[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedieu

Xe cút kít
Cụ Duy Ngọc cũng rất ít khi cười mà hay lạnh lùng và thâm trầm.
Em để ý 2 lần: cả ở NTL và MD, hầu như đi lướt nhanh qua gia quyến mà không nhìn về phía gia đình, không tương tác 1 ánh mắt luôn. Em để ý vì em quen biết chút từ xưa.

Marble Trans

Xe tăng
Cụ Thưởng hôm rồi Quốc tang mới xuất hiện, gầy đi nhiều so với trước. Nay đoàn lãnh đạo cấp cao vào Lăng Bác thì lại không có mặt. Có lẽ cụ muốn ở ẩn, không xuất hiện trong các sự kiện như cụ Huệ, cụ Tiến Dũng, mợ Mai.

meodenminh

Xe điện
Vụ để lọt 1 thanh niên phi xe máy lên cầu vượt lúc Đoàn đi qua là 1 thất bại của Công tác An Ninh Bảo Vệ, đó ko đơn thuần là 1 sơ suất.
Tình cờ, và may mắn, đó ko phải là 1 thanh niên có ý đồ xấu, nếu đó là 1 tay chân của 1 thế lực nào đó muốn phá hoại, thì hắn đã thành công trọn vẹn, thậm chí ngay sau xe chở Bác Trọng là các xe chở gần như toàn bộ Lãnh Đạo nhà nước hiện tại, nếu có 1 kế hoạch kinh khủng, ko còn gì để bàn nữa.
An ninh nên rà soát rút kinh nghiệm, lấp lỗ hổng này

Xolabaque

Xe tăng
Cụ Phúc thân thiện khi đương chức nhiều người cũng chia sẻ thời còn làm TT rồi, cái dở của cụ Phúc lớn nhất có lẽ là quá tin, chọn cụ Mai là cánh tay phải, tổ trưởng tổ công tác của chính phủ. Vì ngày còn ở Hà Nam, cụ Mai là người rất năng động, thân với doanh nghiệp. Cụ Mai luôn nói thành công của doanh nghiệp cũng là thành công của tỉnh.
Em chính gốc Hà Nam đây ạ, cụ sùng quan chức họ Mai quá, toàn doanh nghiệp sân sau đó, đất đai của nhà quan chức này ở Hà Nam nhiều vô kể

Chỉnh sửa cuối:

meodenminh

Xe điện
Cụ Thưởng hôm rồi Quốc tang mới xuất hiện, gầy đi nhiều so với trước. Nay đoàn lãnh đạo cấp cao vào Lăng Bác thì lại không có mặt. Có lẽ cụ muốn ở ẩn, không xuất hiện trong các sự kiện như cụ Huệ, cụ Tiến Dũng, mợ Mai.
Cũng chả nên xuất hiện, vì làm người ta gợi nhớ. Lỗi của cụ ấy quá rõ, còn cụ Huệ, mợ Mai vẫn đc giữ kín

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Còn trẻ, tương lai rạng ngời, Chắc sốc quá vẫn chưa hết ạ

xedieu

Xe cút kít
Mà các cụ cho em hỏi lúc di quan em thấy không hiểu sao lại gấp lá cờ cũ đi, rồi khi đưa ra linh xa thì lại phủ cờ lên? Sao không giữ nguyên như vậy, hay là do vướng víu trong quá trình di chuyển nên phải làm vậy ạ?
Cờ không được ngọ nguậy tý nào cụ ạ. Chỉ nâng cái chụp (bằng kính) lên thì đã phải 2 đ/c giữ 2 đầu cho lá cờ khỏi ngọ nguậy rồi.

Lá Mơ

Xe buýt
Thì cụ là tiền bối của chức to nhất, nhưng hưu, nếu như cụ Trọng mà hồi còn sống đi cùng đoàn vào viếng cùng thì sao mà cụ Răng đứng đầu được.
VĐH về quê rồi mà vẫn hay chen đứng đầu nữa :D

Yeuaibaygio

Xe container
Theo em biết với những cơ quan nhà nước với chuyên môn đặc thù là về báo chí thì thay vì gọi là Ban lãnh đạo đơn vị thì sẽ gọi là Ban Biên tập. Chính cụ Tổng bí thư cũng từng là uv bbt năm 1989
View attachment 8652697
Ý em đó là chức vụ chuyên môn, muốn biết rõ hơn về vị trí thì phải kết hợp cả chức danh bên Đ.ảng nữa cụ ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Thì cụ là tiền bối của chức to nhất, nhưng hưu, nếu như cụ Trọng mà hồi còn sống đi cùng đoàn vào viếng cùng thì sao mà cụ Răng đứng đầu được.
Nhưng giả sử cụ Trọng còn mà nghỉ hưu thì trong các cụ hưu, cụ Nông vẫn là nhất ạ.

polizia

Xe container
Hôm trước em thấy có cụ bảo là cụ Hoàng Minh G có bốc để đưa về quê cạnh cụ bà.
Sorry cụ vụ này em nhầm.
Em hỏi lại phụ huynh thì cụ bảo lúc sống bác Hoàng Vĩnh Giang có ý định đưa cụ Giám về nhưng đợt Covid bác Giang mất đột ngột nên chưa đưa về, và chắc cũng ko ai đứng lên làm nữa.

xedieu

Xe cút kít
Cụ nghĩ ban biên tập của đài ngồi chợi để live ạ? Cụ có biết tường thuật trực tiếp trận đá bóng cũng không được phép nhé.
Đúng rồi. Đài thì rất nhiều góc máy. Chọn góc nào là do đạo diễn hình. Live cũng trễ tý xíu so với thực tế (gần phút). Nên anh TGĐ VTV mới lên hình liên tọi kiểu được quân nó nịnh.

Còn cụ nào so với live CNN lúc khủng bố thì thua cụ ấy rồi!!!

vanphong17

Xe máy

Marble Trans

Xe tăng
Em chính gốc Hà Nam đây ạ, cụ sùng qua chức họ Mai quá, đất đai của nhà quan chức này ở Hà Nam nhiều vô kể
Em biết nhà biệt thự mặt đường gần Mường Thanh và là thông gia với nhà Tân Á Đại Thành. Câu của cụ Mai với doanh nghiệp là khi cụ ấy vào khu CN Đồng Văn năm 2008 chúc Tết doanh nghiệp. Sếp cũ của em có nói cụ này sau còn lên nữa vì chí lớn không ở Hà Nam lâu đâu.

Lá Mơ

Xe buýt
Sắp xếp ai đứng chỗ nào cháu tưởng có hẳn 1 ban rồi
Thấy mỗi lúc một khác nhau, chắc mấy anh nguyên ông nào giỏi chen thì được đứng hàng đầu. Các nước khác hình như không thấy cựu đứng lẫn với đương kim như thế. Nên chăng ở các lễ lạt, khi đứng làm lễ thì nên tách ra, các đương kim đứng một hàng, các nguyên là đứng một hàng, chứ để mấy anh như TCT đứng sau lưng mấy anh nguyên là như VĐH thấy sai sai.

TAKI2023

Đi bộ
Ở Nghĩa trang Mai Dịch, theo em hiểu, là an táng 1 lần vĩnh viễn ạ, không có sang cát, bốc mộ
Thường thì tùy theo nguyện vọng gia đình, các Cụ ở level phổ thông trong Mai Dịch (Lão thành CM/ UV BCT/ Huân chương Hồ Chí Minh...) sẽ để mộ nấm (đắp đất, phủ cỏ, chưa xây) hết 49/100/giỗ đầu/ đoạn tang... Sau đó sẽ xây và ốp đá. Còn các Cụ cấp cao như 4 Trụ thì có thể lễ nghi sẽ khác, có thể xây luôn

Về việc xây mộ, kích thước và kiểu dáng của các Mộ trong Mai Dịch là đồng nhất, từ thiết kế, vị trí bia mộ, bát hương, lọ hoa, cây cảnh đến màu đá, loại đá loại cây cảnh (mỗi mộ có 4 cây ở 4 góc, 2 cây thuộc nhóm cây đại, 2 cây thuộc nhóm cây tùng nhỏ hoặc mẫu đơn đỏ; vì các mộ nằm liền kề nên thực ra là các cây ở góc là chung cho 2 mộ cạnh nhau; bát hương đồng nhất 1 kiểu, bằng đá, hình chữ nhật nằm ngang, có tai và có ngôi sao đắp nổi ở chính giữa)

Sự khác nhau nếu có chỉ là các bình hoa, có thể là bát hương nữa - theo ý gia đình, nhưng vị trí để thì đồng nhất; tuy nhiên cũng rất ít sự khác biệt này, đại đa số các gia đình đều để mộ của các cụ ở đây theo quy chuẩn chung hoàn toàn

Sự khác biệt về vị trí mộ cũng không có sự phân biệt nhiều. Hai hàng mộ phía trước kỳ đài là các Lão thành, Lãnh đạo khai quốc công thần hoặc Tứ Trụ (Cụ Lê Duẩn, Cụ Tôn Đức Thắng, Cụ Nguyễn Chí Thanh, Cụ Trần Duy Hưng, Cụ Lê Khả Phiêu ...)
Còn lại thì các lô, các khu theo chiều dài lịch sử, cứ Cụ nào mất đủ tiêu chuẩn thì vào an nghỉ lần lượt theo thời gian

Việc vào an nghỉ tại NTMD do BTCTW quyết định bằng văn bản, có số lô, số mộ cụ thể. Văn bia cũng phải được thống nhất nội dung. Thường thì có ảnh (kích thước chung), tên, bí danh (hoạt động Cách mạng), năm sinh, năm mất và chức vụ gần nhất/cao nhất, Huân chương cao nhất

Trong NTMD, có 2 khu rộng, nằm 2 bên Kỳ Đài là 2 khu vực an nghỉ của các Liệt sỹ hy sinh tại HN trong kháng chiến chống Pháp

Nếu các cụ mợ vào thăm NTMD, thì sẽ thấy sự tôn nghiêm, khang trang, được các cán bộ quản trang chăm sóc chu đáo, trách nhiệm nhưng cũng rất giản dị, không chút cầu kỳ xa hoa

Hàng năm, các ngày Tết cổ truyền, ngày Thống nhất, Quốc khánh đều có vòng hoa, lẵng quả của VPTWĐ đến dâng lễ tại Kỳ Đài

Ngày 27/7 thì thường có các tổ chức Đoàn thể tổ chức thắp nến tri ân vì NTMD còn có tên là Nghĩa trang Liệt sỹ TP Hà Nội
Cảm ơn Cụ đã khai sáng chi tiết, cụ thể và xúc tích về NTMD.

smart_sharp

Xe tăng
Chắc ý bác ấy bạn trẻ, người đi cùng vào viếng. Bác này mới là người đại diện. Thấy có tin bác LC tiếp rồi. Đoàn Nga chỉ đến viếng họ đi ít người.
Cụ ấy nói đoàn *** Anh ấy cụ. Một bạn trẻ măng đến viếng, đại diện đoàn, trong bản tin thời sự lúc 7h tối có đưa thì phải.

Yeuaibaygio

Xe container
Em để ý 2 lần: cả ở NTL và MD, hầu như đi lướt nhanh qua gia quyến mà không nhìn về phía gia đình, không tương tác 1 ánh mắt luôn. Em để ý vì em quen biết chút từ xưa.
Chắc do tính cách (?) chứ thông thường ở một đơn vị thì CVP như người trong nhà của lãnh đạo.

Trạng thái
Thớt đang đóng