[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gato2009

Xe điện
Em nghĩ hôm nay họ đóng chắc để chuyển mộ cụ về đúng chỗ. Xem hình thì hôm tổ chức cụ đc hạ huyệt ở chỗ rất thoáng, xung quanh trống trải, căng phông căng bạt đc.
Trong khi mộ ở Mai Dịch là san sát nhau.
Khả năng chỗ đó là cái hố dùng để tổ chức chung cho đủ rộng và trang trọng.
Xong xuôi lại kéo lên đưa về đúng ô, lúc đấy mới đổ đất xây mộ.
Người chết hạ xuống rồi lại đào lên…cụ tưởng chuyện đùa à, đến nhà mình khi sang cát cho các cụ còn xem thầy đủ các kiểu kia kìa…

polizia

Xe container
Người chết hạ xuống rồi lại đào lên…cụ tưởng chuyện đùa à, đến nhà mình khi sang cát cho các cụ còn xem thầy đủ các kiểu kia kìa…
Vụ này đã thông ở mấy trang trc rồi cụ. Ban đầu e cũng thắc mắc và hôm trc mấy ông bà hưu trí xung quanh e cũng thắc mắc vì 1 số ông bà đã từng vào Mai Dịch họ cũng nói mộ sát nhau.
Nay đc 1 số cụ cho xem ảnh vệ tinh khu mới mở nên đã hiểu.

xedieu

Xe cút kít
mũ bện bằng cói bọc khăn xô đội đầu,

người mặc cũng chả hiểu sao phải mặc thế
Em trước ngồi với GS TLB có hỏi, cụ ấy bảo rằng ngày xưa đưa tang thì người thân hay (muốn) thể hiện đau xót bằng cách đập đầu (vào quan tài, xe tang, gốc cây…) nên các cụ nghĩ ra cái mũ bện dày dày để giảm chấn, cho tha hồ thể hiện sự đau xót!

Đúng là đến lúc hiểu vì sao thì em lại thấy càng nên bỏ!

2bplus

Xe buýt
Ngày trước khi đồng chí Kim Chính Nhật ra đi, chủ tịch TQ Hồ Cẩm Đào cũng đến viếng tại sứ quán Triều Tiên y như ông Tập viếng lãnh đạo ta:

Chủ tịch Trung Quốc Hồ Cẩm Đào ngày 20/12 đã đến Đại sứ quán Triều Tiên ở Bắc Kinh để viếng nhà lãnh đạo Kim Jong Il.
Chưa xét về tình cảm cá nhân, có 2 quốc gia mà vị trí, quan hệ thân thiết hửu hảo (ít nhất là trên chính thức) và mức độ quan trọng với TQ xứng đáng để ông Tập đối xử trọng thị ở mức độ cao, đó là VN và Triều Tiên. Pakistan với Cam thì thân đấy, nhưng không cùng ý thức hệ. Còn lại hoặc là đối thủ, hoặc không đủ quan trọng để cần lôi kéo ở mức đó.

Marble Trans

Xe tăng
Chưa xét về tình cảm cá nhân, có 2 quốc gia mà vị trí, quan hệ thân thiết hửu hảo (ít nhất là trên chính thức) và mức độ quan trọng với TQ xứng đáng để ông Tập đối xử trọng thị ở mức độ cao, đó là VN và Triều Tiên. Pakistan với Cam thì thân đấy, nhưng không cùng ý thức hệ. Còn lại hoặc là đối thủ, hoặc không đủ quan trọng để cần lôi kéo ở mức đó.
Quan hệ Nga - Trung cũng rất thân thiết, nồng ấm hiện nay ạ.

just for fun

Xe lăn
Em trước ngồi với GS TLB có hỏi, cụ ấy bảo rằng ngày xưa đưa tang thì người thân hay (muốn) thể hiện đau xót bằng cách đập đầu (vào quan tài, xe tang, gốc cây…) nên các cụ nghĩ ra cái mũ bện dày dày để giảm chấn, cho tha hồ thể hiện sự đau xót!

Đúng là đến lúc hiểu vì sao thì em lại thấy càng nên bỏ!
Tây nó có cái hay của Tây, Ta có cái độc đáo của Ta. Hoà nhập chứ ko hòa tan, mấy cái trang phục đó như là 1 phần đời sống văn hóa của dân tộc Việt, cũng ko phải là mới có 1 vài năm nay và nó cũng ko phải là hủ tục nên cháu nghĩ ko cần phải bỏ. Kiểu như Tây nó mặc đồ Tây, mặc váy rất đẹp, Ta mặc áo dài cũng đẹp ko kém. Tết nào cả nhà cháu cũng mặc áo dài vào ngày mùng 1 tết, ban đầu chỉ mỗi nhà cháu mặc vì xung quanh ko ai mặc, nhưng đến giờ cả đại gia đình đều bắt chước nhau mặc. Các cháu trai thanh niên cũng mặc.
Hôm trước trong đám ma cụ Tổng cháu thấy mấy mợ mặc áo dài đen đi viếng đẹp và trang trọng quá nên cháu cũng đã đặt 1 bộ để mặc, chuyên đi viếng đám tang.

King_crimson

Xe tải
Ông đá cẩm thạch em nhớ ngày xưa có câu rất vô lễ với cố TBT, bị treo bằng vĩnh viễn, giờ lại hăng hái chém thế nhỉ?

xedieu

Xe cút kít
Tây nó có cái hay của Tây, Ta có cái độc đáo của Ta. Hoà nhập chứ ko hòa tan, mấy cái trang phục đó như là 1 phần đời sống văn hóa của dân tộc Việt, cũng ko phải là mới có 1 vài năm nay và nó cũng ko phải là hủ tục nên cháu nghĩ ko cần phải bỏ. Kiểu như Tây nó mặc đồ Tây, mặc váy rất đẹp, Ta mặc áo dài cũng đẹp ko kém. Tết nào cả nhà cháu cũng mặc áo dài vào ngày mùng 1 tết, ban đầu chỉ mỗi nhà cháu mặc vì xung quanh ko ai mặc, nhưng đến giờ cả đại gia đình đều bắt chước nhau mặc. Các cháu trai thanh niên cũng mặc.
Hôm trước trong đám ma cụ Tổng cháu thấy mấy mợ mặc áo dài đen đi viếng đẹp và trang trọng quá nên cháu cũng đã đặt 1 bộ để mặc, chuyên đi viếng đám tang.
Hủ tục hay không tuỳ nhận thức của mỗi người, mỗi vùng miền, mỗi giai đoạn!

Trước đây quê mẹ em khi đưa tang thì con phải đi chân đất giật lùi. Sau có mấy vụ giẫm đinh ván quan tài với kim tiêm => các cụ cao niên bảo bỏ tục đó đi. Thế là nó được coi là hủ tục. Trước đó thì…

Rong Ruổi

Xe container
Em lại thấy bàn thờ thế này đẹp và trang trọng hơn bàn thờ lộng lẫy để đầy đồ.
Giản dị như chính con người Bác Trọng vậy. Bây giờ đời sống nhân dân khấm khá hơn trước. Nên đa phần mọi người đều muốn chăm chút cho ban thờ trong nhà được đầy đủ, sang trọng hơn cụ ạ.

just for fun

Xe lăn
Hủ tục hay không tuỳ nhận thức của mỗi người, mỗi vùng miền, mỗi giai đoạn!

Trước đây quê mẹ em khi đưa tang thì con phải đi chân đất giật lùi. Sau có mấy vụ giẫm đinh ván quan tài với kim tiêm => các cụ cao niên bảo bỏ tục đó đi. Thế là nó được coi là hủ tục. Trước đó thì…
Cháu thấy bây giờ các đám họ đi giật lùi và chân đất 1 quãng ngắn thôi ạ. Sau đó thì cũng bình thường.

Xolabaque

Xe tăng
Như tôi thấy, khăn tang khác nhau về chất liệu thể hiện người chịu tang là ai.

Nếu quan sát kỹ sẽ thấy khăn xô dành cho vợ, con đẻ, con dâu. Còn các thành phần khác như con rể, cháu, họ hàng ... thì đeo khăn vải.
Em thông tin thêm là tại sao lại có 2 đòn gỗ bổ xung vào bộ phận di quan, ván quan dày nên nặng là một phần thôi nhưng trước đây không có, chỉ có 10 chiến sĩ khênh tay, cho đến khi phục vụ Quốc tang CTN TĐQ, có một sự cố là lúc đưa áo quan vào vị trí hạ huyệt thì chao đảo tí nữa bị rơi tự do, nên ngay sau đó đến tang Cụ ĐM phải bổ xung thêm 2 đòn gỗ nữa để bảo đảm an toàn, phòng và tránh sự cố đó xảy ra nữa.

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Cụ cứ chờ lúc cụ già đi rồi tự nhìn mình trông thế nào trước khi phỏng đoán với chẳng suy đoán.
Các cụ nhà e bây giờ gầy hơn trc rất nhiều do bsi yêu cầu giảm cân để giảm bệnh. Nhìn gầy đương nhiên ko đẹp bằng phốp pháp nhưng khoẻ hơn là có thật. Thế nên phỏng đoán hình thức là điều ko nên mợ nhỉ.

Hoang Giang91

Xe tăng
Lễ tang bác Hồ ngoài tổ chức ở quảng trường Ba Đình còn tổ chức ở tất cả các đơn vị hành chính; xã, huyện, tỉnh, các cơ quan đoàn thể ở toàn miền Bắc và các vùng giải phóng ở Miền nam (làm như vừa qua ở Hội trường Thống Nhất và Đông Hội vừ qua ấy) nên chắc chắn có số người đi viếng cũng rất lớn dù không trực tiếp. Một mặt khác là toàn dân chịu tang trong 7 ngày và đeo băng đen ở cánh tay hoặc khâu miếng hình chữ nhật đen đỏ như hình dưới ở ngực. Cờ rủ cũng khác bây giờ là thêm băng rải đen ở dưới, không buộc túm lại. Ảnh Bác bao khung viền đen
kgo_20220902_Băng tang ngày Bác Hồ mất được tác giả lưu giữ.jpg

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng