nước hay tự coi mình là thiên tử cúi mình kính lễ.
Người được 1 người như cụ Tập kính trọng, quý mến như thế thì chẳng có gì để khen nữa.
Nhưng những cái khom lưng cúi mình của lãnh đạo Trung Quốc đáng sợ lắm. Vì sau đó là những thời kỳ bùng nổ của họ. Không đơn giản tẹo nào.

Binhyennoiay

Xe điện
Ngoài bức này, có cảnh 2 cụ ôm nhau chỗ đền Ngọc Sơn dịp Tết nào đó cũng rất đẹp!
Sáng nay có cụ úp clip 2 cụ về thăm Tràng An, lúc trên đò có 1 cảnh thoáng qua rất nhanh: cụ Tổng với tay hái 1 nhành cây đưa tặng cụ bà; rất nhanh thôi, 2 ông cùng đò còn ko biết, nhưng em rất ấn tượng!
Em ngại lội còm, cụ nhớ page nào ko chỉ cho em với ạ. Mấy bức ở đền Ngọc Sơn hai Bác tình cảm đẹp lắm í.

Nói dại chứ đèn nến bắt lửa cháy thì chết dở.
Chẳng có gì phức tạp đâu, các cụ cứ mạnh dạn thay đổi là được hết. Hồi Ông cụ em mất cách đây 7 năm em đã quyết là không mặc áo xô, khăn xô rồi. Tất cả chỉ mặc áo đen và đeo khăn tang. Em là con trai thì khác chút là có thêm cái gậy thôi. Tổ chức ở nhà tang lễ em cũng yêu cầu không chơi nhạc đám ma, bật bài Hồn tử sĩ là được rồi. Cốt sao lễ viếng và truy điệu nhẹ nhàng nhất có thể. Bàn thờ ở nhà cũng ko có phướn, trướng, mành vải xô gì hết. Ở quê phúng có mấy cái trướng khi chuyển về nhà em cũng cuộn lại hết. Nói chung phong tục là do con người, cái gì thay đổi được cho hợp cuộc sống thì mình làm thôi. Ai nói gì mặc kệ.

202

Xe container
Em cũng nghĩ như cụ, a X như các cụ ý nói cũng chỉ là đồng nghiêp đã nghỉ hưu đi dự đám tang, cũng ko phải giữ thái độ buồn bã trong suốt cả thời gian nếu ko phải là người đang thực hiện nhiệm vụ chủ lễ hay phát biêuur
Khi làm lãnh đạo ko nghiêm túc được thì cũng hiểu tại sao lại có thể phá hoại nhiều là phải.

vkhanh82

Xe tăng
Một số cụ mợ lấy cách nhìn, suy nghĩ của mình để nhận xét cách ăn mặc, trang điểm, lời đáp từ của gia đình Bác... Em thấy vậy là khiếm nhã, thiếu văn hoá và thiếu tôn trọng gia đình Bác.

Binhyennoiay

Xe điện
Em vừa tìm lại video đó và cắt ra cảnh này đây, mời mợ và cccm:
Em cảm ơn cụ, nhạc hay quá đúng kiểu non nước hữu tình. Ngắm hai Bác giản dị giống như đôi vợ chồng cán bộ công chức ngày xưa ạ.

berryfun

Xe điện
Ngày trước, hồi đánh Mỹ, 6x-7x, chỉ một thanh niên ở làng lên đường nhập ngũ, đi bộ qua cánh đồng, cả làng khóc, cả cánh đồng khóc, vì mặc định người lính sẽ không trở về. Đó là lời mẹ em (giờ cụ 81 tuổi) kể. Bà chở xe đạp đưa em chồng (em út của bố em) rời làng lên đường nhập ngũ. Ông đi và hy sinh.
Bác Hồ mất thì cả nước khóc.
😭😭 Cũng khó nói. Nhưng đúng là độ khốc liệt là thật và xác định thì 10 người đi khéo đến 9 người xác định. Vietnam mình là vậy, nên lễ khao lề tế cho lính trước khi ra Hoàng Sa- Trường Sa ngày xưa là có thật.
Ô cụ nhà e nay gần 80, lính đánh mỹ đang học đại học năm 4. Qua Mậu thân 68 mình mất người nhiều quá, khi đó tổng động viên sinh viên đại học hoặc trung học chuyên nghiệp lên đường nhập ngũ rất nhiều. Ô cụ nhà cháu kể là đêm trước, ngày ra ga hàng cỏ để vào nam thì buồn rười rượi. “Ô bà nội nội nhà cháu cũng buồn nhưng động viên, phải đi thôi”. Đến hôm đêm ra ga hàng cỏ lên tàu thì thông tin lại càng nhiều tại ga. Rất nhiều người khóc. “Ô già cháu kể lại, lúc đấy ko khóc được nữa, mà chấp nhận nhất là chết”.
đất nước mình đúng là kỳ lạ thật. Càng khổ, khó thì lại càng đùm bọc yêu thương nhau. Bỏ hết riêng tư để vì cái chung.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Google hình như bị cấm ở TQ nên các tin tức của TQ thì search gần như không có mấy. Các cụ phải search weixin hoặc taobao.
Nhưng các tin tức như vậy sẽ được truyền thông thế giới đưa tin mà cụ! Có thì sẽ Gúc ra ngay ạ

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
Nếu thế thì em thấy xót xa cho các cụ bà
Có gì mà xót xa việc đó đâu. Quy định chung, mọi người đều thế. Gọi là cách xa vị trí chứ cụ Tổng về lại làm quan Thiên Đình chứ cũng có sum họp tiên tổ đâu.

lavanthon

Xe máy
Em thấy ảnh gốc là hai cụ đứng trên cầu thôi. Video dựng hai cụ ôm nhau trên cầu. Nhìn thì biết, phong cách cụ Tổng thì ko có chuyện hai cụ ôm nhau chỗ công cộng, lại còn ảnh ghép đầu cụ vào người bệnh ở bệnh viện, thấy nhiều người đăng, chia sẻ đã bị gọi lên phường rồi đấy.

Cavoinhoo

Xe máy
May chưa đeo kính đen giống bên bển chứ không chết chìm với một vài ofer.
Em đọc quả còm ấy thấy hãm cành cạch cụ ạ.
Thế nhà có người mất là ko cần đánh răng ko được rửa mặt nữa à? Với phụ nữ việc thoa tí son lên môi nó như việc đánh răng rửa mặt mặc quần áo trước lúc ra ngoài, kể cả có tang gia cũng phải xuất hiện cho chỉn chu, nhất là khi mình đứng giữa rất đông người, là tâm điểm của truyền thông…
Chưa kể như cụ nào nói giờ ce ai cũng xăm/ phun môi sẵn (nhìn màu môi chị con gái và con dâu em biết đều đã phun màu).
Bà nào lấy phải ông gia trưởng, ấu trĩ như ông kia chắc khổ cả đời, mới có thế đã tắt Tv. Hãm.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Mình nghĩ, hàng trăm năm qua, sự kiện 1 nhà lãnh đạo cao nhất đương chức của một quốc gia qua đời, là sự kiện hiếm. Nên có thể rất ít gặp ông Tập đi viếng thôi.
Nếu tình huống lãnh đạo cao nhất đương chức của 1 quốc gia qua đời, thì ô Tập cũng đi viếng. Nhưng sự kiện này rất hiếm, nên rất hiếm thấy ô Tập đi viếng.
Nguyên thủ ối nước, thậm chí nước lớn, còn sống sờ sờ, sang TQ mà Tập Đại đế còn chẳng buồn tiếp, hoặc tiếp rất coi thường. Cụ nghĩ lúc vị đó chết mà Tập Đại đế đi viếng sao?????

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng